1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

học autoCAD thế nào cho hiệu quả

Chủ đề trong 'Kiến Trúc' bởi sheiscute, 30/01/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sheiscute

sheiscute Thành viên mới

học autoCAD thế nào cho hiệu quả

những năm sắp tới ngành nghề mình học có yêu cầu học CAD cả 2d và 3d, mình muốn học trước để sau này vào học chính khỏi bỡ ngỡ. KHông biết mình nên đăng kí vào học ở đâu nhỉ, nếu như không có đủ thời gian theo học một khoá thì mình có thể mua sách tự học được không. Hiện nay mình thấy trên thị trường có bán rất nhiều sách khác nhau dạy về AutoCad, mình phân vân không biết nên mua sách nào tự học thì hiệu quả nhất.
    các bạn giúp mình với.
  2. wawawa

wawawa Thành viên mới Đang bị khóa

Em ui, sao không post vào box XD các anh sẽ xì trum cho em ngay thôi muh. Muốn học cad hiệu quả thì nên vẽ thuê. Bởi vì
    1. Có áp lực==> bắt buộc phải học
    2. Tập luyện kỹ năng vẽ nhanh và thành thạo do áp lực công việc luôn luôn đè nặng.
    3. Nếu vẽ xong rồi, thì in thử và soát lại bản vẽ trên giấy vì có thể kiểm soát được lỗi đồng thời có thể bao quát toàn bản vẽ==> có thể trình bày đẹp hơn!
    Đau đớn thay phận đàn bà
    Dẫu hơn hai tuổi vẫn là phận em​
  3. hseu

hseu Thành viên quen thuộc

Theo kinh nghiệm của em thì chừng 1 năm mới vẽ tàm tạm. Muốn trình bày đẹp thì chắc mất 1,5 tới 2 năm. Đi học giúp ích ít thôi, chủ yếu tự mình và học mót lệnh là chính. Nếu bác biết tiếng Anh võ vẽ thì có thể học thêm lệnh qua tutorial được, nhưng ko gì bằng mình tự áp dụng vào công việc thực tế. Em dùng mấy đời Autocad thì thấy Cad 14 là đơn giản và tiện lợi nhất. Các đời sau tuy có nâng cao nhưng chả hạn lệnh property lại ko tiện lợi bằng Cad 14. Nếu bác muốn trình bày bản vẽ đẹp thì tùy theo con mắt thẩm mỹ, chủ yếu là có nhớ các quy định về bản vẽ hay ko thôi. Cad 3d thì tính ứng dụng ko cao lắm, em chỉ dùng để tính mô men quán tính, thể tích và trọng tâm thôi, khi dùng 3d thì nên kết hợp với các ứng dụng bổ trợ.
  4. PLC

PLC Thành viên mới

Nếu mới làm quan với Acad thì nên học sách của TS.Nguyễn Hữu Lộc.Theo mình học theo sách của thầy thì dễ hiểu,và nên học từ Chương 3,4 trở đi;đến khi vẽ được tàm tạm thì quay lai hoc các chương đầu.
    Nếu muốn vẽ nhanh thì cần phải tắt bớt các toolbar hỗ trợ,dùng lệnh trên bàn phím.
    Còn muốn vẽ chính xác,ít sai xót thì nên học thật kỹ vẽ kỹ thuật.
    Điều cuối cùng là như các bác trên đã nói: VẼ THUÊ.
    Nhưng phải kiếm được mối vẽ à nha.
  5. cuonglhvt

cuonglhvt Thành viên mới Đang bị khóa

Tốt hơn hết, nếu tự học thì nên kiếm quyển sách nào có nhiều bài tập thực hành. Phải có một vài người bạn thạo AutoCAD để hỏi về một số mẹo. Sau đó mới tính tới chuyện vẽ thuê.