1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hoạt động quyên góp, ủng hộ gia đình nạn nhân bão ChanChu của Box Kỹ Sư

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi nguoidungthoi, 24/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. small_porcupine

small_porcupine Thành viên rất tích cực

Tường thuật chuyến đi cứu trợ lần 2 (ngày 4/6/2006):
    Theo như kế hoạch ban đầu khi quyên góp được chừng 4, 5 triệu thì chúng em lại có một chuyến đi đến vùng bị nạn.
    Chuyến đi này chúng em đã nhận được 5,7 triệu bao gồm:
    - Ngọc và chị Tuyền ở SGB: 700.000
    - Anh Sơn : 500.000
    - Nhà Canh Thân Hà Nội (TTVNOL): 1.000.000
    Nguoidungthoi quyên góp từ sự ủng hộ của các thành viên trên các box khác: 3.200.000.
    Nhà Canh Thân Hà Nội ủng hộ cho 4 bao to áo quần, vật dụng nhưng hiện tại chúng em chưa chuyển được trong đợt này.
    Đợt này chúng em mới đi đến 10 hộ gia đình ở xã Duy Hải, huyện Duy Xuyên. Có 14 gia đình và 14 nạn nhân mất tích.
    Mọi thông tin cụ thể :Danh sách, hoàn cảnh, số tiền ủng hộ, nguoidungthoi sẽ post lên tiếp.
  2. lyenson

lyenson Thành viên mới

Các bạn ở Đà Nẵng làm rất tốt ! Rất hoan nghênh và cảm thông nổi vất vả mà các bạn phải chịu khi đi làm việc nghĩa ; " Của một đồng - Công một lạng " mà...phải không Nhím nhỏ ?
    mà từ ĐN đến nơi cứu trợ bao xa vậy Thy ? mấy anh em đi bằng phương tiện gì ? nghe báo đài nói nhà nước kỳ này cũng lo cho các gia đình ngư dân gặp nạn chu đáo lắm ? các bạn đi thực tế thấy sao post lên đây cho anh em biết với...
  3. small_porcupine

