1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hoài niệm về phố núi

Chủ đề trong 'Lâm Đồng' bởi boysaigon, 19/07/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. baolocmua

baolocmua Thành viên mới

Trời ơi ngon quá. Mới ngủ dậy chưa ăn sáng nhìn cái món của sis thèm không chịu được, nước mắt, nước mũi, nước miếng chảy hết rồi.
  2. hoptacxa8x

hoptacxa8x Thành viên mới

Mới có Chả ram bắp dzí Nem nướng thui á. Còn hơn chục món khác nữa, chị Mai tranh thủ up lên hết để bà con thay computer mới (nước bọt chảy hư máy á) . Hehehe
  3. hoptacxa8x

hoptacxa8x Thành viên mới

Tết này định lên Đà Lạt chơi, và có 1 cô bạn cũng rủ lên đấy theo tour 4 ngày hoàn toàn miễn phí, nhưng cứ tần ngần chưa trả lời vội. Vì...
    1- Thời gian không nhiều, chỉ được nghỉ tới mùng 5 tết, mùng 6 lại phải đi làm. Mà theo tour thì mất từ mùng 2 đến mùng 5 rùi.
    2- Cả năm "người ta" nghỉ được mấy ngày Tết, lại nói chưa có plan gì, chẳng lẽ nỡ lòng nào bỏ SG lên phố núi, để người ta ở nhà sao đành? Biết là cũng chẳng có chuyện gì xảy ra, nhưng mấy ngày đó ở nhà take care người ta biết đâu lại hay!
    3- Hết tiền. Cái này quan trọng nhất!
    Cho nên:
    Đà Lạt ơi Sài Gòn nhớ lắm!
    Nhớ từng chiều ta dạo bước Xuân Hương
    Nhớ ngàn thông, càng nhớ càng thương
    Nhớ cỏ dại nép mình bên phượng tím...
  4. boysaigon

boysaigon Thành viên rất tích cực

Plan hiện tại là dịp 30.4 sắp tới sẽ đi cùng 1 thằng bạn thân cưỡi Honda lên ĐL, vừa hạn chế mục xe cộ ngày lễ, vừa thoải mái cái khoản vi vu suốt mấy ngày, khỏi lo hao sức chạy đôn đáo thuê xe máy như dịp Tết Tây vừa rồi.
    Mấy ngày nay trong bụng cứ băn khoăn, nửa muốn đi ngay, nửa lại chần chừ. ĐL bây giờ như 1 nơi ta nhớ và tìm về khi cần tịnh tâm. Không hẳn vì có hoa đẹp, cũng không hẳn vì các cô gái phố núi má đỏ môi hồng, và càng không hẳn vì nơi đó có những kỷ niệm đẹp. Đơn giản chỉ vì ĐL... lạnh. Chỉ cần 26 độ C là đủ khác hẳn với Sài Gòn rồi.
    Có nên xin nghỉ 1 tuần để leo lên phố núi trốn đời không nhỉ?
  5. baolocmua

baolocmua Thành viên mới

Nên chứ, có một tuần để sống cùng với "em" Đà Lạt yêu dấu thì còn gì bằng. Quả thật có nhiều người (không nhất thiết là người DL) luôn coi Đà Lạt là nơi để trốn chạy sự ngột ngạt khó chịu, sự bon chen, bụi bặm của chốn Sài thành này. Hằng ngày đi làm trên những con đường bụi bặm, khi thì hối hả vịn tay ga chạy cho nhanh qua làn bụi, khi thì đứng nhích từng tí một khi đường kẹt xe. Lúc ấy lại nghĩ đến những con đường rộng thênh thang với 2 hàng thông đung đưa và cơn gió lành lạnh. thế là lại muốn đi gặp "em" Đà Lạt ngay. Còn em sau mỗi lần đấu khẩu kịch liệt là lại muốn chạy ngay về Đà Lạt. Đi là để muốn xa kẻ đáng ghét, và cũng để nhớ mà quay về (vì ở gần nhau thì chẳng thấy nhớ gì sất). Thế là mỗi người có hằng trăm lý do để nhớ, để yêu "em" Đà Lạt.
    Còn hành trình về thăm "em yêu" của bác Boysg@ bằng xe máy thì cũng rất hay. Nhưng rất mệt đấy. Tết vừa rồi em cũng về bằng xe máy và ốm một trận gần về gặp ông bà luôn. Cái thứ 2 nữa là đoạn đường TP HCM- Đà Lạt toàn hung thần. Tài xế ở đoạn đường này chạy càng ẩu là càng được nể. Màn bác nào cũng muốn được nể. Nên mấy bác cá mập(Mer spinter, for transit) chẳng ngại hốt mấy con tép (xe honda) để mà chạy cho nhanh, hix. Vừa rồi trên đường xuống sài gòn em cũng bị một bác For xuỵt một cái làm em bay xuống lề đường, rất may hồi còn phổ thông có đi học Karatedo nên mình mẩy chẳng làm sao. Nhưng đi được một đoạn (gần ngay đèo chuối)thì chứng kiến chiếc 29 chỗ hốt trộn chiếc xe honda cùng biển số 49 nhà mình trên xe là hai chị em ruột chết tại chỗ(cái này xuống sài gòn em mới biết vì đó là bạn cùng lớp của một người em quen). Em rùng mình hãi quá mà tay ga nó cứ chầm chậm lại, Thế mà lại hay, được ông già vợ tương lai khen là có cái tính chạy xe cẩn thận.
    Em nói thế nhưng mà bác boysg@ đừng có nản chí. Đi xe honda nó cũng có cái hay của nó. Mà tốt nhất là nên một xe đi 2 người. Vừa đầm xe vừa đỡ buồn ngủ. Mà đi với honey là thích nhất. Mà em nghĩ bác đi trốn nên suy từ bụng ta ra bụng người em nghĩ bác chẳng có người đó đi cùng rồi.
    Thôi chúc bác đi bình yên vui vẻ nhé.
  6. boysaigon

