1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học bổng 322 năm 2009

Chủ đề trong 'Du học' bởi roseofmeg, 03/04/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. anhnhangiomaymangemdanday

anhnhangiomaymangemdanday Thành viên mới Đang bị khóa

Hình như là đầu tháng 5. Quãng mùng 4-5 gì đó có kết quả thì phải
  2. sanddustlife

sanddustlife Thành viên quen thuộc

Ko có thi cử gì đau bác ạ. 322 từ 2008 đã chuyển sang hình thức xét hồ sơ.
  3. sanddustlife

sanddustlife Thành viên quen thuộc

Bác lấy thông tin từ đâu ra thế? Em nghĩ chắc phải lâu hơn, tầm giữa tháng 6 mới có kết quả.
  4. giochieu07

giochieu07 Thành viên mới

Cái khoản "xét" ấy chắc có "vòng vo" nhỉ, có ai có nhận xét gì không?
    Mình thì do kế hoạch riêng nên không nộp năm nay rồi.
  5. heartie

heartie Thành viên mới

Thấy bảo 322 tiền thì ít mà tiêu cực ác lắm, em cũng ko biết thế nào
    Em apply PhD nhưng cũng để đấy đã, chiến đấu với tình iu khác nữa. Có bác nào có kinh nghiệm vào chia sẻ với cả nhà đi :)
  6. honganh1983

honganh1983 Thành viên mới

E cũng nghe nói nhiều, thấy cũng ghê ghê. Ngày trước 322 còn dựa vào điểm thi 2 môn chuyên môn và cơ sở để xét, không hiểu năm nay họ căn cứ vào đâu. Chả biết có hy vọng gì không ah?
  7. whiteskull

whiteskull Thành viên tích cực

Theo mình được biết thì từ năm 2008 đến nay học bổng 322 đã bỏ thi chuyên ngành rồi; chỉ xét đầu vào tiếng Anh (cho khối các nước sử dụng tiếng Anh) và bằng, bảng điểm đại học, cao học.
    Nếu bạn nào apply học thạc sỹ có lẽ khó hơn PhD vì số lượng học bổng cho PhD là rất nhiều.
    Mình và một số bạn bè nộp hồ sơ năm 2008 cũng đã thành công khi xét hồ sơ đợt 2 (đợt 1 chỉ dành cho giảng viên). Hiện nay một số người bạn của mình đã có mặt ở nước ngoài, riêng mình thì từ chối vì đã có học bổng khác. Mình có mốt số kinh nghiệm làm hồ sơ 322 muốn chia sẻ với các bạn để các bạn có thể tham khảo.
    step1; Phải đủ điểm tiếng Anh ngoài các yêu cầu khác của Bộ, như vậy mình có thể xin được offer letter sớm, nhanh chóng được đưa vào diện fast track - nếu cứ đợi cho đủ tiếng Anh để đi học thì theo thời gian vật đổi sao giời chả biết điều gì sẽ xảy ra.
    step 2: Mọi hồ sơ thủ tục chuẩn bị thật chu đáo và nên làm một lúc nhiều bản đề phòng trường hợp hồ sơ bị thất lạc - 1 anh bạn của mình phải lên bộ nộp tới 3 lần với lý do là hồ sơ bị mất.
    step 3: trong quá trình đợi xét hồ sơ thì nên giữ liên lạc thường xuyên với các chuyên viên tiếp nhận hồ sơ - đặc biệt nếu có điều kiện thì nên tạo mối quan hệ thân thiết với người nhận hồ sơ của mình để liên tục cập nhật thông tin và có tác động khi cần thiết.
    step 4: ngay cả khi đã có tên trên bảng vàng (website của Bộ), mọi việc vẫn chưa kết thúc. Vẫn phải giữ thông tin liên lạc với các chuyên viên để đề phòng trường hợp quyết định đi học của mình bị ... lãng quên - không có ai ký. Ví dụ: 1 anh bạn mình ở Sài Gòn phải ra HN nằm suốt 1 tháng mới cầm được tờ quyết định có dấu đỏ chót, bác ý bảo nếu cứ ở xa Bộ thì đến mùa quýt mới lấy được.
    step 5: ngay cả khi có quyết định đi học rồi, rắc rối vẫn có thể xảy ra. Ví dụ như năm 2008, sau đợt đầu tiên, nhiều người có quyết định của ban điều hành 322 (nay đã đổi sang Vụ rồi) vẫn bị hủy do Bộ thay đổi phương án và lập hội đồng xét hồ sơ. Rất may do có nhiều suất học bổng nên cuối cùng ai cũng happy cả. Giai đoạn này ứng viên vẫn nên giữ mối quan hệ tốt với các chuyên viên của Bộ để các vấn đề như xin Visa, book vé máy bay ... được thông suốt.
    step 6: Khi đã đặt chân ra đến nước ngoài thì mọi việc có thể coi như xong, nhưng vẫn nên duy trì quan hệ tốt với người của Bộ để update thông tin về tình hình sinh hoạt phí và các chính sách hỗ trợ mới của Bộ ... etc
    Theo mình nhận thấy thì tình hình xét học bổng mấy năm nay đã dễ chịu hơn rất nhiều. Tuy nhiên với số lượng lớn hồ sơ nhưng số người làm việc bên dự án 322 không nhiều thì rõ ràng mọi việc không thể lúc nào cũng hoàn hảo. Ứng viên cần cố gắng giữ bình tĩnh và kiên nhẫn trong mọi tình huống xảy ra, mọi việc đều có cách giải quyết thông qua các mối quan hệ và lượng thông tin nắm bắt được.
    Tips and hints: Năm nay khả năng trúng học bổng 322 sẽ rất cao. Người bạn cùng khóa mình làm việc ở Bộ cho biết số lượng hồ sơ năm nay ít vì nhiều người potential đã được năm ngoái mất rồi.
    Chúc các bạn sớm có tin vui!
  8. roseofmeg

roseofmeg Thành viên mới

Cám ơn bác, bác trả lời cẩn thận ghê. But túm lại là đọc xong em càng thấy ít hi vọng. Đơn giản vì em chưa có chứng chỉ Toefl, dù xin đi Mẽo:-)). Mặc dù em thuộc diện giảng viên, có lẽ được ưu ái hơn tẹo song lại apply thạc sĩ~~bằng hoà roài...
    Chỉ mong họ cho bổ sung chứng chỉ sau. Đúng là quá sơ suất khi mãi mà ko chịu thi lấy chứng chỉ cho xong...để giờ phải lăn tăn thế này đây.
    Tiện thể hỏi, bác từ chối 322 để đi học bổng nào thế? hì hì
  9. ca_voi_xanh

ca_voi_xanh Thành viên mới

Bạn Whiteskull đỗ HB ALA, ngon hơn 322 nhiều nhiều
  10. heartie

heartie Thành viên mới

Mà em hỏi tẹo, các bác có tự mang hồ sơ lên bộ nộp ko ạ? Trường em xét hồ sơ xong đưa lên trường quốc gia, mất tăm luôn, ko thấy quay về