Dạ, bọn em đi con đường ngắn nhất. Từ Hội An chạy xuống bến đò đi Duy Hải, Diên Nghĩa, Duy Xuyên Từ bến đò Duy Hải chạy đến UB Duy Hải là 4, 5km (Đò chạy 20 phút). Từ UB Duy Hải chạy thêm 16km là đến Bình Minh. Do địa bàn rộng nên chạy lòng vòng trong khác khu vực cũng khá xa anh ạ. Chuyến đựot 1 là bọn em đi Bình Minh, Đợt 2 này bọn em đi Duy Hải. Xã này ít hộ dân bị nạn hơn nhưng cũng là xã nghèo. Đến các gia đình thì hầu như là nhà phên, vách phên, mái tôn/ tranh mà con lại đông. Chồng đi biệt tăm thì người vợ lại thêm nặng gánh. Có người có 9 đứa con, có người thì 6, người thì 4, 5, 3, 2. Con lớn, nhỏ đủ cả nhưng đứa lớn chừng mười mấy tuổi là nghỉ học phụ giúp gia đình. Có 1 gia đình nạn nhân thì có đứa con trai năm nay thi vào Kiến Trúc Sài Gòn, cậu bé đang quyết tâm ôn luyện và mẹ nó cho xem cái hình vẽ bà nội khéo lắm. Có nạn nhân mới 29 tuổi 1 vợ+2 con, mới vừa vay tiền nhà nước 20 triệu dựng được cái nhà lên, và lên đường ra biển kiếm tiền về trả nợ thì lại " một đi không trở về" để lại vợ và 2 đứa con thơ, chưa đủ biết gì, chỉ biết nói "má đừng có khóc nữa, để cho con đi chơi", con bé 4 tuổi thương mẹ vật vã vì mất chồng có cái thôi thúc nửa muốn ra chơi cùng đám bạn trong xóm nhưng bị tiếng khóc tức tưởi của má nó kéo lại. Có người vợ suốt ngày thẩn thờ vì người chồng không trở về, vẫn còn trong sâu thẳm họ là sự hy vọng. Cô đã như sụp xuống khi nghe đứa con trai 8 tuổi nghe tiếng điện thoại từ nhà hàng xóm đã chạy sang "má ơi, ba điện thoại về" rồi "không phải ba má ơi". Họ là những người nông dân nghèo, đâu biết đội cứu hộ đã ngừng việc tìm kiếm, vẫn le lói hy vọng người thân được trời thương cho trở về.
    Còn các gia đình ở Bình Minh thì thương tâm hơn, và chắc chắn chúng em còn vài chuyến đến đó nữa+ theo dõi tình hình học tập của các em.
    Về vấn đề hứa giúp đỡ gì đó như báo chí nói, hiện tại em chưa rõ, và tìm hiểu, vì thời gian có hạn. Chúng em cũng đề nghị xã đưa chúng em đến những gia đình ở xa xôi và ít được thăm hỏi, giúp đỡ nhất. Được nghe những người kể lại, là hầu như ngày nào cũng có đoàn khách đến thăm, họ có thể là tổ chức đoàn thể, cơ quan, hội hoặc là một nhóm cá nhân giống như chúng em hoặc là họ tự tìm nhà đi mà không tìm đến xã nhờ dẫn dắt. Có tổ chức họ chỉ đi vài nhà khi tiện đường còn các vùng sâu xa thì không đi, hoặc có tổ chức đi tận đủ tất cả các gia đình bị nạn.. Cũng có tổ chức chỉ đi 1 ít và chụp hình, quay film. Chúng em đi là tìm đến Ủy ban, trình bày mục đích, lấy danh sách và xác định những hộ nào sẽ đến trước tiên và nhờ họ dẫn đường đến từng gia đình. Họ rất nhiệt tình, cho dù đó là ngày thứ 7 hay chủ nhật, và cảm ơn sự giúp đỡ của mình. Các phong bì được giao trực tiếp cho cha mẹ hoặc vợ người bị nạn. Chúng em sẽ điều tra việc này trong những chuyến đi tới nhưng qua 2 lần em nghĩ, những gì họ nhận được có cả từ chúng ta không là bao nhiêu so với những mất mát không đáng có của họ. Lấy ai sau này, ở xã Bình Minh còn đau thương hơn, gia đình chỉ có 2 đứa con trai duy nhất, người mẹ bị ung thư vú, 2 đứa nhỏ nghỉ học, đi biển lần đầu tiên hay lần thứ 2 gì đó và đã không trở về.
  4. small_porcupine

