1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hoài niệm về phố núi

Chủ đề trong 'Lâm Đồng' bởi boysaigon, 19/07/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. boysaigon

boysaigon Thành viên rất tích cực

Đúng là cái quán Cung Tơ Chiều nó hấp dẫn thật chị tulip ạ. Em nhớ cái quán ấy vì có bà chủ cực kỳ tính cách, cũng như giọng hát "muốn bể quán" của bà chị ấy. Lâu rồi không lên ĐL, nhưng thỉnh thoảng vẫn nghe tin từ ĐL báo về chị Giang vẫn còn nhắc đến anh chàng Boysaigon. Trong suốt từ cuối 2003 đến khi giải nghệ là cuối 2005, gần như tháng nào Boy cũng đến CTC 1 lần.
    Hình như lần đầu đến CTC là do voanh, maybe với bé Ly dắt đến thì phải? Sau lần đó, Boysaigon lại nghiện cái không khi và cách hát của CTC.
    Sau CTC là Đường Lên Trăng. Quán này cũng để lại biết bao kỷ niệm, và nhất là 1 kỷ niệm không bao giờ quên khi gặp lại 1 người con gái tưởng đã mất liên lạc gần 5 năm.
  2. likeweapon

likeweapon Thành viên mới

Mình đã đi Đà Lạt 7 lần rồi, nhưng chưa lần nào đi quá 5 ngày. Có lúc đi với gia đình, bạn học, đi ké đoàn khách tham quan, đi với cơ quan và Honey moon. Lần đầu tiên đi lúc còn bé, chỉ mới học lớp 1 nên chẳng nhớ gì nhiều. Có 2 lần được vào thăm nhà máy thủy điện Đa Nhim, vào phòng vận hành và cả đứng trên đập nhìn xuống, lúc đó mình chỉ có thắc mắc lỡ té xuống thì sao nhỉ, ngố quá
    Nhớ một lần đi công tác từ Phan Rang, mấy anh em chạy xe máy lên. Qua Quảng Sơn ăn cơm, xách theo một chai Vikoda 0.5 lít rượu và mấy trái ổi. Lên đèo ,lúc không khí đã bắt đầu mát lạnh, gặp một chỗ cua rộng mấy anh em dừng lại, bày ra nhậu. Không khí thơm mùi nhựa thông, thông reo xào xạc trên đầu, gió lành lạnh thổi qua. Ôi ,nhớ lại vẫn còn bồi hồi ! Lát sau có mấy chiếc xe 4 chỗ, 15 chỗ chạy qua cũng dừng lại để khách xuống ngắm cảnh và chụp hình. Đúng là dân Vệt Nam có tinh thần đoàn kết .Có mấy lần mình chạy xe đường trường, hễ thấy chỗ nào mát mẻ dừng lại nghỉ cho đỡ mỏi thì khoảng 10-15 phút sau thế nào cũng có người dừng lại chỗ mình nghỉ. Chăc tại đường vắng quá, có đông người cho nó yên tâm ?
    Đà Lạt, bao giờ cũng vậy, lúc chạy lên đèo thì phấn khích, lúc xuống đèo ,không khí chuyển sang khô và nóng là bắt đầu thấy bứt rứt trong lòng, chẳng muốn rời xa .
  3. hailuaCT

hailuaCT Thành viên mới

4h sáng hôm ấy thật quá sớm để làm phiền nhà người khác, tụi này lội bộ qua lại trước cửa nhà bạn Dalat mà ko dám kêu? nên lại phải lội ra chỗ cũ cách cả cây số. Cũng may có 1cái quán đã mở cửa, cả đám sà vào, mỗi đứa kêu 1tô bún bò (lạ là bún bò mà có cả 1tảng thịt cốt lết gần bằng bàn tay , rau sống cắt nhuyễn? chưa từng thấy ở SG lúc ấy) và 1ly sữa đậu nành nóng hổi, thơm phức. Cả bọn ấm lên dần và bắt đầu thấy phấn khích?
    Khoảng 5h mình và một bạn nữa xung phong đi gọi điện cho bạn Dalat, chân vẫn cứ run?quíu lại vì lạnh, nói ko nổi nên lời?hic..
    Một lát sau Ba của bạn ý cùng bạn ý chạy xe máy ra đón, tụi mình bị la um sùm vì cái tội ko chịu kêu cửa sớm để bị lạnh như vậy! Và mỗi đứa được trùm vào người một cái áo ấm .. ấm kinh khủng? & ấm nhất là mình đấy!

