1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hoàng sa- Trường sa biển đảo quê hương ( Phần 4 )

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi onamiowada, 10/05/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. onggiaogia

onggiaogia Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Lão này lính Trường Sa nằm vùng hay sao mà biết hết bí mật quốc phòng vậy ?
    vevoits thích bài này.
  2. anh_trai_lang

anh_trai_lang Thành viên rất tích cực

Nói chung là cứ đảo nào gần đất liền là ta đầu tư thôi!

Sau TSL thì Đá Lát chính là đảo cần tập trung nguồn lực để chống sạt lở toàn bộ!
  3. Tranphong77

Tranphong77 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Cụ @tunghpvn có thể cung cấp thêm thông tin về Núi Le mở 2 luồng vào lòng hồ ko? Cát san hô từ việc đào kênh vào có diện tích khá lớn nhưng bị bão cuốn năm 2015 đánh trôi hết ý.
    Năm 2015 VN có mở 1 loạt luồng vào các đảo chìm: Tốc Tan, Núi Le, Đá Đông, Thuyền Chài, Cô Lin, LenĐao nhưng cát mở luồng thì để sang bên cạnh, sóng đánh trôi hết. Tiếc là ko kết hợp để tăng diện tích đảo luôn.
    --- Gộp bài viết: 19/10/2017, Bài cũ từ: 19/10/2017 ---
    vietnameastsea, vevoits, Anlong1 người khác thích bài này.
  4. tunghpvn

tunghpvn Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bác @Tranphong77 hỏi câu xoáy thế này ;-) ai mà trả lời nổi :-):-):-)
    Tuy nhiên về cơ bản thì như vầy: Do nguồn lực, phương án và đối ngoại nhà mình ko chủ trương thay đổi hiện trạng quá nhiều. Những điểm có cơ sở tốt thì mình cũng cố, kiên cố và tăng cường nguồn lực để tạo mạng lưới xương sống trước. Bên cạnh đó thì còn căn cứ vào mục đích dài hạn nữa. Bác ra TS chắc nhiều lần, bác có thấy nếu đầu tư thật nhiều tiền, kiên cố tràn lan thì có thực sự tốt hơn (trong tất cả các tính huống có thể phải đối mặt) cho mục đích dài hạn của ta ko. Vì vậy ở những điểm thứ yếu hơn, diện tích lớn nhưng cao độ thấp đòi hỏi phải có khối lượng san lấp, xây dựng nhiều, đầu tư lớn và lại ko chính yếu thì phải chia nhiều giai đoạn, tức là phải từ từ. Mà từ từ thì ;-)
    Rất xin lỗi bác vì câu trả lời của mình chung chung và sách vở quá. Tuy nhiên tạm thời chỉ nói đc vậy.
    vevoits, Anlong, caheo9992 người khác thích bài này.
  5. Tranphong77

Ây da,
    Hỏi người biết thì ko nói đc, ngồi chém gió, phán đoán lung tung thì các Bác biết đọc đc các Bác ấy lại cười cho.
    Hài.
    Nói chung là nhà m vẫn làm, vẫn bảo vệ chủ quyền và vẫn kè sạt lở theo cách của nhà mình: chậm mà chắc. ko làm như thằng phương bắc xấu xa làm một cách ồ ạt dẫn đến hiện trạng biển bị thay đổi môi trường một cách đột ngột gây hậu quả nghiêm trọng. :-D
    Các Bác cứ yên tâm nhé. :-p
    --- Gộp bài viết: 20/10/2017, Bài cũ từ: 20/10/2017 ---
    vevoits, Adamle, onggiaogia7 người khác thích bài này.
  6. tunghpvn

tunghpvn Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Báo cáo bác @Tranphong77 nhà mình vẫn làm chứ, kiên định và nhất quán nữa đằng khác. Thậm chí bác ra ngoài đó còn thấy mình khai thác hiệu quả nhất, hiện diện (đặc biệt ngư dân) nhiều nhất chứ ko như mấy bạn ASEAN khác thì chẳng có gì để nói. Thế nên cái bạn "láng giềng" mới tức hộc lên. Bạn ấy cậy có tiền, đổ ra đầu tư cả đống, nhưng xét về chính trị, pháp lý và mục tiêu dài hạn thì chắc là ko hơn vài đá (chưa cần nói đến đảo) của mình. Còn xét đến trường hợp xấu nhất thì TS gần ta thế, chắc gì đống công trình mà bạn "láng giềng" san lấp, xây dựng đó đã vững hơn ai ;-):-)

PS: còn mấy câu hỏi "cuốn, sạt, tiếc" của bác thì hẹn dịp khác nhé ;)
  7. Tranphong77

Có những thông tin Bác ko đưa lên, E cũng có thông tin ko tiện đưa lên nhưng cũng chỉ nói với Bác là việc TQ cấm 3 tháng đánh bắt cá ở BĐ có thể ko ảnh hưởng đến vệc ngư dân nhà ta ra khơi trong thời điểm này nhưng ngư dân nhà nó dồn xuống TS để đánh bắt. Việc này dẫn đến việc cạnh tranh nguồn hải sản. Nó cũng lập các âu tầu, tầu hỗ trợ ở Su Bi, Vành Khăn nên thời gian tới sẽ có cạnh tranh trực tiếgiữa ngư dân 2 nước tại khu vực này. Điều này thì CSB, Kiểm ngư khó can thiệp đc trực tiếp.
    Ngư dân ở STT tránh bão. Xong thì lại ra khơi.
    teothin, vevoits, Adamle6 người khác thích bài này.
  8. haja

haja Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Lâu lâu em đóng góp ít hình không các bác quên mất :-D

Công trình sân bóng vẫn đang dang dở, nhưng có thể chắc chắn về hoạt động tôn tạo tại đấy rồi.

Cầu tàu bên trong đã đón tàu to rồi, sắp được du lịch ra đấy rồi.:-)
  9. Mickey2016

Mickey2016 Thành viên rất tích cực

Em này trông như lựu pháo 152mm ý nhỉ?
    iloveubaby thích bài này.
  10. quehuongtoivietnam45

quehuongtoivietnam45 Thành viên rất tích cực

Với việc đơn thuần để các ngư dân các bên tự xử lý va trạm, còn các lực lượng chức năng thả neo đứng ngoài xem thì tôi nghĩ không ngư dân nước nào máu bằng ngư dân mình đâu. Có điều là bên CSB với KN phải luôn sát cánh cùng ngư dân để bọn hải giám nó không lộng hành đè ngư dân mình là được. Còn ngư dân tàu khựa gặp ngư dân mình là né ngay.