1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

HN-Mai Châu-Mộc Châu-Sơn La-Đ.B.Phủ-Lai Châu-Phong Thổ-Sapa-Bắc Hà-Sín Mần-Hà Giang-Mèo Vạc-Bảo Lạc-

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi monotone, 22/10/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. monotone

monotone Thành viên mới

Đấy, thế có phải hơn không ?
    các bác có thương em thì các bác dãi bày, em còn có hướng, cái em cần nhất là đường xá, đoạn nào thông, đoạn nào còn bùn để ăn,
    vậy thì chắc phải tính lại đoạn sau vậy, có lẽ là thu ngắn bớt đi, cảm ơn bác Dugia nhiều nhiều, nói thật với bác, em đi để lấy sướng vào người em thôi, chứ em cũng chẳng muốn nổ với ai đâu ạ, em được cái vui đâu thì đến, cũng vì gấp wá nên em muốn nhờ kinh nghiệm đi trước của các bác chứ có phải vào để thể hiện mình đâu, thể hiện để khè ai ở trong box này, tính em không ham hố thắng thua, em đã nói chịu nhục để đi cơ mà, được cái có thằng nó trả tiền để cho mình đi thì tội gì mình ngồi nhà hả bác, vừa đúng sở thích, vừa được kha khá, thế thì em cũng thấy em cũng sướng đấy, không đến nỗi đâu bác ạ, em muốn nhờ bác phân tích rõ hộ em cái đoạn từ ĐBP đi Sapa, vì đoạn này em chưa đi nên chưa biết, cảm ơn bác
  2. donghailongvuong

donghailongvuong Thành viên mới Đang bị khóa

Hay ! cực kì hay !    A chả có kinh nghiệm gì , chỉ biết kinh nghiệm từ nhân dân thôi, cứ đi đến ngã ba ngã tư nào cũng hỏi nhân dân hết (đặc biệt nhân dân làm nghề xe ôm). Còn nếu đi đêm, đến chỗ đường khó đi (vì sạt lở) hay sương mù nếu ngại thì cứ dừng lại 1 lúc thế nào cũng có có xe của dân địa phương đi cùng chiều mà bám theo. Còn nếu đang đi đêm mà buồn ngủ hay có vấn đề gì cứ mạnh dạn vào nhà dân mà nhờ .Nhớ mang theo chứng minh nhân dân, ăn mặc đừng quá "quân khu thủ đô", trình bày gãy gọn (lỡ độ đường ai cũng thông cảm hết) ,tiền nong thì nên để 1/2 ngoài ví, 1/2 trong quần đùi (quần sịp) , đề phòng bị mất hay rơi...Còn mấy kinh nghiệm khác chắc ko nói E cùng biết !Đâu tháng 12, A cũng có chuyến hành trình về Tây Nguyên (đi chơi)Chúc E hành trình phối kết hợp thành công !
  3. equinoxe

