1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

HN-Cả hai đứa cùng muốn cưới, nhưng hoàn cảnh như thế này, thì làm thế nào :(

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi Dp14ie, 27/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. quaivat2

quaivat2 Thành viên mới

ui hoá ra mẹ anh này bị ung thư hả e cũng có người bạn bố bị ung thư, chị của đứa bạn e cũng lo cưới trước khi bố có vđề gì xảy ra nhưng đúng hôm ăn hỏi thì bố mất đen vật, nhưng chị ý cũng chỉ đợi qua 100 ngày là cưới, vì đi hỏi tất cả mọi người đều nói qua 100 ngày là cưới đc, bi giờ nói chung các cụ cũng sống thoáng hơn hồi xưa rồi, nên cưới đi anh ạ, có gì đâu
  2. power160watt

power160watt Thành viên quen thuộc

Về dư luận, theo tớ được biết, hiện nay những chuyện kiêng kị như thế này cũng thoáng đi nhiều. Kể cả ở nông thôn, nơi được xem là cổ hủ lạc hậu họ cũng nghĩ thoáng rồi, ko sợ ai cười vào mũi đâu, có điều cũng fải được sự thông wa của những người lớn tuổi trong gia đình họ hàng cho mọi việc nhẹ nhàng. Cũng ko cần fải khăng khăng mà nên nhẹ nhàng thuyết fục tìm sự thông cảm chia sẻ của mọi người. Vả lại, chuyện cưới xin cũng nên tổ chức nhẹ nhàng, thân mật.
    Về cá nhân tớ, ủng hộ bạn cưới trong năm nay.
    Chúc bạn hạnh phúc .

3. co__may

co__may Thành viên mới

Việc đầu tiên mình xinh thành thật chia buồn với bạn , mình cũng đã ở trong hòan cảnh như của bạn nên có thể hiểu được cảm giác của bạn bây giờ .Mình có nguời bạn cũng có hòan cảnh y như của bạn , đang định cuối năm cưới thì Bố anh ta mất , cuối cùng anh ta và người yêu đăng ký kết hôn rồi về ở với nhau , sau 1 năm thì họ chính thức làm đám cưới , bạn có thể làm như vậy nếu như gia đình bạn gái thông cảm và chấp nhận .Còn cách khác theo mình hiểu là qua đông chí thì được tính sang là năm khác rồi , nếu gia đình nhà gái ko thông cảm mà muốn cưới thì bạn nên đợi qua 100 ngày hãy tổ chức hôn lễ , mình sợ 49 ngày quá sớm ( bản thân mình cũng đeo tang Mẹ đến hết 100 ngày ) .Chúc hạnh phúc nhé
  4. winsea

winsea Thành viên mới

Tôi đồng ý là nên đợi sau 1 năm. Trong những hoàn cảnh như thế này, người ta thường cưới chạy tang trước khi cụ mất, cụ cũng vui cùng các con. Nếu cụ đã khuất, thì nên để tang 1 năm cho phải đạo. Bạn gái cũng nên thông cảm để tránh những việc xấu có thể xảy ra. Nếu bất quá thì nên làm đúng như các bạn khuyên, chỉ đăng ký về ở với nhau, tổ chức một cái lễ rất đơn giản.
    Vì bản thân tôi đã chứng kiến chuyện trong họ hàng, anh họ tôi lấy vợ khi bà ngoại mất chưa được 49 ngày, mọi người cười chê nhiều lắm. Anh chị lấy nhau 1 năm thì bị chửa ngoài dạ con, phải cắt. Thế là bây giờ không thể có con được nữa. Nghĩ cũng tội. Theo tôi tránh được đi thì tốt nhất. Đám cưới cần sự chúc phúc của tất cả mọi người.
  5. huantoe

huantoe Thành viên mới

..Nói chung là không nên mê tín quá,theo tớ thì nên đợi một chút,mọi người vừa qua một chuyện buồn...nên có một khoảng thời gian để đón một chuyện vui...nếu muốn cưới thì nên đặt chỗ trước khoảng 6-7 tháng(kinh nghiệm của bà chị tớ đấy )...vả lại hai người còn có thêm thời gian để yêu và lãng mạng nữa......6 tháng...thích nhỉ....tớ hai năm rồi mà chả đâu vào đâu...buồn hết cả người...
  6. baongoc83

