1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hoàng sa- Trường sa biển đảo quê hương ( Phần 4 )

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi onamiowada, 10/05/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. motdemthoi11

motdemthoi11 Thành viên mới

tôi kiến thức hạn hẹp vẫn chưa tìm được thứ bạn yêu cầu,nhưng tôi đoán là bạn cũng vẫn chưa tìm được thứ cần tìm từ 1-74 đến 4-75.Nhưng đọc mốc thời gian về tuyên bố lãnh hải năm 77 của VN bạn thấy sự logic rõ ràng:VN ra mặt tuyên bố về quyền lãnh hãi và TQ đáp trả bằng việc cho quân ra chiếm đóng Tri Tôn.VN nói miệng còn TQ thì hành động thiết thực,khác nhau là ở chỗ đó.

việc mắc sai lầm thì CP nào mà không có mắc sai lầm?chứ tôi tin các lãnh đạo có tâm huyết với đất nước khi đọc bài đó của ông Dũng người ta sẽ im lặng suy nghĩ và chỉ có hành động mà thôi.Các bạn thử xem ngoài bạn maseo có ý kiến về sai lệch vị trí TriTon thì có thành viên lâu năm nào ở đây vào nhâu nhâu phản đối như các bạn không?
  2. anhoanp

anhoanp Thành viên mới

Ô hô chào đồng hương,
    Giang hồ nghĩa đen là Sông nước, nghĩa bóng là những người tung hoành xa cô hương hiểu thế thì chết anh em HP quá;

Tôi chỉ nghe nói, thời chiến tranh BG, VN mình có giao súng cho những người đang chịu án tại các nhà tù (gần biên giới thì phải)???
    Nghe thế thôi, chứ nhà em không có chỗ chứa đá đâu ạ, bọn bên kia biên giới đá ném đá sang VN roài, các bác đừng lấy đá đó mà phang con Lạc cháu Hồng nhé [:D]

Chào buổi sáng tới bà con
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Xin được hỏi bác doadonga tý

Vì mê các hồi ký cự chiến binh bên quansuvn.net nhà bác, nên tạo nick anhoanp bên đó
    Nhân đọc bài viết về 1 bác Kam "bị" sang VN, được nuôi dwỡng đào tạo, nhwng bác ấy vẫn không "thích" VN, sau đó bác ấy hy sinh để lại cuón hồi ký cho ngwời con (với vợ VN),

Tôi post nhầm topic, thế là các mod bên đó khoá vĩnh viễn luôn.

Sau đó tôi, "không dám vào" quansuvn.net nữa bác ạ,

Các 4r khác, nếu thành viên mới, chưa biết gì thì ít nhiều được cảnh báo, cho leo cây học Nội quy, thế mà các bác bên đó "xử" tôi luôn,

Bức xúc quá, Nói xin bác thức lỗi, Văn hóa như vậy thú thực mình không tiêu hóa được, vì đã xin lỗi bác trước, và đây là ttvnol, nên có gì mong bác đại xá, và đừng khóa nick vĩnh viễn của tui bên này nữa ạ,

Cũng xin mod bên này đừng xóa comment này, vì lạc chủ đề. Đúng ra tôi gửi các com nay bên qsvn.net, nhưng "khiếp" roài ạ

TKS
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    @all
    Xin phép mod :-w

ĐƯỢC SỰ ỦY QUYỀN CỦA MOD (ủy quyền đã in đặt trên bàn mod, nhưng mod hôm nay đưa con đi học đến muộn nên chưa ký)

Tôi Xin gởi tới thành viên trong topic "Hoàng Sa - Trường Sa biển đảo quê hương" CẢNH BÁO như sau

Các bác đừng biến chiến tranh cục bộ trên HS- TS thành chiến tranh tổng thể (lên đến Biên giới),
    và tiếp tục thành "NỘI CHIẾN" nữa ạ ^:)^

ĐẬU PHÔNG HẾT ROÀI Ạ

TRÂN TRỌNG

TB: Tui không đủ trình để làm mod, nên đừng bác nào ném đá, nói tôi muốn làm mod ở vụ này nha. Kính ^:)^
  3. freekopf

freekopf Thành viên mới

Nhìn cái cảnh bọn chúng chiếm hoàng sa rồi xây sân bay dài đến 2km mà thấy đau lòng . Cha ông mình ngày trước cũng đánh cho bọn chúng hai trận để đời ở bạch đằng chứ đâu phải tầm thường nỗi gì . Có mấy đứa người hoa lục sang việt nam làm việc trong công ty đường biển nơi tôi đang làm việc , bọn chúng đều lứa sinh năm sau 70 nên được giáo dục về xung đột với việt nam khá tốt , đa phần bọn chúng đều biết thế kỷ 20 hải quân trung hoa đánh thắng hai trận để đời vào nhưng năm 70 , 80 trước hải quân việt nam , và tiếp quản lại một số đảo ở biển đông . Nghĩ mà buồn . Bọn chúng sang việt nam làm việc thích nhất là đồ ăn việt nam và nhạc việt nam , nghe nhạc việt nam nhiều hơn cả nhạc trung quốc . Dẫn bọn chúng đi ăn bún đậu vỉa hẻ kể cũng có khối chuyện hay . Mới quen chưa lâu nhưng thấy bọn chúng cũng tử tế nhưng mà vẫn không hiểu nổi tại sao cái cái chính phủ trung quốc của bọn chúng lại khốn nạn đến thế .
  4. maseo

maseo GDQP - KTQSNN Moderator

Khặc, vậy là bác ko có bằng chứng, phỏng ạh :D Nếu vậy bác làm ơn đừng suy đoán lô dích làm gì cho nó mệt, ko có căn cứ thì mần răng mà suy đoán? từ suy đoán vô căn cứ mà lại còn đòi kết luận sai lầm mới chả đúng đắn nữa chứ [-X

