1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hoàng sa- Trường sa biển đảo quê hương ( Phần 4 )

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi onamiowada, 10/05/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. MrKhuKhoam

MrKhuKhoam Thành viên gắn bó với ttvnol.com

2. vaputin

vaputin Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Trung Quốc triển khai vũ khí chống đặc công nước của Nga ở Trường Sa?

10:52 PM, 06/03/2013, Views: 0 | By PM

VietnamDefence - Hệ thống súng phóng lựu chống biệt kích DP-65 (hoặc sản phẩm Trung Quốc làm nhái DP-65) đã xuất hiện trong một phóng sự ảnh của báo chí Trung Quốc từ một đảo nhỏ mà họ chiếm giữ trái phép ở Biển Đông.

Hệ thống DP-65 do hãng Bazalt của Nga phát triển và được công ty “Nhà máy mang tên V.A. Degryarev” ở Kovrov sản xuất.

DP-65 bao gồm từ 1-4 súng phóng lựu cỡ 55 mm điều khiển từ xa, hệ thống điều khiển và trạm thủy âm kiểu thả xuống có tầm phát hiện người nhái đến 400 m.

Quân Trung Quốc triển khai DP-65 tại một chốt đảo chiếm đóng trái phép ở Biển Đông (sina.com.cn) [​IMG]
    Quân Trung Quốc triển khai DP-65 tại một chốt đảo chiếm đóng trái phép ở Biển Đông (sina.com.cn) [​IMG]
    Quân Trung Quốc triển khai DP-65 tại một chốt đảo chiếm đóng trái phép ở Biển Đông (sina.com.cn)(đảo trên là Đá Chữ Thập)
  3. trade3

trade3 Thành viên mới

bác chạy đoạn nào mà tức cảnh sinh tình phụt ra bài thơ ý nghĩ vậy
  4. nguoicamlaividai

nguoicamlaividai Thành viên gắn bó với ttvnol.com

5. nguoicamlaividai

nguoicamlaividai Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nghĩa tình Biển đảo

6. congtubl

congtubl Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Sáng nay VTV1 có đăng về CQ-88 mà chẳng thấy nói tên nước Trung Quốc xâm chiếm,mà toàn là "nước lạ", mặc dù ai cũng biết nước lạ ấy cả. Đến nổi cái room này của TQ quản lý hay sao mà topic CQ-88 cũng bị khóa. Hết đăng loạt bài của các báo nhà mình.Mod ơi xem lại nhé.
  7. Tang_Tuyet_Ming

Tang_Tuyet_Ming Thành viên mới Đang bị khóa

8. Hector_S

Hector_S Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

Ờ, các bác, vụ cu Phi kiện chú khựa ra tòa đến đâu rồi nhỉ? Bác nào biết thông tin cập nhật thường xuyên đi.
  9. MrKhuKhoam

MrKhuKhoam Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bố Cu Hưng
    đã thêm 5 ảnh.

khoảng một giờ trước thông qua di động ·

• NẾU TRƯA NÀO BẠN Ở TRƯỜNG SA

(cái mess dài của mình với bạn MT hôm nay!)

Bạn ạ!

Mấy năm rồi, những thông tin về lòng tham và sự càn quấy của Trung Quốc, những tấm ván thuyền lỗ chỗ vết đạn của ngư dân Thanh Hoá từ 2007, những lần lính Trung Quốc đẩy ngư dân ta ra giữa biển giữa bão khi ngư dân chỉ tìm một nơi trú bão ở nơi ngàn đời nay là đảo của nước mình. Bạn đau không?

Chúng ta có ươn hèn không?
      Ai cũng sẵn sàng cầm AK ra trận hết, sao cứ phải nhún nhường?

Bạn ạ, tên lửa chúng ta có tầm bắn không quá 300 km. Nếu bạn hiểu luật, nếu bạn có tiền, bạn sẽ biết mình cũng không có quyền mua, sở hữu hay sử dụng tên lửa tấn công chiến lược có tầm bắn trên 500 km. Mở cửa, thời thế cho chúng ta nhiều cơ hội, nhưng cũng buộc chúng ta ở vào thế phải chấp nhận luật chơi đã định. Chúng ta sẵn sàng chết, nhưng chết mà không giữ được đảo, chết mà mất biển để chỉ được tiếng chơi đẹp thì chết để làm gì?

