1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hoa ngọc lan toả hương

Chủ đề trong 'Thái Bình' bởi deny_me, 28/05/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. deny_me

deny_me Ma Xó

Hoa ngọc lan toả hương

Hoa ngọc lan toả hương​

Cuộc sống vốn không ai lại không có kỷ niệm. Với bạn, kỷ niệm đó là gì em không hề biết. Nhưng với anh là con phố nhỏ, nơi ấy anh đã từng vui buồn cùng em :Ngọc lan. Anh hoàn toàn không hiểu tại sao người ta có thể quên mất rằng những chiếc lá vàng không phải vô cớ đợi cơn gió thoảng qua để rơi như trút.Nếu chẳng có ai ngước nhìn thì những chiếc lá vàng kia rơi rụng để làm gì? Và chắc hẳn rằng những chiếc lá vàng ấy sẽ buồn khôn nguôi.Những chiếc lá vàng rơi trong chiều cũng là kỷ niệm. Em như chiếc lá thu vàng rụng như trút hay em là cơn gió để làm cho những chiếc lá vàng rơi? Có thể em đã dỗi hờn vì mải mê chờ đợi, còn anh thì cố tình trông ngóng những con tàu cứ lênh đênh qua những trùng dương không hẹn ngày neo bến.Đại dương kia mênh mông mà con tàu thì bé nhỏ.Anh đợi mãi mà con tàu chẳng chịu về bến với người đang ngóng đợi.Nhưng giờ đấy dẫu có biệt xa con phố nhỏ của em rồi, anh mệt mỏi đi loanh quanh anh có nhớ đến em, như thể em là con phố đó hay em là những mái nhà đầy rêu phong, mà trong mỗi ô cửa sổ che kín là những phận người đưa đẩy? .Có thể vào một buổi sớm mai nào đó bước chân hai ta cùng dẫm lên một phiến gạch vỡ của vỉa hè xưa cũ mà vẫn không thể ngờ rằng ta đã chối bỏ viên ngọc quý nhặt được giữa đại dương mênh mông.Liệu lúc đó ta có nhận ra nhau hay không?

Một lần im lặng em viết cho anh với một dòng chữ :" Anh có yêu hoa ngọc lan không?" Anh phân vân chẳng biết đó là lời tỏ tình hay là sự đùa cợt? Khi đó em mải mê chiêm nghiệm tình yêu theo cách riêng của mình. Đối với anh em chi là một cô bé xấu xí luôn hờn dỗi nếu ai làm cho em phật ý. Còn với em cả bầu trời gom lại chỉ bằng nụ cười của anh.Anh yêu người khác mà không biết rằng chính tình yêu của anh làm cho em đau khổ. Người ấy đã đến trước khi anh biết em và anh đã yêu mê đắm, anh chờ đợi như người nông dân kiên trì gieo hạt trên cánh đồng nắng cháy, nhỏ bao giọt mồ hôi mà chẳng nhận được mùa vàng tốt tươi. Trong khi anh yêu thì em vẫn đợi chờ và tin rằng sau những ngày nắng hạ cơn mưa rào sẽ đổ xuống để hạ nhiệt và làm mềm những cánh lá trong vườn. Người ấy đã ra đi và anh còn mải mê ..

Biết điều ấy nhưng em vẫn bước vào cuộc sống của anh, em muốn anh cảm nhận cùng em được con đường nhỏ với những quán hàng che nằm áp sát dấu chân người là những nét chấm phá trong cuộc đời. Em muốn anh cần có em bên cạnh, muốn tình yêu của em là những con sóng vỗ bờ từ biển xa ập vào trong giấc ngủ của anh.Em đã từng hỏi anh:

"Nếu em đẹp như chị ấy thì anh có yêu em không?" Anh nheo mắt nhìn em: "Yêu , nhưng em còn nhỏ quá" .

