1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học bổng 322 năm 2009

Chủ đề trong 'Du học' bởi roseofmeg, 03/04/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Madamvn

Madamvn Thành viên mới

Chúc những ai đang muốn xin học bổng đều thành công nhe
  2. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Không, tớ chẳng có gì không thoải mái hay thành kiến với những nhận xét của bạn, tớ chỉ nghĩ những nhận xét đó không đúng về mặt nào đó và phần nào ko tốt với những người cần được tư vấn thôi. Ngoài việc tớ cũng muốn được 322 Mỹ để lựa chọn ra, và có chút ít kinh nghiệm apply Nhật thì tớ chẳng có liên quan gì đến 322 hay MEXT cả. Nhưng tớ thấy bạn show ra những cái thống kê hay so sánh không hợp lý, hoặc trường hợp của bạn mà chẳng mang thông tin gì giúp ích cho mọi người thì tớ nêu ra thôi. Như chuyện bạn so sánh MEXT với 322 Nhật, hay chuyện tiếng Anh... Tớ muốn nhắc lại là người hỏi ở đây muốn so sánh 322 và các học bổng khác.. chứ không phải so sánh 322 của VN đi một nước, với học bổng của CP nước đó cho VN, cái so sánh đấy hoàn toàn meaningless. Còn chuyện tiếng Anh, rất tiếc là tớ ít biết bạn nào đi MEXT mà theo đường của Bộ, tớ toàn biết các bạn đi MEXT theo đường giáo sư (đường của Trường Nhật) như bạn, và hầu hết các bạn ý đều không có bằng tiếng Anh hoặc bằng đã hết hạn.
    Vì thế, 322 rất phù hợp cho các bạn là giảng viên và cán bộ các viện nghiên cứu, muốn gắn bó với nghề giảng viên hoặc nghiên cứu thì hoàn toàn nên theo 322, đặc biệt ở những nước có nền giáo dục phát triển (Mỹ, Anh, Canada, Đức.. Tớ không kể Nhật vào đây vì theo cá nhân tớ thì Giáo dục ở Nhật không phát triển như các nước kể trên, mặc dù không bao giờ phủ nhận nền kinh tế Nhật ). Một số trường ở Úc cũng rất chuộng các bạn 322. Nhưng phải có chứng chỉ tiếng Anh. Nếu bạn không sẵn sàng về tiếng Anh, có thành tích nghiên cứu tương đối tốt và active, các bạn cũng nên xem các học bổng khác, đặc biệt là MEXT - một trong những học bổng nhiều tiền nhất, cái này khuyến nghị không nên đi theo bộ mà nên đi theo diện liên lạc với trường, với giáo sư của trường mà các bạn chọn, đặc biệt là các giáo sư nước ngoài (không phải gs Nhật) thì thường có nhiều suất hơn.
  3. MapGis

MapGis Thành viên rất tích cực

4. jesuisbanal

Tớ chỉ nói là các thống kê của bạn đưa ra không hợp lý, chứ tớ không hề nói là không đúng. Bởi vì bạn đã từng có kinh nghiệm apply 322, hiện đang du học theo học bổng Monbusho, với những kinh nghiệm ấy, thì tớ nghĩ bạn sẽ phân biệt rạch ròi ưu điểm và nhược điểm của từng loại học bổng, kể cả trong 322 cũng có thể tách rời ra vì có loại 322 hay, có loại 322 không tốt, có loại phù hợp với nhu cầu và mục đích của người này, nhưng không phù hợp với nhu cầu mục đích của người khác, chứ phán dựa trên thống kê chung chung như thế, thì tớ và những người khác chẳng thấy có gì helpful ở đây, mà chỉ thấy rằng à 322 là kém danh giá hơn các học bổng khác, kém hơn Monbusho của bạn... trong khi đó có những 322 tốt hơn không tiếp cận được với những người thiếu thông tin. Mặt bằng chung là thế, nhưng 322 đối với một số nước thì lại tốt hơn một số học bổng khác, vì thế tớ nghĩ là người ta nên thử tìm hiểu, và thử apply, cả 322 và cả các học bổng khác, sẽ tốt hơn là vào đây nghe bạn nói và loại ngay 322 ra khỏi đầu.
    Off topic một chút là nếu tớ phải chọn 322 Master đi Aachen-Đức hoặc Charles-Czech với Monbusho ở Tokyo Univ hay Kyoto Univ thì chắc chắn tớ chọn 322. Cái này chỉ là cá nhân, và chỉ để nói lên rằng còn phải tuỳ vào mục đích và hoàn cảnh của người xin học bổng.
    Bạn nói cái này ra thì thôi, tớ không tranh luận gì thêm nữa . Tớ chỉ tò mò hỏi bạn học ở Tokyo Univ hay Kyoto Univ hay trường gì ở Nhật thế ?
    Tớ xin dừng tranh luận với bạn về vấn đề này ở đây, vì tớ thấy sau bài này trở đi thì chắc tranh luận giữa tớ và bạn MapGIS sẽ không còn hữu ích với các bạn đang/sẽ apply 322 và các học bổng khác nữa.
  5. duongtueman