Bạn sẵn sàng cầm AK ra giữ đảo.
      Bố mẹ bạn sẵn sàng ra đảo chỉ để làm hoả đầu quân, làm anh nuôi lo bữa cơm cho lính.

Nhưng thêm 1000 người nấu cơm có giữ được đảo không? Khi tên lửa mà họ được quyền sở hữu có thể từ Lục địa bấm nút một phát, biến Sài Gòn và những hàng me thành bình địa?

Khi một quốc gia không nằm trong"câu lạc bộdân chơi", sở hữu hàng nóng mà kẻ mạnh đã qu định chỉ dân chơi đại gia chúng nó được xài, bạn sẽ bị cấm vận, sẽ sắp hàng từ sáng đế chiều để mua một cái săm xe đạp, bạn muốn không?

Hơn tháng nay, đã năm lần bạn khích bác và muốn mình ra mặt. Mình lần khần vì không biết bạn là ai. Cho đến chiều nay bạn hỏi số đt và gọi đến. Mình tin bạn, quý bạn, dù mình chẳng là cái gì để thay mặt ai nói chuyện.

Mình chỉ tâm sự với bạn rằng, có lần mình nói với sếp, đi Mỹ thì ai có tiền cũng đi được, em sẵn sàng đổi chục chuyến đi Mỹ lấy một lần đi Trường Sa. Mình yêu sự phóng khoáng, yêu những đêm câu cá đêm trăng, thèm những khuya uống rượu ở nhà giàn DK1, nhưng hơn hết là khát khao đặt chân đến "một phần máu thịt ở Trường Sa", như lời thơ của Nguyễn Việt Chiến.

Như mình biết thì anh Việt Chiến hình như chưa đến Trường Sa. Nhưng sau những ngày tàu chạy lòng vòng mà không thể vào đảo bởi sóng bạc đầu, buổi trưa mình lên đảo và nghe lính hát "khi Tổ quốc đang bão giông từ biển/ những chàng trai ra đảo đã quên mình"; khi mình nhìn thấy một người mẹ từ Hải Dương ra thăm liệt sĩ, từ Trường Sa mình đã nhắn tin cho anh Chiến: Anh biết không, em ước anh được nghe một lần bài hát phổ thơ mình giữa sóng Trường Sa.

Mình khóc, thật sự, không cần cố, không cần diễn, nước mắt tự nó trào ra thôi.

Một đêm với bạn mình ở Cam Ranh. Bạn ấy đã nhiều năm là lính Trường Sa, quê Bắc Bộ. Bạn bảo mình: anh Hiển ạ, một quả tên lửa chừng triệu đô, nếu nông dân quê tôi làm lúa nhịn ăn chừng ba năm thì có thể mua được số tên lửa tầm ngắn đủ bắn trong một ngày khi chiến tranh xảy ra. Nhưng nếu để chiến tranh xảy ra, thì mình đâu còn mùa lúa nào hả Hiển?

Và bạn ạ, ôm AK là cần, nhưng chỉ có một triệu người dẵn sàng ôm AK thì chúng ta sẽ đánh được mấy ngày?

Mình hỏi bạn mình vậy mình cam chịu sao. Bạn ấy trừng mắt rằng chúng ta không cam chịu, nhưng chúng ta không bao giờ hy sinh sự bình yên chỉ để có tiếng chịu chơi. Dám chết là quan trọng, không ai bằng người Việt. Nhưng chúng ta phải biết nên chết khi nào.

Bạn ạ, khi mái nhà chúng ta không còn, khi chúng ta cần chết, chúng ta sẽ " hốt liền, không nói nhiều". Nhưng đừng nhìn sự nhẫn nhục như một sự ươn hèn.

Email này cho bạn, hình như là email dài nhất cho người mình chưa từng quen. Trong hồn người có ngọn sóng nào không? có chứ, trùng trùng lớp lớp. Nếu ngày nào đó, chúng ta thấy cần chết, chắc tôi và bạn không ai chờ lời kêu gọi thứ hai. Nhưng nếu chỉ để chửi bới cho thoả chí, chắc trong đám đông ấy không có tôi, thưa bạn!

Bạn biết không, bàn chân mình đặt đến hàng chục đất nước, như chưa bao giờ mình muốn tận hưởng, muốn uống vào lòng câu hát như một trưa trên đảo Sinh Tồn: Trong lòng người có ngọn sóng nào không?

Có! Luôn luôn, bạn nhỉ?

10. congtubl

congtubl Thành viên gắn bó với ttvnol.com