Em cảm ơn các anh chị em đã có tấm lòng ủng hộ nạn nhân của bão Chan Chu. Qua các thông tin theo dõi trên báo các anh chị chắc cũng biết được sự ủng hộ của mọi người là rất đông.
    Tính ra box kỹ sư đã có số tiền quyên góp được 5.750.000 và nhà Canh Thân của box Cuộc sống là 1.000.000 là nhiều so với các box khác, có lẽ là online nên sự tin tưởng và phối hợp giữa các box với nhau không được chu đáo. Nhím cũng chỉ mới hỗ trợ box Du lịch ở chỗ giới thiệu người dẫn đường thôi, mọi việc vẫn là tự box ấy lo. Bọn Nhím đi với phương châm là "phối hợp với địa phương cùng hỗ trợ, đi trực tiếp, nắm bắt tính hình, vừa tính chuyện lâu dài. Số tiền anh chị em ủng hộ đều được phân phối hết. Mọi chi phí cho các chuyến đi như nhang (hương), di lại, ....phải tự bỏ tiền túi ra chứ không sử dụng trong số tiền ủng hộ.
    Sau thời gian ban đầu, Nhím nhận thấy : hầu như các gia đình nạn nhân đã được sự ủng hộ trước mắt, có thể qua được khó khăn ban đầu. Bây giờ tính đến chuyện cứu trợ lâu dài.
    Tài chính hiện tại:
    - 300K: bạn Nhím làm ở PSV
    - $50 : từ anh Thuyền (hihi, như đã hứa)
    - 4 bao tải quần áo, vật dụng cứu trợ
    Những chuyến đi vừa qua vừa là cứu trợ vừa là khảo sát tình hình
    Bây giờ đến kế hoạch tiếp theo, các anh chị em góp ý cho Nhím với nhé! Những gia đình nạn nhân luôn rất cần sự ủng hộ của các anh chị em box kỹ sư:
    Do tiếp xúc với đội ngũ cán bộ xã thấy họ nhiệt tình và có thể tin cậy nên dự tính sẽ phối hợp với các cán bộ xã thực hiện kế hoạch này. Do lực lượng của bọn Nhím ở đây quá mỏng, thiếu người, thiếu thời gian chỉ có Nhím, nguoidungthoi, anh Alibaba nên sẽ phối hợp cùng họ thực hiện và buộc mỗi người phải đồng lòng và nỗ lực nhiều, hy sinh đi một số thời gian cuối tuần, công sức lẫn %salary. Và rất cần cả sự ủng hộ từ phía anh chị em. Nếu 2 anh không đồng ý với kế hoạch này thì góp ý với Nhím nhé!
    - Nhờ bé Trâm ở xã theo dõi tình hình các em học sinh lẫn tình hình ở các gia đình, sự giúp đỡ của các mạnh thường Quân với họ (ủy ban xã nắm được danh sách này). Mình sẽ điều phối để giúp đỡ, xem họ cần giúp đỡ gì. Mục tiêu là những gia đình đặc biệt khó khăn (vì "có thể giúp ngặt chứ ko ai giúp được nghèo") , không để cho học sinh vì hoàn cảnh mưu sinh phải bỏ học, nếu các em muốn học, và có khả năng thì mình sẽ hỗ trợ. Hỗ trợ sách vở, áo quần, học phí đến trường, và nếu có khả năng hơn, sẽ hỗ trợ cho các em khỏan kinh phí để thay vì các em ở nhà lao động phụ giúp gia đình thì được an tâm đến lớp.
    Tuần đến bọn em có 1 chuyến đi phân phối đồ của nhà Canh Thân và nếu thực hiện theo kế hoạch thì sẽ đặt vấn đề phối hợp với cán bộ địa phương vì họ ở gần hơn mình, có điều kiện về thời gian hơn. Mình sẽ bồi dưỡng thêm (về mặt tình cảm) cho họ để khuyến khích sự nhiệt tình.
    Các anh chị em góp ý cho bọn em với ạ.
    P/s: Mods thay đổi tên topic cho em với ạ : "Hoạt động quyên góp, ủng hộ gia đình nạn nhân ChanChu của box kỹ sư".
  5. familypearl

familypearl Thành viên quen thuộc

Một lần nữa, xin cảm ơn các anh Đức (alibaba), Thuật (nguoidungthoi), Thy (small_porcupine) và những người bạn đã thực hiện các hoạt động quyên góp, ủng hộ gia đình nạn nhân bão Chan Chu ở Quảng Nam-Đà Nẵng vừa qua. Cảm ơn mọi người đã bỏ công sức, thời gian, tiền bạc dành cho hoạt động này khi mà cuộc sống của mỗi người cũng còn nhiều lo toan, vất vả.
    ........................
    (@Thy: sẽ nói thêm với Thy nhé !)
    Được familypearl sửa chữa / chuyển vào 19:24 ngày 12/06/2006
  6. small_porcupine