duongtueman Thành viên mới

@jesuisbanal: Bác được lên main list ở học bổng eramus chưa vậy?
    Em thấy bác hơi bị buồn cười. 322 là học bổng kém và chỉ những trường hợp không còn sự lựa chọn nào khác mới phải chọn. Cái này hầu như là quy luật bất thành văn rồi. Em có mấy thằng bạn được đi 322 ở Nga hồi đại học nhưng có thèm đi đâu. Vẫn học xong đại học ở Việt nam rồi tự apply đi hết. Bây giờ chúng nó lượn sang Úc hết rồi.
    Những người đi 322 một là tiếng Anh kém, thực lực kém, không có điều kiện tiếp cận nguồn học bổng khác. Ngay cả 322 đi Mỹ, Anh, Úc là cạnh tranh cao nhất thì với cùng một người thì cơ hội đi 322 cao hơn nhiều một học bổng toàn phần của tư bản. Rất đơn giản vì các ứng viên năng lực không cao nên sự cạnh tranh dễ hơn. Chứ như VEF chẳng hạn có khá nhiều người học đại học ở nước ngoài cũng nhảy vào tranh cho nên cạnh tranh khó hơn nhiều chứ không như 322 phần lớn là học đại học ở trong nước.
    cái kém của 322 không những là tiền ít, gửi chậm, thủ tục lằng nhằng nhiêu khê mà còn bị ràng buộc nữa. Tất nhiên cái ràng buộc học xong phải về với con ông cháu cha hay những người khôn ngoan lươn lẹo thì không là gì cả ,xoay xở được hết. Nhưng với phần lớn sinh viên còn lại thì sẽ là trở ngại lớn. Những người khá, giỏi xin được học bổng tư bản ( mặc dù kém hơn) họ sẵn sàng bỏ 322 mà theo học bổng tư bản. Mặc dù có thể kém hơn nhưng với sự nghiệp tương lai sẽ tốt hơn nhiều. Em có thằng bạn được 322 đi Đức nhưng sẵn sàng bỏ 322 để sang NTU bên Sinh. Mặc dù tiền cũng chẳng nhiều hơn nhưng không bị ràng buộc gì cả. Lấy tiền của tư bản hoàn toàn phụ thuộc vào năng lực và không bị nhiều rắc rối khó chịu rồi ràng buộc như 322. Nó ở Sinh vài năm và làm việc tốt thì sang Mỹ, Úc chẳng phải là khó. Đi đường vòng nhưng tốt hơn nhiều
    Mà đây cũng chẳng phải là cá biệt. Em thấy bên Vietphd cũng đã từng tranh cãi cái này nhiều rồi nhưng không phải là 322 mà là VEF. Và theo nhiều cao thủ nhận định rằng nếu được VEF trường top 10 và apply tự do tốp 30 thì tốt nhất là bỏ VEF. Đi tự do mặc dù trường kém, tiền có thể ít hơn nhưng không bị ràng buộc thì về tương lai tốt hơn nhiều. Chứ theo VEF mà học xong Phd lại phải về Việt nam 2 năm thì quá khổ. Nhất là những ai đã lập gia đình rồi.
    Mà đấy là VEF , danh giá hơn 322 nhiều.
    Em có vài lời thôi, đây là sự lựa chọn cá nhân. Nhưng nói chung nếu ai muốn sống ở Việt nam sau này làm việc thì 322 cũng được chứ còn những ai muốn bôn ba vài chục năm ở bên tư bản thì 322 ( thậm chí cả VEF hay nhiều học bổng khác ràng buộc khác) thường sẽ không chọn 322 (hay VEF,...). Nhiều người trong trường hợp này thường chọn đi đường vòng sang các nước dễ hơn như Sing chẳng hạn.
    Nói thêm với bác là bác bảo giáo dục Nhật không bằng Mỹ , Anh , Úc thì em cưòi chết sặc. Bác cũng đừng bảo là dựa vào mấy cái bảng xếp hạng bố láo do bọn Mỹ phát hành để loè thiên hạ nhá. Bách khoa Paris của Pháp xếp thứ bao nhiêu trong cái mấy cái bảng xếp hạng bố láo đấy. Nhưng có ai dám bảo Bách khoa Paris của Pháp là kém (mặc dù pháp hơi bị nhiều trường phò). Đơn giản vì trường nó thuộc hệ thống khác, tiêu chuẩn khác.
    Muốn biết trường tốt hay xấu phải căn cứ theo từng ngành. Nếu học về robot, tự động hoá thì em nói thật Mỹ phải gọi Nhật là cụ. Học về điện tử, sinh học thì sang Nhật học phải nói là nhất nhì thế giới rồi. Nhật nó kém là vì dân tình ngại học tiếng Nhật vả lại sống với dân Nhật thì không thoải mái như dân Âu, Mỹ chứ không phải vì giáo dục của nó tồi.
    Như bạn MapGip chẳng hạn nếu xong cái Phd bên Nhật mà kết quả ngon thì đi Anh, Úc, Mỹ có gì là khó. So với đi Anh, Úc, Mỹ trực tiếp bằng 322 thì chậm mất 3-5 năm nhưng bù lại con đường rộng rãi trơn tru hơn nhiều. Chứ đi 322 cam đoan là lắm ổ gà ổ chó. Tất nhiên đây là giả sử bạn ý muốn phát triển tiếp sự nghiệp ở nước ngoài chứ không phải về việt nam làm việc. Mấu chốt vấn đề là bạn ý làm việc ở Nhật có kết quả gì ngon lành không thôi. Ngô Bảo Châu cũng làm việc ở Pháp 20 chục năm mà thành tich ngon cũng được bên Mỹ mời sang cơ mà ( cái này là em hóng hớt bên vietphd là NBC sắp sang Mỹ định cư)
  6. jesuisbanal

