1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

HN-Cả hai đứa cùng muốn cưới, nhưng hoàn cảnh như thế này, thì làm thế nào :(

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi Dp14ie, 27/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Dp14ie

Dp14ie Thành viên mới

HN-Cả hai đứa cùng muốn cưới, nhưng hoàn cảnh như thế này, thì làm thế nào :(

Tui có một băn khoăn mà hiện nay không biết giải quyết thế nào, nhờ các bác tư vấn giúp tui. Chuyện là chúng tôi yêu nhau đã đươc 6 tháng, nàng sinh năm 1980, chúng tui đã quyết định cuối năm nay sẽ tiến đến hôn nhân, nhưng có một chuyện xảy ra ngoài ý muốn của chúng tôi, đó là mẹ tui mất đột ngột. Nếu như bình thường thì con trai phải để Tang mẹ 1 năm, sau đó mới được cưới, nhưng để đến lúc hết Tang 1 nam me tui vào năm sau thì người yêu tôi lại không được tuổi. Chúng tôi muốn tiến tới hôn nhân vào cuối năm nay, theo các bác như vậy có được không?
    Các bác giúp tui với nhé
  2. phaohoa

phaohoa Thành viên mới

Được chứ, theo tớ nghĩ, các bạn đã ngoài 26 rồi thì khỏi cần đợi tuổi. Chúc các bạn hạnh phúc.
  3. dubelo

dubelo Thành viên mới

Ko được tuổi thi cưới vào khoảng tháng 12 là tốt nhất,tớ thấy nhìu người Kim Lâu toàn cưới vào cuối năm như thế,cũng chẳng sao mà.Đầy người cưới chọn ngày rõ đẹp mà vẫn bỏ nhau rầm rầm,quan trọng là ăn ở với nhau thía nào thui bạn ạ,nhưng dẫu sao có kiêng có lành.Chúc 2 bạn năm sau có đám cưới thật vui vẻ,lấy vợ là phải lấy liền tay
  4. quelanhuong

quelanhuong Thành viên mới

Thể nào trong năm cũng có vài ngày tốt nhất. Chịu khó đi tìm thầy xem giờ cho. Tôi nhớ là trên box này có 1 topic chỉ chỗ xem ngày tốt để cưới thì phải. Cưới vợ thì cưới liền tay chứ. Mãn tang thì cưới ngay đi.
  5. bediudang

bediudang Thành viên mới Đang bị khóa

con cái gì mà bất hiếu ..mẹ mới mất..chưa thọ tang được 1 năm mà cứ cuống lên việc lấy vợ..chẳng thấy u tỏ ra buồn hay thương tiếc mẹ gì cả..đúng là sinh ra u thà sinh ra củ khoai ...lấy vợ năm nay ko được thì năm sau ..năm sau ko được thì năm sau nữa...tình yêu chân thành thì sợ gì ...vả lại vợ lấy 10 vợ cũng được .mẹ thì chỉ có 1 ....đúng là sinh ra con trai toàn bị vợ nó chụp váy....
  6. Russiana

Russiana Thành viên mới

Bạn nói hơi quá lời rồi. Dp14ie đâu cứ phải la toáng lên mới là thể hiện sự hiếu thuận với mẹ?
    Bạn Dp14ie hãy làm như một số bạn khuyên: tìm một ngày tốt vào cuối năm để kết hôn. Thông thường người ta tìm ngày tốt để mong những điều đen đủi tránh xa mình. Cuối năm là thời điểm người ta tin rằng những đen đủi hay bất hạnh của năm sẽ chỉ ở năm ấy thôi, năm sau sẽ là một khởi đầu mới tốt đẹp hơn.
    Nhớ mời tớ tới dự đám cưới với nhé!
  7. yellow_monkey128

yellow_monkey128 Thành viên mới

Thực ra mẹ bạn mất là chuyện xảy ra ngoài ý muốn, còn chuyện hôn nhân là chuyện hệ trọng của cả đời người. Người ta sinh năm 1980, theo các cụ là "được tuổi" rồi. Con gái cũng có thì, hơn nữa còn phải tính chuyện sinh con nữa, cưới năm nay là tốt nhất. Còn chuyện kiêng kỵ, theo tục lệ đúng ra thì sẽ phải kiêng ít nhất 1 năm, bạn nên đặt vấn đề với người lớn tuổi trong gia đình, từ đó có tiếng nói thống nhất.
  8. FF7fan

FF7fan Thành viên quen thuộc

Lạc hậu và cổ hủ, lấy vợ thì có liên quan gì tới việc bất hiếu. Chẳng qua là ko theo phong tục truyền thống của VN. Bà mẹ có ở dưới suối vàng thì cũng muốn con cưới để yên bề gia thất, có con cháu cho vui cửa vui nhà. Bạn cưới thì cứ cưới nhưng để ý đến tục lệ tí cho các cụ đỡ kêu.
  9. DE_LA_FERE

DE_LA_FERE Thành viên rất tích cực

Bác còn bố ko? Nếu còn thì hỏi qua ông cụ cũng được. Nếu gọi là ko cần thủ tục hay gì gì tương tự thì cần gì tổ chức lễ cưới, làm cái đăng ký cũng được mà. Nếu chưa đọan tang mà cưới, em ko biết những người được mời họ sẽ nghĩ gì. Hình như kể cả năm sau 80 cứ sau đông chí là cưới được đấy bác ạ. Chúc bác hạnh phúc.
    Được DE_LA_FERE sửa chữa / chuyển vào 22:31 ngày 28/03/2006
  10. bediudang

bediudang Thành viên mới Đang bị khóa

Này tôi nói thật nhé... 1 năm thọ tang là thoải mái lắm rồi..nếu cổ hũ lạc hậu thì phải thọ đúng 3 năm..mà mẹ mới mất ..tang chưa thọ xong làm đám cưới mời người ta còn cười vào mặt cho..có người biết nói rằng "lấy vợ chẳng liên quan gì đến việc mẹ mất nhưng chẳng qua là ko theo phong tục truyền thống của người Vn "..biết nói thế thì tôi cũng bó tay ..nói chuyện gì mà nghe ko ngửi được..đã biết là ko đúng truyền thống văn hoá người VN rồi..mà là người việt đang sống trên đất việt đấy ..bó tay
    Còn ai nói rằng đám cưới là quan trọng cả đời người ..vâng chính xác..đã biết nói la quan trọng thì cái gì cũng nên từ từ ..tìm hiểu cho nó kĩ càng rồi hãy quyết định cưới nhỉ..ko cưới vội quá sau này lại ân hận...vả lại mới quen nhau có 6 tháng.. thời gian quá ít ..cần gì ma phải vội vàng cưới đến bất chấp truyền thống người VN là thọ tang 1 năm nhỉ