Merci bác baolocmua@ đã quan tâm và tư vấn, nhưng bác ơi, chuyện boy tui đi ĐL bằng xe honda là chuyện bình thường thôi. Nếu bác chưa tin thì tặng bác vài tấm trong số rất nhiều chuyến của boy tui chinh phục đỉnh cao bằng con Honda quèn nhà tui nhé:
    Tui và bà chị vừa xuất phát đi lúc trời còn nhá nhem.
    Địa điểm thì khỏi giới thiệu hen. Tui ở ngoài cùng bên phải đó, và con xích thố của tui là con có số 51-LD/4838 đó bác.
    Trong 2 thằng ku, tui là thằng... mập hơn. :D Con xích thố của tui gần sát màn hình. Hì hì
    Dã quỳ tháng 11
    Ăn trưa ở Tâm Châu
    Tới Đà Lạt. Hehehe
    Post tượng trưng vậy thôi, chứ riêng chuyến đi này tui nghe đồn là 4 cái cybershot chụp đâu hơn 1000 tấm hình, tường thuật thôi đã khoảng 20 trang. Ai thích thì nói hen, tui post tiếp cho dzui.
    Được boysaigon sửa chữa / chuyển vào 13:14 ngày 05/03/2007
  7. difomus

difomus Thành viên quen thuộc

ủng hộ 2 tay về việc post hình của anh boy ^^ , Tết vừa gòi có đi chung với 1 đoàn từ thiện lên Dalat, mất hết 1 ngày đi vào xã Đa Nhim phát quà, phát thuốc, còn lại là loanh quanh trong thành phố. tiếc cái là ko chụp đc hình gì nhiều hết.
    Nhớ mấy buổi tối có sương, nhìn cái đèn tim tím của nhà hàng Thanh Thủy mờ mờ bên hồ thấy hay hay sao đó ^^ , cuối tháng 4 chắc làm 1 nhát lên đó nữa quá , chẹp chẹp
  8. baolocmua

baolocmua Thành viên mới

Ồ như vậy thì rất yên tâm về trình độ cưỡi ngựa sắt của bác Boysg@ rồi. Thú thật thì đi bằng xe honda có mệt nhưng rất vui. Mệt đâu nghỉ đó, đói đâu ăn đó, buồn đâu dừng đó. Và cái chính là khi lên Đà Lạt có thể đi mọi nơi mình thích, mà không phải chạy thuê xe. Cứ lốp bơm căng bình đầy xăng là vi vu thôi. Mà cũng phải công nhận là đoạn đường từ HCM- DL là đoạn đường nguy hiểm. Có một lần em có rủ vài người bạn về Đà Lạt nhân tiện ghé nhà em chơi. Đoàn ai cũng đi xe Motor phân khối lớn (trong ấy có 2 người trong liên đoàn Motor Việt Nam và một người Australia). Em thì chung thuỷ với con Ware quèn già cỗi. Thế mà em chạy lúc nào cũng top đầu đấy nhé. Mấy bác chạy Yamaha 175 lắc đầu lè lưỡi, còn 2 anh bạn dân Hà Nội thì lúc qua đèo thì bảo "chú cho anh ngồi sau". Thế mới biết dân Đà Lạt mình toàn tay lái lụa.
    Em post 2 cái hình trong chuyến đi
    Còn đây là em lúc bấy giờ
    Nếu lúc ấy có thời gian có thể em cùng về với bác boysg@ cho vui.
  9. tulip77

tulip77 Thành viên rất tích cực

Mọi người tiếp tục đi, thú vị wá!
    Chị cũng khoái ngồi xe máy lên ĐL như thế, có lẽ vì đường đèo dốc, hiểm trở mà thú vị, cảm giác fiêu lưu mạo hiểm. Chạy đến đèo chuối trở đi là thích nhất, không khí trở nên mát mát rồi, sau đó là hồi hộp mong vượt đèo B.Lộc ....
    Nhớ lại thích thật đó! Công nhận dân LĐ chạy đường đèo xiềng wá (trừ khi say xỉn)
  10. boysaigon

Hì, lần đó đi là boy tui chạy suốt từ SG lên ĐL, rồi vòng vèo suốt 3 ngày trời, sau đó từ ĐL dzìa SG mà không đổi tài nhá. Một phần vì bà chị cũng mệt nên chẳng lẽ đổi tài coi sao đặng.
    Nhưng công nhận là đường dài, nhưng càng chạy càng hăng, chẳng thấy mệt gì cả. Lúc đó boy tui cứ gắn con MP3 vào tai rồi cứ thế mà rồ ga chạy (Chạy đường trường, lại đội nồi cơm điện thì có nói năng gì được đâu). Chỉ đến khi về đến nhà rồi, trút hết đồ đạc ra thì... phê như con dê. Hị hị.
    Mà nhìn baolocmua@ quen quen, chẳng biết có lần nào đụng độ nhau chưa nhỉ?