Một lần nữa cảm ơn Ngọc và các anh chị vì tấm lòng. Lúc Nhím post bài này thì không theo dõi tin tức trên Ti vi. Tôi hôm thứ 7 về nhà được nghe dòng tin sau: "mọi số tiền quyên góp được từ các các nhân qua các tổ chức nhưu Đài Truyền Hình và báo Tuổi Trẻ sẽ chuyển được chia ra, tính toán dựa trên hoàn cảnh mỗi gia đình vào những Sổ Tiết Kiệm do 1 người trong gia đình đứng tên để trang trải và chi phí" . Tin ấy được thông báo có phần đúng bởi vì những gia đình bọn Nhím trực tiếp đi thì rõ ràng là họ chưa nhận được đồng nào ngoài những người đi trực tiếp đến. Nhím sẽ đi khảo sát thực tế 1 chuyến nữa và có lẽ kế hoạch đã đưa trên sẽ thay đổi. Sẽ có kế hoạch sau chuyến đi thực tế và anh chị em tiếp tục góp ý nhé!
    Vấn đề đóng góp của Ngọc và đề xuất, Nhím xin ghi nhận nhưng xin có Feedback thế này. Box của mình là Box họat động ONLINE nên việc quyên góp chỉ làm theo thời vụ (nghĩa là khi cần thì kêu gọi quyên góp và tùy lòng hảo tâm của mỗi người) và số người quá ít chứ không phải là Box OFFLINE vì rõ ràng là mình không có người thực hiện, tổ chức cho chu đáo được. Hơn nữa, các thành viên đều là ONLINE, không có được sự tin tưởng như các box OFFLINE đâu. Việc các anh chị giao tiền cho bọn Nhím đi vừa rồi cũng là 1 sự tin tưởng rất lớn và bọn Nhím luôn thầm cám ơn vì điều đó và cũng muốn làm hết sức để đáp lại sự tin tưởng đó. Vì thế, cho nên Nhím nghĩ hiện tại chưa cần thiết đóng góp như vậy hay kêu gọi đóng góp hằng tháng, hay có quỹ họat động gì cả. Mọi hoạt động ở đây, ngay cả việc quản lý thì hầu như đều là hoạt động tình nguyện, cũng đó có riêng 1 box chuyên Họat động xã hội của mạng TTVNOL rồi, nếu có thời gian thì nên tham gia vào bên ấy, tổ chức nhỏ lẻ sẽ không đủ sức. Nên, ở phía Box kỹ sư mình thì chỉ nên làm "thời vụ" thế thôi, Ngọc à!
  7. familypearl

@Thy: N hiểu vấn đề Thy đã nêu chứ . N cũng chỉ viết "trước mắt, ......" Và việc đóng góp sắp tới hoàn toàn là lời từ phía cá nhân của N sau khi đọc kế hoạch những ngày sắp tới mà Thy đã post lên chứ ý N không phải muốn nói duy trì hoạt động này lâu, vì như Thy đã viết, online thì khác với offline .
    Sẽ trao đổi thêm sau nhé !
  8. small_porcupine

Ngọc vừa thông báo số tiền 100ero anh Halai gửi đã đưọc chuyển vào tài khỏan của Nhím. Nhím xin cám ơn anh Halai nhé! Theo kế hoạch đã định thì chủ nhật này Nhím lại đi Bình Minh. Có đưa tiền trong đợt này không thì Nhím chưa biết chắc nhưng mục tiêu vạch ra là đưa đồ đạc, áo quần của nhà Canh Thân Box Cuộc Sống chuyển đến các gia đình nạn nhân và điều tra tình hình đóng góp ủng hộ, thực tế ở nơi đó.
    Thân
  9. small_porcupine

Kế hoạch vạch ra tuần này bị cancel rồi hichic vì có 1 mình Nhím đi, vận động không được vì tuần này có nhiều người bận quá, 1 mình tải 3 bao đồ to sợ đi khó khăn nên đã hẹn với mọi người cùng đi vào chủ nhật tuần sau. Anh chị em chờ tin nhé!
  10. familypearl

Vậy cũng tốt rồi Thy à ! . Dành thời gian về nhà nữa chứ ! .
    Thứ 7 tuần sau nếu đi thì CN vẫn phải chạy về nhà dù mệt đấy nhé !
    Cảm ơn mọi người !
    Chúc cuối tuần an lành .