1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hoài niệm về phố núi

Chủ đề trong 'Lâm Đồng' bởi boysaigon, 19/07/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. boysaigon

boysaigon Thành viên rất tích cực

Ừ, khuya 29/12 anh lại đi, đến trưa 1/1 thì anh về. Phòng anh cũng đã order xong hết rồi. Tối thiểu thì anh cũng sẽ đi chung với 2 bà chị nên không sợ phải lang thang 1 mình. Nếu em thấy tiện thì đi chung với anh.
    Xe thì anh sẽ order trước của Thành Bưởi. Đi chuyến 23g ngày 29/12, để đến ĐL vào sáng sớm 30/12.
    KS thì anh ở 1 KS đối diện Hồ Xuân Hương, bên hông Palace. He he, KS 1 sao, nhưng giá rẻ như cho. Đơn giản vì đó là KS của cô em kết nghĩa. Anh còn 1 lựa chọn nữa là order 1 phòng biệt thự bên Trần Hưng Đạo, nhưng giá cao quá. Phòng 2 người mà đến 300K thì hơi phiêu.
    Đó, giờ giấc, kế hoạch đã lên hết rồi, em thấy tiện thì PM hoặc qua blog anh cùng thảo luận tiếp nhá.
    P.S: Mấy cái hình ở trên anh toàn mượn, không phải anh chụp đâu. He he... Xí hổ quá!
  2. honmavuive

honmavuive Thành viên mới

hay á boy ơi,nếu em về thì em về từ tối 28(em weekend sớm hơn mọi người mà,chiều thứ 5 là em học xong rồi).Em hay đi xe 12h,về tới Dalat là 5h hơn,đi lang thang một tí,vào cafe bà Năm uống một ly bạc sỉu nóng,đi lang thang chơi một hồi chờ Dalat sáng hẳn,rồi mò xuống chợ ngắm thiên hạ chợ sớm(buồn buồn thì đi chợ cho mẹ lun)...có khi sa đà vào bà bán xôi quen hay ăn hồi trước..bà ấy bán xôi lá cẩm ngon quá trời luôn,miếng dừa nạo ngòn ngọt,muối mè với cả đường...hoặc là ăn một tô bún bò ở góc chợ,vẫn ngon lắm nhá anh,có 5k mà có thể vòi vĩnh đủ thứ,lại được nghe cô bán bún kể đủ thứ chuyện chợ sáng...ăn xong lang thang một tí có khi tìm được mấy thứ hay ho mua về nhấm nháp,xoài xanh này,củ năng này,có khi là một bịch bánh thuẫn nữa...tầm 7h mới lóc cóc về nhà(tầm ấy nhà em mới mở cửa,gần như là trễ nhất chợ).Nhiều người thấy em cứ hỏi sao ko về nhà,thấy tội quá còn định gọi điện về nhà giúp em,rút kinh nghiệm xuống chợ em toàn né nhà mình ra
    Boy có lên Dalat rảnh thì call em nhá,em với boy đi ăn bánh mì xíu mại..chậc chậc...
    À,quên nữa,tặng Boy cái hình này,mấy bữa em về Dalat lúc đấy trời còn tối,đi ngang qua đọc thấy cái bảng hiệu này buồn cười quá(ko biết em có vô duyên ko,chắc chỉ có người dalat là thế)
    À,đi ăn cái này nữa,boy biết cái này ko:
    post tặng boy cái hình dĩa rau...tô bún bò em up lên sau
    Được honmavuive sửa chữa / chuyển vào 21:57 ngày 30/11/2006
  3. boysaigon

Hì hì, món này phải chả giò hông? Anh nhìn chỉ ra có thế. Ban đầu nghĩ nó là nem nướng, món này nè:
    Ở ĐL anh hay ăn món này ở 1 quán trên đường Phan Đình Phùng, gần Hình Như Là café ấy; và 1 quán trên Bùi Thị Xuân, gần The Time ngày trước ấy. Nhưng ăn vì thèm thôi, vì nem nướng anh thích ăn ở Nha Trang hơn. Không phải vì dở hơn nem nướng NT, mà ở ĐL có nhiều món để ăn chứ nem nướng có phải là đặc sản đâu.
    Lần này, em về ĐL trước 1 ngày, thế thì sang ngày 30/12 anh sẽ rủ em café sáng, chịu không? Chắc sẽ qua Liễu Ơ nữa đấy, vì ở đó có cái view đẹp khủng, lại nó chút sương lãng đãng của thung lũng lúc sáng sớm, dễ làm người ta yêu ĐL lắm. Gần đó có Mimosa cũng ổn, nhưng nhỏ quá, anh không thích lắm.
    Mà nghĩ cũng buồn cười nhỉ, một tên người SG chánh cống, thế mà lại đi nói chuyện tay đôi với những người ĐL về nơi của họ, quê nhà của họ. Thậm chí còn cãi tay đôi với họ về những gì xấu hay tốt nữa. Hây da, không biết như thế có là điều bất thường hay không?
  4. honmavuive