equinoxe Thành viên mới

Đoạn đường từ ĐB đi Lai Châu khoảng 100 km đường ngon. Chạy tẹt ga hết khoảng hơn 2 tiếng, nhưng hết sức cẩn thận đoạn này vì tuy ít dốc nhưng lại lắm cua nhỏ, nhiều trẻ con chơi ngoài đường. Phong cảnh kông có gì đặc sắc, nhưng bù lại có mấy bản Mèo đỏ khá đẹp đoạn đèo Ma thì Hồ. Nhiều bản Khmú cũng khá đẹp và hoang sơ.
    Đoạn Lai Châu - Phong thổ 200km, đường chạy theo sông Nậm na, cảnh thì được nhưng lại it làng bản. Qua khỏi LC 75 km đến ngã ba Chăn Nưa, có đường rẽ đi Sin Hồ, thị trân nằm trên một thảo nguyên ở độ cao 1350 m khá đẹp với những bản Dao Khâu đẹp độc đáo.
    Qua Pa Tần đến ngã ba Muong So rẽ trái là đến Phong thổ cũ. Thị trấn không có gì đặc sắc trừ phiên chợ thứ bảy. Nhưng quanh Phong thổ có rất nhiều bản dân tộc Mèo Mán Thái đẹp và còn nhiều bản sắc. Giảo San, Ma li Pho còn sót lại vài bản Dao cờ đỏ rất đẹp. Chớ dại lang thang khu vực này với cái máy ảnh, có ngày đi tong mấy cuộn phim với mấy chú công an viên xã. Từ Phong thổ cũng có lối đi tắt qua mỏ uranium rồi ra ngã ba Tam đường đất. Đường này né được đèo Hồng thu Mán, mà dọc đường cũng nhiều bản làng hơn. Phải cái khó đi.
    Tam Đường Sapa khoảng 80 km. Đoạn từ TĐ đi Bình Lư theo quốc lộ khá đẹp và nhiều bản. Từ đỉnh đèo Giăng Ma nhìn xuống Bình Lư có nhiều ruộng bặc thang khá đẹp. Nếu bạn chán đường quốc lộ thì có thể theo đường tắt từ ngã ba Tam Đường đất vào Bản Hon rồi cứ thế đi thẳng. Đường này hoang sơ phong cảnh đẹp và có nhiều bản người Lự. Đường này cũng sẽ vẫn gặp lại quốc lộ ở chợ Bình Lư.
    Qua khỏi Bình Lư là đến sườn Tây của đèo HLS, 40 km chỉ có leo leo và leo đến tận Sapa.
    Đi trong ngày thì chẳng kịp thấy gì đâu.
  4. donghailongvuong

donghailongvuong Thành viên mới Đang bị khóa

Vừa đi uống bia cùng 1 đồng nghiệp , đang phê phê !Mọi người cấu khấn cho chuyến đi của chú E monotone của mình đi thuận buồm xuôi gió ngày mai cái nhỉ ?Nhớ độc hành đừng có đi đêm :  đường dạo này sạt lở nhiều, nếu ko có kinh nghiệm đi trong sương mù thì đừng có mà liều nhé.Nhớ về chụp mấy kiểu ảnh cho hoành tráng !
  5. syquandubi

syquandubi Thành viên mới Đang bị khóa

Sau chuyến đi này monotone thấy hứng thú thì sang bên hội CASCADUER với bọn Acho cái link để tham khảo http://www3.ttvnol.com/vothuat/561737/trang-5.ttvn . Nhìn tướng E  vừa võ biền vừa nghệ sỹ. A rất khoái !  Tất nhiên cũng phải tập thêm một số chuyên môn về nghành này !Xin lỗi các MOD E đang hơi phê phê !PS : (A cũng là ĐHLV)
  6. monotone

monotone Thành viên mới

Chào các bác, em đã về đến nhà, sau đúng 1 tuần khởi hành, truớc hết xin cảm ơn các bác đã nhiệt tình chỉ bảo, tuy nhiên có 1 số bài đến hôm nay mới được đọc.
    đúng là, đường có khó khăn wá, chạy sau 1 tuần mới thấy oải, tuy nhiên cái wan trọng nhất là hoàn thành đuợc việc với chất lượng trên cả mong đợi, thời tiết không ủng hộ người đi du lịch lắm, trên các tuyến đường vẫn sửa chữa nhiều, sạt lún, lở đá vô khối...
    về đến HN thấy nhẹ nhành, dễ chịu thật...
    tặng các bác 1 vài hình ảnh, (ít, chỉ mang tính chất minh hoạ, không khoe khoang, không khè ai cả, chỉ mong tinh thần du lịch của box ngày càng được cao hơn nữa)
  7. monotone

monotone Thành viên mới

8. monotone

monotone Thành viên mới

Được monotone sửa chữa / chuyển vào 23:09 ngày 29/10/2005
    Được monotone sửa chữa / chuyển vào 23:14 ngày 29/10/2005
  9. monotone

monotone Thành viên mới

Được monotone sửa chữa / chuyển vào 23:21 ngày 29/10/2005
    Được monotone sửa chữa / chuyển vào 23:31 ngày 29/10/2005
  10. monotone

monotone Thành viên mới