Bác muốn đá quả bóng bằng chứng sang em thì 1 lần nữa thông báo, bác lại đoán nhầm rồi ạh, em có tài liệu chứng minh Tầu đổ quân cắm cờ và bắt đầu tiến hành xây dựng trên đảo từ ngày 20/1/1974, tức là chỉ 1 ngày sau Hải chiến Hoàng Sa:

http://news.sohu.com/20090428/n263675615.shtml

Nếu bác ko đọc được tiếng Tầu thì nhờ máy dịch google cũng tạm được, chỉ cần nhớ đảo Tri Tôn tiếng Tầu là 中建岛, cái này máy dịch chịu. Bác có thể thấy tay tác giả khi đó coi Tri Tôn là pháo đài tiền tiêu cực nam nước Tầu, ko có thằng đần nào bỏ ko 1 vị trí như thế cả. Tháng 4/75 đã có 1 số "tàu cá" tiếp cận đảo, bọn Tầu phát hiện và ra tín hiệu cảnh cáo buộc các "tầu cá" này rời xa khu vực đang xây dựng, tức là khi đó nó vẫn chưa xây xong.

Btw, đây là CAT Khoa học tự nhiên - kỹ thuật - công nghệ, tranh luận chỉ có đúng/sai, căn cứ phân định là bằng chứng. Nếu bác ko có bằng chứng làm ơn đừng lôi cha ông, tổ tiên, các đấng tiền nhân v.v... ra đỡ hộ bác!

Chào thân ái và quyết thắng!
  5. motdemthoi11

gửi bạn maoseo link này : http://www.china1931.net/newse/fgry/200607/2341.html

bạn đọc bằng google translate ở đoạn về năm 1980 sẽ thấy là trung quốc bắt đầu xây nhà trên đảo Tri Tôn (中建岛) vào năm đó, như vậy là còn muộn hơn đến ba năm,xây nhà thì mới đóng giữ đảo được.Đồng thời bạn đối chiếu ảnh trong bài trên với ảnh từ vệ tinh thì sẽ thấy nó đích thị là đảo Tri Tôn,cả một vệt đảo cát dài và đẹp đến như vậy mà lại lơ là không ra đóng giữ thì quả thật là có tội rất lớn với các đấng tiền nhân ,
  6. mig1000

mig1000 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Đóng quân thì cứ đóng thôi, không nhất thiết phải xây nhà mới đóng quân được.
    [r2)]
  7. motdemthoi11

lí thuyết thì là như vậy bạn à,nhưng thực tế với điều kiện khắc khổ như ở hoàng sa nếu không có công trình đồn trú và đặc biệt là bể chứa nước mưa chắc không ở nổi quá ba ngày.Thời VNCH thì quân đội Sài Gòn cũng chỉ đồn trú được trên đảo HS vì trên đó có một bể nước mưa,ngoài ra không hề có nguồn nước ngọt nào khác.Đảo Tri Tôn chỉ có cát và san hô,không xây công trình đồn trú năm 1980 thì trước đó quân đội của bọn họ đồn trú ở Tri Tôn kiểu gì đây,tôi nghĩ chỉ một trận bão áp thấp nhiệt đới là thổi bay cả đội lính gác,chưa nói đến việc Tri Tôn nằm cách nhóm đảo Hoàng Sa tây và đảo Hải Nam rất xa,tiếp vận đồ ăn nước uống không hề đơn giản.

việc trung quốc tiếp quản Tri Tôn từ 1977-1980 là một bài học quý giá với chúng ta:hãy biết quý trọng mồ hôi xương máu của tổ tiên trước khi nghĩ tới quyền lợi cục bộ của đảng cầm quyền cũng như của ý thức hệ,quyền lợi của dân tộc mới là trên hết.
  8. mig1000

mig1000 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tớ chưa đề cập đến thông tin Tri Tôn của bạn nhưng tớ đưa dẫn chứng khác nhé!

Các chiến sỹ ta đóng quân trên một số đảo nổi dùng pông tông, nhà dàn thì có phải là xây nhà đâu?
    [r2)]
  9. dunghoiten

dunghoiten Thành viên rất tích cực

Đọc bài của bạn từ đầu đến giờ tôi thấy rằng bạn khá bảo thủ.
  10. lamali

lamali Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Lúc đấy cái đảo Tri Tôn thì ăn thua gì, bác L D nhà mình lúc đấy còn định mở mang lãnh thổ ra sát biên giới Thái Lan cơ. Các Đấng tiền nhân còn thua xa