Hihi,anh ơi,cái món nem nướng ấy mỗi lần em đi ăn toàn ăn cái bánh tráng chiên giòn giòn thôi,còn lại mấy cái kia ko có cảm giác thích thú lắm,ăn ở Dalat được cái nhiều rau..Cái món em tặng anh đặc biệt hơn nhiều,phù hợp cho mấy người ăn hàng như em..Chả ram bắp đấy anh ui..hì hì...cái đó chắc đặc biệt hơn hén anh
    Đợt trước nữa em về thì có lên Liễu Ơ,ngồi ở cái xích đu,nhìn ra xung quanh great anh nhỉ...Boy "Lỡ Iu" rồi đúng ko..
    Thế khi nào đi cafe thì nhớ nhắn em nhá,về Dalat toàn là cafe và ăn uống thôi...
    Mà có nhiều cái người SG hay ở đâu tới Dalat biết còn nhiều hơn người Dalat đấy anh ơi...Người Dalat nhìn hoài đâm ra quen,tới hồi nhìn lại mới thấy có nhiều thứ bỏ qua lắm...Thế nên đôi khi phải "cãi" nhau mới biết mình nông cạn boy ơi
  5. honmavuive

Boy ơi cho em xì pem thêm một bài nhé,tự dưng cái máy nó chạy đến bài:Bài thánh ca buồn,nhớ dalat muốn khóc nhè.
    Hôm nay đi siêu thị,thấy người ta trang hoàng rực rỡ mừng Giáng Sinh,mỗi bàn tính tiền là một cây thông nhỏ,khắp nơi treo vòng hoa và những gói quà,người ta tấp nập chọn lựa ở khu vực bán đồ trang trí cây thông,rồi trên loa,giai điệu của những ca khúc mừng Noel cứ lần lượt vang lên,thật tình lúc đó có cảm giác như mình đang ở một..đất nước nào đó vậy,xa Dalat lắm.Ra đường,đi ngang qua mấy cái shop,thấy mọi người đã bắt đầu trang trí cây thông,tất bật thế.Những thời điểm này cảm thấy chông chênh ghê lắm,cảm nhận rõ hơn đâu là nơi của mình.Cái không khí ở Dalat ko rộn ràng như ở đây,náo nức cũng có đó nhưng có lẽ ngấm ngầm hơn.Chỉ có những cửa hàng bán đồ len là đông đúc,người ta mua khăn quàng nhiều hơn,phần vì rét,phần muốn ấm áp hơn và màu sắc hơn trong ngày Noel.
    Thường thì Dalat trở lạnh,nhưng tới đúng ngày Giáng Sinh thì ấm hơn,chẳng hiểu sao nữa.Ngày đó ra đường,đi bộ chắc nhanh hơn.Thiên hạ đổ ra đường,phố đi bộ kín người,có mấy cô bé mặc cái váy đỏ và cái áo lông trắng,mấy cậu bé con mặc đồ già Noel,chạy lăng quăng trên đường phố,dễ thương hết biết.Mấy tiệm bánh chủ yếu trưng ra bánh khúc gỗ,cây thông..Em hay thích qua sát nhà mua mấy cái kẹo đường hình Noel ăn cho vui,càng lớn thì ăn càng ít,nhưng vẫn cứ mua.Và lúc nào cũng dành ít thời gian dạo phố,ngó nghiêng tìm món quà nào bé bé xinh xinh cho bạn bè trong ngày Chúa giáng thế.Năm thì cái kẹo đậu phụng gói lại xinh xinh,khi thì cái kẹo que hình ông già Noel.Ko nặng nề chỉ đủ để vui hơn...Mấy cái thiệp cũng được chọn lựa kỹ càng hơn,thiệp nào cho bạn,cái đặc biệt hơn cho bạn thân..Những câu chúc mừng,cái đơn giản,cái ý nghĩa..
    Giáng sinh một ngày,nhưng thời gian chuẩn bị,náo nức có,hồi hộp có...đó mới là Giáng sinh...
    Và rồi năm nay,kế hoạch về Dalat ko thành,đơn giản là vì người ta không thể vứt bỏ mọi thứ để có thể làm đúng như những gì người ta muốn,người lớn còn công việc,người trẻ còn chuyện học hành.Tạm gác lại vài hôm thế.
    Ngày đầu tiên của tháng 12,sao cái cảm giác khác xa ngày cuối cùng của tháng 11 thế nhỉ.Cảm nhận rõ Giáng Sinh đang đến gần...
  6. boysaigon