Anh không thể vượt qua được giới hạn của tuổi, dù thực tế thì giữa anh và em hoàn toàn không có khoảng cách. Nhưng có lẽ vì anh còn bận lòng bởi mối tình kia. Có lẽ anh đã giả vờ quên đi một bóng hình nhưng cũng không thể nào dùng một bóng hình khác để lấp đầy sự trống vắng. Có phải tình yêu là như vậy? và ai có thể tự hào được rằng mình đã nắm chắc được trái tim người mà mình yêu thương?

Em cũng viết cho anh những vần thơ và cũng đã tự hỏi:" Chắc anh làm thơ tình cho chị ấy nhiều lắm phải không? Khi nào anh làm thơ cho em? "....

Cơn mưa hôm đó mù đất mù trời như nhắc anh về cái ngày người ấy ra đi, mưa giăng trước mặt, anh nhìn những bóng người lầm lũi bước đi trong con phố nhỏ này mà quên rằng em đang ở sau anh, đang đưa mắt trong veo ngước nhìn anh. EM đã muốn nói những điều kì diệu hơn tất cả những điều mà trái tim lên tiếng gọi nhưng tại sao vậy anh?. Anh đã đẩy em ra khỏi vòng tay mình, em thoát khỏi vòng tay anh lao vào trong cơn mưa như thế.Em đã đi, và anh không hiểu nổi tại sao anh không đuổi theo em trong cơn mưa chiều hôm đó giữa con phố nhỏ chen cùng vũng nước đọng lại khiến em dễ dàng vấp té. Cơn mưa ấy có thể giúp anh giữ em lại trong vòng tay mình, dẫu chẳng có thể là mãi mãi những chắc chắn rằng sẽ không làm cho em đau khổ và cũng không làm cho anh phải mất bao nhiêu chiều lang thang giữa phố rộng để tìm em.

Ngọc lan vẫn đưa hương vấn vít quyện cùng tiếng còi tàu trong gió toả đi rất xa...

Có thể mai sau này trong dòng đời xuôi ngược ta chẳng cùng đi chung một con đường, nhưng có khi nào anh nhớ tới hình ảnh một cô bé như em?
  2. tieutien

tieutien Thành viên mới

Trong một cuộc hành trình, không phải lúc nào ta cũng dõi mắt về phía trước , sẽ có những giây lát chồn chân, ta phải ngừng bước và quay lại nhìn những chặng đường đã qua với những kỷ niệm, nhưng có thể nào quay về với những con đường thời gian đâu.
    Không ai hiểu hết được những khúc mắc trong tình yêu và những gì đan xen giữa hiện tại và quá khứ đúng không. Khi biết ngoảnh lại, tự cảm nhận những màu sắc quá khứ của chính mình, có lung linh, có tiếc nhớ, có bình yên và có cả chia xa... tôi đã hiểu rằng những gì đã qua thì không bao giờ trở lại.
    Khi người ta nặng lòng với quá khứ nhiều quá mà quên đi hiện tại ,và cuối cùng tự mình thấy tiếc khi những gì thân thương đã vượt khỏi tầm tay.?
  3. deny_me

deny_me Ma Xó

Ngọc lan lại toả hương rồi anh. Hương hoa mát ngọt bay xa ... . Trở về dưới gốc cây nhặt hương hoa cài giấu vội trên tóc, em thơ thẩn víu cành mong ấp iu đoá hoa riêng mình... Không nói được gì khi tất cả chỉ là một giấc mơ...một giấc mơ thanh cao và nhẹ nhàng như hương hoa vậy. Em đã hiểu tại sao bây giờ em yêu loài hoa đó, yêu hơn cả loài hoa xanh như chính mình. Ngước lên vòm lá cao lấp lánh hoa cười, em chợt nhận ra có một giọt nước long lanh đến lạ kỳ....

