1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hồ Gươm có 5 cụ rùa

Chủ đề trong 'Public Hà Nội' bởi vio, 10/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vio

vio Thành viên mới

Hồ Gươm có 5 cụ rùa

Bài viết mới về cụ rùa, mọi người tham khảo nhé
    Giadinh.net - Suốt 2.000 ngày (từ năm 2002 ?" 2007) ?olang thang? quanh Hồ Gươm (Hà Nội) với chiếc máy ảnh trên tay, ông Lưu Đức Ngò (một người bán ảnh dạo) đã chớp được hàng trăm khoảnh khắc đáng nhớ khi cụ rùa thiêng chu du trên mặt hồ. Và không chỉ có những bức ảnh, những bí ẩn đằng sau bức ảnh cũng được ông ghi vào cuốn sổ. Dưới đây là rất nhiều bí mật như thế.
    Triển lãm lưu động ảnh ?oCụ? rùa Hồ Gươm"Cụ" rùa lại báo điềm lành
    Nhân dịp xem triển lãm ảnh ?oNét đẹp Hồ Gươm? diễn ra từ 3-15/4 tại Văn Miếu - Quốc Tử Giám (Hà Nội) về cụ rùa của ông Ngò, độc giả đã đề nghị Báo chúng tôi cung cấp thêm thông tin về ?olịch trình? và ?otính nết? cụ rùa hàng trăm tuổi ấy.
    Lâu nay nhiều người cho rằng và ?onghe đồn? Hồ Gươm chỉ có một ?ocụ? Rùa. Ngay PGS. TS Hà Đình Đức - ?onhà Rùa học?, chuyên gia số một nghiên cứu về rùa, người có hàng trăm tấm ảnh, hàng giờ quay phim giá trị về ?ocụ? rùa ở Hồ Gươm cũng  khẳng định: ở Hồ Gươm chỉ có 1 ?ocụ? rùa duy nhất... ?. Song chỉ với vài tấm ảnh, tôi khẳng định Hồ Gươm ít nhất vẫn còn tới 5 ?ocụ? rùa! Nhìn ảnh, ta thấy rõ như vậy.

Ảnh 1
    - ?oCụ? ở ảnh 1: Mép trên bên phải có hai múi, sống múi nhô cao hẳn lên như một giống khác hoặc biến dị.

Ảnh 2
     - ?oCụ? ở ảnh 2: Mép trên bên phải có một múi, sống mũi thấp bằng, nây đều theo hình vòm miệng trên. Đặc biệt, phía trước đầu hơi lệch về bên trái có một cục thịt thừa hoặc một tật thịt nhô lồi hẳn lên.

Ảnh 3
    - ?oCụ? ở ảnh 3: Mũi nhọn và nhô dài ra phía trước (khác hẳn với 2 ?ocụ? ở ảnh 1 và 2 là mũi tày, bằng). Nửa dưới miệng ?ocụ? có vẻ không bình thường, bị sứt, xẻ quá lâu đã thành tật vì một lý do nào đó và từ bao giờ không rõ (?). Vì vậy, ta mới nhìn được vào vòm hàm trên trong miệng ?ocụ?, trong khi miệng ?ocụ? hầu như không há ra (nửa dưới của hai ?ocụ? ở ảnh 1 và 2 là bình thường).
    Cả ba ?ocụ? rùa này vây vờn, rượt đuổi nhau suốt 45 phút sáng 9/10/2002, chỉ quanh quẩn trong khoảng 20m2 ngay trước  mặt tôi, xa nhất là 6m. Có lúc, có ?ocụ? bơi lao thẳng về phía tôi, chỉ còn cách có 2m. Song rất tiếc là đầu của cả ba ?ocụ? không nổi lên đồng thời cùng một lúc!

Ảnh 4
    - ?oCụ? ở ảnh 4: Trên đầu có một đốm trắng (khác hẳn với ba ?ocụ? trên nhìn rất rõ không thấy có đốm trắng nào) nổi từ 15h đến 15h20 ngày 11/3/2003 ở phía trước Khu Tưởng niệm Vua Lê. ?ocụ? rùa  này nổi nhiều lần nên tôi có nhiều ảnh về ?ocụ?. Không rõ ?ocụ? này có phải là ?ocụ? mà PGS Hà Đình Đức khẳng định trên Báo Khoa học và Đời sống số 11 ra ngày 14/2/2003  là: ?oMột cụ rùa duy nhất có đốm trắng tròn đường kính khoảng 3cm trên đầu hơi lệch về phía trái...? hay không?