A ha, anh đang sợ topic của anh dần giống cái topic Nhớ Đà Lạt rùi đây. Chả hiểu có trùng không, chứ anh có tham khảo topic kia thì thấy các bạn vào đấy toàn dân ĐL, và vào chỉ nói nhớ... cái là xong. Hy vọng là 2 topic không trùng, mất công có Mod đòi thanh toán nó thì khổ.
    Món chả ram bắp anh mới nghe lần đầu, hy vọng lần sau đến ĐL sẽ thưởng thức thử xem. Em chỉ anh vài chỗ nhé, dắt anh đi luôn càng tốt. He he.
    Vừa rồi đi ĐL, khí trời lành lạnh làm anh nhớ đến những ngày cuối năm 2004, trời chỉ còn có 10oC, anh đưa cô bạn thân từ Café Đường Lên Trăng về khách sạn cô ấy ở trên đường Nguyễn Chí Thanh, đối diện KS Bàn Cờ. 2 đứa đi về mà lạnh run. Vui nhất là khi đi ngang quán Nghệ Sỹ (Artista Café) thì 2 đứa cùng nghe Khánh Ly hát bài Rồi Mai Tôi Sẽ Xa Đà Lạt (tên khác là Tình Yêu Như Bóng Mây á), có đoạn: "...Hai đứa hôm nào lạnh buốt... trong tình yêu...", tự nhiên 2 đứa cùng đứng lại nghe và cười.
    Sau đó anh đi bộ từ NCT về Hai Bà Trưng luôn. Lúc đó đã gần 12g đêm. Giờ nghĩ lại thấy mình liều quá!
    Được boysaigon sửa chữa / chuyển vào 13:44 ngày 02/12/2006
  7. honmavuive

Boy ơi em thấy tới Dalat mà ko ăn chả ram bắp thì tiếc ghê lắm á...Thật ra nó cũng giống như chả giò nhưng nhân của nó là bắp non,cuốn với bánh tránh và rau,đồ chua,chấm với tương nóng..eo ui...Lần nào về cũng phải đánh chén cái món đó,cuối năm về dẫn Boy đi lun hơ...Cái quán nhỏ thôi,nằm ở Ngã Năm Đại Học,ăn ở đó rau thoải mái,tương lại ngon nữa.Còn một quán nữa đối diện trường Nguyễn Trãi cũng khu Ngã 5 nhưng không ngon bằng...vài bữa anh về cho kiểm chứng hơ
    Còn một món không biết boy biết không,cũng ko biết phải đặc trưng của dalat không...Em chả biết gọi là gì,đại thể là xôi lá cẩm và xôi lá dứa,ém lên một miếng bánh tráng xốp,quết thêm miếng đậu xanh nhuyễn,rồi nước dừa đặc,rắc thêm tí muối mè và dừa nạo...lúc mở ra ăn thì xôi nóng làm bánh tráng mềm ra,dừa và đậu xanh thấm vào xôi,ăn vào ngọt và béo ngậy,nhưng không ngán...em dốt văn nên phải tả như thế,boy ráng liên tưởng nhá
    Với cả bún thịt nướng ở cuối Phan Đình Phùng,cái hàng ấy không biết có cho cái gì vào không mà suốt ngày em thấy thèm..về lần nào cũng phải xuống ăn
    Túm lại là dạo nì đầu óc em toàn là ăn với uống...ặc ặc...
    (Mí lại,hoài niệm nó chi tiết hơn nhớ boy ạ,dễ đau tim hơn nữa,ví dụ như nhớ thì là nhớ chả ram bắp,còn hoài niệm thì tỉ mỉ hơn ở trên nữa )
  8. boysaigon