4. hailuaCT

hailuaCT Thành viên mới

...Những ngày sau đó lại tiếp tục khám phá Dalat ..

Và mình thật ấn tượng về những con đường Dalat, quanh co, uốn khúc ..và toàn hoa những hoa - ko tự do người trồng ven đường như bây giờ mà là toàn hoa hồng dại, dã quỳ nở đầy khắp chốn?ấn tượng về một vườn dâu nho nhỏ, quả chín đo đỏ đã đến đợt thu hoạch bị cả đám chen vào ..xơi tái? ngọt lịm?mỏ!
    Lần đầu tiên được thưởng thức món bánh căn chấm mắn nêm, mỡ hành.. cay xé lưỡi vừa ăn vừa suýt xoa vì lạnh và vì ớt.., chị chủ quán làm luôn tay ko nghỉ mà vẫn ko kịp để phục vụ khách!
    Ah, quên hỏi là quán Giao Hưởng Xanh có còn đó ko nhỉ?, nhỏ nhỏ ấm cúng.. với cầu thang đi lên rủ đầy những chùm rạng đông rạng rỡ, .. sương rơi và mưa rơi nhè nhẹ làm nước trà nóng vừa mới rót ra chưa kịp uống ..đã nguội!..

Được hailuaCT sửa chữa / chuyển vào 16:39 ngày 28/07/2006
  5. honmavuive

honmavuive Thành viên mới

vẫn còn đấy chị ah.Em vừa ở trên đó về.Mọi thứ vẫn vậy,cả cô chủ quán với nụ cười dễ mến.Cái khung cảnh ấy đúng là khó tìm được ở đâu...Những bức tranh,cái lò sưởi giả,một chút lành lạnh...vả cả một không gian mênh mang....mỗi lần đến,thấy lòng hơi xao động.
    Khi nào chị lên dalat nhé,em sẽ mời chị cafe Giao Hưởng Xanh ....
  6. hailuaCT

hailuaCT Thành viên mới

---------------------------------------
    Cám ơn em nhé! Nhất định lần sau về Dalat chị lại đến Giao Hưởng Xanh và gọi cho Bé nha!
  7. boysaigon

Mặc dù quán The Time của bác Teen và Nam Hà đã đóng cửa, nhưng không bao giờ mình có thể quên được nhưng buổi họp mặt của LDC mà mình có dịp tham gia ở đấy. Tuần nào cũng vậy, mình đều đến vào tối thứ 5 và đa phần đều được cô chủ quán Nam Hà ưu ái pha cho ly trà atichaus nóng.
    Làm sao quên được đêm giao thừa 2004, khi cả bọn tụ tập tại The Time, chơi đùa đến 0g, cùng nâng ly và chúc mừng năm mới. Sau đó đèo nhau chạy quanh ĐL trong cái lạnh 7 độ C. Cùng nhâm nhi ly rượu ấm để thấy ĐL mừng năm mới lặng lẽ làm sao!!!
    Ôi, Đà Lạt ơi, ta nhớ người như người chẳng nhớ ta...
  8. honmavuive

Thỉnh thoảng cũng muốn đi....làm một người lữ khách....một kẻ ngoại đạo....để thử hoài niệm về phố núi xem thế nào....phố núi sương giăng khắp lối,bít kín cả lối nhỏ trong lòng.Dalat đẹp thế,kẻ lữ khách thì nhớ,sao người dalat lại thờ ơ...
    Phải chăng cái gì mất đi...mới phải nhớ phải tiếc....
  9. honmavuive

phố núi hôm nay đẹp quá...chút nắng của mùa thu....nắng chiều...đẹp mê hồn...ít ra cũng có lúc phải sững sờ...dalat mình đẹp thế...bảo sao ai đến ko thương...đi ko nhớ...có chăng là do hòan cảnh làm người ta phải thực dụng hơn để có thể đứng cùng bầu trời,đi cùng mặt đất thôi,bạn nhỉ?
    Hoài niệm về phố núi....
  10. boysaigon

Nghe tả mà thèm quá! Được rùi, chắc chắn tháng 9, hoặc tháng 10 tớ lại lên ấy. Nhớ thật! Nhớ nhất con đường Nguyễn Chí Thanh, với câu hát nhẹ nhàng của Khánh Ly:
    "... Hai đứa hôm nào lạnh buốt trong tình yêu..."