baongoc83 Thành viên mới

Ngộ chữ là gì hả bạn bediudang ơi? có khi bạn nên xem lại mình đã (heeeeee)... Bạn kia chỉ đang phân vân là xin lời khuyên của mội người thôi. Đồng ý hay phản đối cũng không sao nhưng cái kiểu nói nhẩy vào mồm người khác như bạn í chưa gì đã bảo người ta thế nọ, thế kia thì chẳng khác gì "kêu gào" đâu.. ( "tắt" cái tên BEDIUDANG cho nhanh! ) .Nếu bạn phản đối có thể khuyên "có tâm" như nhiều bạn khác chứ sao nói " đập vào mặt" người ta thế !!!!!
  7. quaivat2

quaivat2 Thành viên mới

khiếp nghe thế này thấy ghê thế, nhưng thực sự việc anh chị ấy bị chửa ngoài dạ con với việc cưới trong khi có tang kia chả có liên quan gì đến nhau cả, chẳng qua là trùng hợp thui
  8. loveLLTC

loveLLTC Thành viên quen thuộc

Hic hic, tình hình của tôi còn đang thế này cơ, buồn ơi là buồn, các bạn cho lời khuyên gì được không?
    Tôi cũng sinh năm 80, yêu anh ấy được 5 năm rồi, mà anh ấy thì hơn tôi bảy tuổi. Mẹ anh ấy mất đột ngột hồi tháng 3 năm 2005, vừa qua giỗ đầu hồi tháng trước. Trước đó anh đã giục tôi cưới, nhưng vì nhiều lý do nên chưa được. Tôi muốn sang năm nay (2006), qua giỗ đầu bác thì làm đám cưới và cũng đã muốn chuẩn bị từ năm 2005 nhưng vì tôn trọng ý kiến của anh là "đợi qua giỗ rồi bàn gì thì bàn" vì anh thực sự rất yêu mẹ và đã rất shock.
    Thế nhưng giỗ đầu qua rồi, tôi đợi hai tuần rồi, và bản thân bố mẹ tôi cũng giục xem ý anh thế nào để đi đặt chỗ không hết chỗ (vì năm nay năm đẹp nên rất đông đám cưới) thì anh lại bày tỏ ý muốn tôi đợi thêm...2 năm nữa vì tâm lý anh hiện vẫn chưa ổn định, cụ thể hơn là có người trong họ nói rằng phải qua 3 năm mới hết đại tang. Nếu không cũng phải qua giỗ thứ hai, mà như vậy là 2007, tôi lại vào tuổi Kim Lâu rồi.
    Quả thật tôi rất buồn, và không hiểu tại sao qua giỗ bác một năm rồi mà chuyện vẫn không thành, đâm ra nghi ngờ tình cảm của anh. Hơn thế nữa, chính bác trước khi mất cũng đã rất mong đám cưới vì anh cũng đã lớn tuổi rồi mà, thậm chí tết năm ngoái hai bác cũng đã đến nhà tôi ăn cơm rồi.
    Các bạn ơi tôi phải làm thế nào bây giờ?
    Thật sự là buồn... :(
  9. p5115663

p5115663 Thành viên mới

10. bediudang

bediudang Thành viên mới Đang bị khóa

lởm khởm..bảo thế nọ .thế kia là sao? là tôi bảo bất hiếu vì chưa thọ tang xong mà cứ khăng khăng thích cưới đó àh..nếu là đứa con biết nghĩ thì tự khắc biết cái truyền thống của VN là phải thọ tang xong mới được cưới..cần gì phải xin lời khuyên..mà co xin chăng thì nên hỏi ngay ý kiến các cụ trong dòng họ ý..việc gì phải xin lời khuyên và ý kiến của những người trên đây..( nói thật những người trên đây làm sao đủ tư cách cho lời khuyên bằng những bậc cao tuổi ) ..