Ảnh 5
    - ?oCụ? ở ảnh 5: Khác hẳn với 4 ?ocụ? trên là màu vàng, bên mép có nhiều nếp nhăn (và đương nhiên đây không phải là con rùa cạn màu cam dài khoảng 40cm do một cán bộ thuộc UBND tỉnh Nghệ An đem thả nuôi thử ở Hồ Gươm tháng 9/2000 như lời của GS. Vũ Khiêu kể trong bài ?oKhông nên mê tín? đăng trên báo Quân đội Nhân dân ngày 15/2/3003). ?ocụ? này nổi từ 9h30 đến 11h sáng 17/1/2003 ở khoảng  giữa Tháp Rùa và phố Hàng Khay.
    Tóm lại, đến giờ này theo tôi, Hồ Gươm vẫn còn tồn tại ít nhất là tới 5 ?ocụ? rùa! Nếu như ?ocụ? rùa ở ảnh 4 có đốm trắng trên đầu lại không đúng là ?ocụ? rùa mà PGS Hà Đình Đức đã dày công theo dõi hàng chục năm nay thì Hồ Gươm vẫn còn tồn tại tới 6 ?ocụ? rùa!
    (còn nữa)
    Lưu Đức Ngò
  2. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Đọc bài này tớ lại nhớ đến việc cách đây vài năm, khi hồ Gươm cạn nước. Người ta lúc đó kể là có thể lội xuống tận giữa hồ mà không cần phải bơi. Thế mà lúc đó chả có ai buồn nhảy xuống đếm xem dưới hồ có bao nhiêu cụ rùa quý. Ngay cả bây giờ cũng có khó gì, chỉ cần thuê thợ lặn xuống làm một bộ phim khoa học về loài rùa hồ Gươm là xong. Sau khi nghiên cứu nguồn gốc, tập tính loài rùa này thì kiếm xem trên thế giới có chỗ nào bán mua lấy một ít rùa non thả xuống hồ làm giống là xong. Mà trước đây tớ cũng nghe nói có dự án định mang rùa từ Thanh Hoá ra thả xuống hồ làm giống, không hiểu bây giờ thực hiện đến đâu rồi nhỉ?
    Có mỗi mấy cụ rùa tí xíu mà các nhà nghiên cứu cứ tranh cãi nhau tốn bao nhiêu giấy mực. Quá là chuyện con quái vật hồ Loch Ness
    Được nvl sửa chữa / chuyển vào 14:22 ngày 10/04/2007
  3. altus

altus Thành viên mới

Bác này nói hay nhỉ. Khí thiêng non nước... mà bác bảo mò xuống ... ngó là ngó thế nào? Không sợ các cụ vật cả thằng lặn lẫn thằng project manager à?
    Vụ rùa Thanh Hóa...thì là dự án cấp nhà nước, bị đình chỉ sau khi phát hiện ra rùa không phải từ Thanh Hóa mà từ tít tận trong Hà Tĩnh.
  4. rongxanhpmu

rongxanhpmu Thành viên mới

Bác buồn cuời thật, nói như bác, làm xong thì còn gì để nghiên cứu với cả tranh cãi, đăng báo nữa?
    Còn cái vụ rùa Thanh hoá là do đầu rùa hồ guơm giống đầu rùa đá ở Thanh hoá nên mới có đề tài/ dự án đó. Tôi thấy có giáo sư phát biểu trên VTV.
  5. BoCuiKho

BoCuiKho Thành viên mới

Đã có công trình nghiên cứu cấp nhà lước về mấy cụ rùa chưa nhể các bác ui. Chưa có thìa iem sẽ làm cái, kiếm cái bằng tiến sỹ rùa hồ gươm cho ló oai.
  6. dangore

dangore Thành viên mới

Tớ là nhà RÙA HỌC đây!
    Cũng muốn có bằng TIẾN SỸ RÙA cho nó oách.
    Chẳng biết làm bằng nầy giá bao nhiêu???
  7. satthutinhdoi

satthutinhdoi Thành viên mới

Sao Hồ Gươm có mấy cụ Rùa to vậy?. Sao hồ Tây, hồTrúc Bạch lại không có
  8. nguoicuadang

nguoicuadang Thành viên mới

hôm lâu lâu em thấy ông hà đình đức bảo là chỉ có 1 cụ rùa thui mà. chắc là các góc ảnh khác nhau thui.
  9. sunny1983

sunny1983 Thành viên rất tích cực

Em ko xem đc mấy cái ảnh. Nhưng vụ thả rùa thì Hồ Gươm có đấy ạ. Đợt lâu lâu xem trên ti vi thấy nói dân nhà mình nhân dịp thả cá vàng cho ông táo về trời hay lễ phóng sinh, đem thả cả rùa con vào hồ. Rùa này loài j em ko nhớ chính xác vì xem lâu lắm rồi nhưng rùa này bé, sinh sản nhanh, ăn hết đồ ăn của cụ rùa => mang lại nguy cơ to đùng là các cụ sẽ thêm phần móm mém.... Ti vi khuyến cáo ko nên phóng sinh rùa nhỏ ở Hồ Gươm.... Em xem lâu lắm rồi....
  10. sunny1983

sunny1983 Thành viên rất tích cực

Em ko xem đc mấy cái ảnh. Nhưng vụ thả rùa thì Hồ Gươm có đấy ạ. Đợt lâu lâu xem trên ti vi thấy nói dân nhà mình nhân dịp thả cá vàng cho ông táo về trời hay lễ phóng sinh, đem thả cả rùa con vào hồ. Rùa này loài j em ko nhớ chính xác vì xem lâu lắm rồi nhưng rùa này bé, sinh sản nhanh, ăn hết đồ ăn của cụ rùa => mang lại nguy cơ to đùng là các cụ sẽ thêm phần móm mém.... Ti vi khuyến cáo ko nên phóng sinh rùa nhỏ ở Hồ Gươm.... Em xem lâu lắm rồi....