4. t9g68

t9g68 Thành viên mới

bác deny_me viết hay lắm, nhưng trăm nghe ko bằng một thấy, không biết bác có thể cho người đọc thấy được cái hoa ngọc lan ấy nó dài ngắn thế nào ko?
    Được t9g68 sửa chữa / chuyển vào 10:10 ngày 01/06/2004
  5. t9g68

t9g68 Thành viên mới

lôi cái topic này lên với hi vọng sẽ được thưởng thức một bài viết đầy tính nghệ thuật của bác ngan_cach.
    hồi nhỏ, hoa ngọc lan quê tôi được trồng rất nhiều ở trong chùa, mùi thơm của hoa thật quyến rũ. Mấy đứa bọn tôi dù rất thích hoa nhưng không bao giờ dám hái vì nghe nói nếu ngắt hoa trong chùa thì sẽ bị gẫy tay.
    To ngan_cach: bác có cảm xúc trước hoa ngọc lan?
  6. tomytq

tomytq Thành viên mới

tui uoc gi mhung con duong o THai Binh hai ven duong se trong that nhieu hoa ngoc lan, vi ban ngay no co the lam ram mat nhung con duong , lam lam cho khong khi trong lanh hon,con ban dem troi...... mui hoa moi tuyet voi lam sao ,no co the lam xua tan moi uu phien ,lam cho dau oc de chiu
    tui iu ve dep va mau sac cua no ,that gian di nhung van rat dep . co khi nao Thai Binh se noi tieng vi co nhieu hoa ngoc lan ko nhi? nhu Hn thi co hoa sua y'' vuiii phet day
  7. kexautinh

kexautinh Thành viên mới

anh nhớ ngày xưa em cũng thích hoa ngọc lan, hồi đó anh không biết hoa ngoc lan là gì. Một hôm gần bên em , chọt anh thấy một mùi hương thoang thoảng nhưng không phải là mùi của em , cũng không phải mùi dầu gội đầu , không phải mùi hoa bưởi... mà là một cái gì đó dìu dịu nhẹ nhàng thanh tao và bây bổng, làm anh như mơ màng trong suối tóc em ... Từ đó anh rất hay để một bông hoa trong túi áo, ngửi nó , anh lại nhớ đến em, và bây giờ thỉnh thoảng trong anh vẫn ngưởi được cái mùi ấy, hoa ngoc lan và em.

Mùi con trâu lại toả ra rồi em, nó át hết cài mùi hoa ngọc lan mà cả em và anh đều thích, híc tại sao người ta lại trồng hoa ngọc lan cạnh chuồng trâu em nhỉ .
  8. deny_me

deny_me Ma Xó

cậu này khen có mùi thơm ko phải mùi của em mà em ấy ko phật lòng sao
  9. kexautinh

kexautinh Thành viên mới

cậu này khen có mùi thơm ko phải mùi của em mà em ấy ko phật lòng sao
    híc, đống hoa biết thế nào là mùi thơm không ? nếu em dùng dầu gội đầu clear thì em sẽ có mùi thơm clear, hoặc double rich..... trong tóc . Còn nếu em dúng nước hoa Kenzo thì em sẽ có mùi kenzo, hoặc Giò amarni, channel thì em sẽ có mùi đấy... còn nếu em lâu ngày không tắm thì mùi đấy cũng là mùi của em, bác chắc cũng thế thôi ? Nếu bác trong toalet hôi ra mà không tắm thì bác cũng sẽ có mùi hôi đấy, hoặc nếu bác cưỡi trâu thì bác sẽ có mùi trâu... ví dụ thế, có khi em sẽ viết bài trâu toả hương , nhỉ.
    ngày xưa tôi yêu em tại em í có đôi môi i xinh quá, không chạy được, về sau lại có mùi ngọc lan thế là xong ...
    Được kexautinh sửa chữa / chuyển vào 00:24 ngày 02/10/2004
  10. deny_me

deny_me Ma Xó

Có ai đọc được chữ ngờ
    Điều thiêng liêng hoá trò đùa đắng cay
    connector xoá hộ em topic hoặc chuyển qua bên f_308.