Hờ hờ, hôm nay rảnh rỗi quá, tranh thủ viết bài hoài niệm về phố núi thôi.
    Nhớ cái hồi Hè 2002, lần đầu tiên đi ĐL với tư cách 1 hướng dẫn viên chính thức, lại trúng ngay chuyến đi toàn các cô giáo mới quải! Và có 1 cô giáo đã làm mình yêu ĐL đến lạ lùng như hôm nay. Cô ấy dễ thương, xinh xắn, nhưng lại lớn tuổi hơn mình. Suốt chuyến đi 4 ngày ấy, gần như mình và cô ấy lúc nào cũng gần nhau, trừ khi tắm và ngủ. Hì hì.
    Và cả 2 người cho đến giờ cũng không thể nào quên được cái đếm đầu tiên ở ĐL, lúc 10g khuya mà cô giáo ấy đói bụng, và mình phải dắt cô đi kiếm gì đó ăn khuya. Đi bên nhau từ Hải Thượng ra chợ, chỉ tìm được 1 hàng phở và 1 hàng sữa đậu nành. Phở thì? thú thật là không ngon, hình như phở chưa bao giờ là 1 món ăn mình tìm đến khi ở ĐL. Nhưng lúc ấy ĐL còn xa lạ, và cô giáo thì lại quá đói. Chịu vậy!
    Trời mưa lất phất, nhè nhẹ. Hai con người lại lê bước trong đêm từ chợ về KS ở Hải Thượng. Đường vắng, trời lại có mưa bụi, nên cứ nép sát vào nhau cho đỡ lạnh. Về gần đến KS, 2 bàn tay đã gần như quấn vào nhau, thì? bỗng nghe tiếng khúc khích. Trời ạ, thì ra cả 1 nhóm gần chục thầy cô đã đi đằng sau từ lúc ở Chợ. Hai người mặt đỏ nhừ, vội tách ra và chống chế: Tại trời mưa?
    Chắc ai cũng tự hỏi sao mà nhanh thế? Hai người mới gặp nhau mà thế à? Không phải đâu, vì 2 người đã gặp nhau cách đó 2 tuần ở Nha Trang rùi. Hì hì. Duyên thế đấy!
  9. datanla

datanla Thành viên mới

Đà Lạt chào tôi bằng buổi sáng nắng vàng và trong. Vòng xe quanh Hồ Xuân Hương mà cứ ngỡ mình đang đi trong mơ.
    Đà Lạt đẹp, đẹp quá ...
    Ở đâu cũng thấy hoa, hoa đủ sắc màu, thậm chí cả cây cột điện vô hồn cũng được trang trí bởi những lẵng hoa, kì lạ thật.
    Chợt thấy cứ như mình vừa lạc đến một nơi nào đấy giống cô bé Alice lạc vào xứ sở diệu kì vậy
    Lâu lắm rồi, tâm hồn tôi mới lại được làm mới bằng những cảm xúc lạ mà quen này. Cuộc sống ồn ào và bon chen đã cuốn tôi đi, đến quên cả cảm xúc thực của mình
    Đà Lạt như một bức tranh đẹp, dẫn tôi trở về với những cảm xúc tưởng như đã bị bỏ quên.
    Sẽ chẳng bao giờ tôi quên buổi sáng đầu tiên kì lạ đó.
    Chuyện về Đà Lạt còn dài lắm nhưng tản mạn thì chỉ nên dừng ở đây thôi, đúng ko???
    11/06
  10. tulip77

tulip77 Thành viên rất tích cực

trời ơi, nhớ wá ... nhớ wá !!!!!!!!!
    Nhiều kỷ niếm wá ko biết kể từ mảnh nào nữa đây? Từ lãng mạn, thơ mộng cho đến bạo lực, te tua cũng có luôn
    Mới hôm qua một người thân ở ĐL gọi sang, làm bao nhiêu hồi tưởng của cái thời bụi đời trên đó nó ùa về, nhưng mà lại hzổng dám kể lể ra đây, cứ ngại nó ko hợp với cái chốn bình yên này