Vâng, ý của mình là giống ý của bạn đấy. Mình thấy bạn MapGIS so sánh chung chung 322 với các học bổng khác, chẳng thấy helpful với các bạn đang và dự định apply các loại học bổng. Còn quan điểm mình là, tuỳ từng nhu cầu và mục đích (ngành học, cuộc sống, ngôn ngữ, tương lai...), nếu bạn nào có kinh nghiệm cũng chỉ ra điểm hay/dở của các học bổng đã từng apply, tuỳ theo từng người hoặc chỉ là kinh nghiệm với hoàn cảnh của bạn ý thì tốt hơn là cứ phán chung chung. Mình nhớ là bài post nào trong topic này mình cũng khẳng định điều đó, và mình nghĩ nó sẽ hữu ích với nhiều người, nhiều hoàn cảnh khác nhau. 322 có những bộ phận như 322 Mỹ (VIED) hiện đang có những người đứng đầu rất có tầm nhìn, đừng để quá nhiều người ác cảm với nó mà không apply, mất đi cơ hội. Còn trong trường hợp bạn nào được 2 học bổng rồi, cần tư vấn chọn cái nào, thì lúc đấy mình và các bạn khác chắc chắn sẽ dựa vào thực tế của bạn ý mà khuyên, chứ chẳng bênh gì 322 hay các học bổng tư bản khác.
    Chuyện liên quan đến giáo dục Nhật, Sing, Đức, Mỹ..., mình nhấn mạnh là cá nhân mình quan niệm thế, nó phải phù hợp với trải nghiệm của mình cũng như ngành mình học. Và mình không muốn dựa vào univ ranking (kể cả của Mỹ hay của Thượng Hải) vì chuyện hợp lý của các ranking này người ta đã bàn quá nhiều, khi bạn MapGIS lôi ranking ra để chứng minh thì mình thật sự không muốn tranh luận gì nữa. Chuyện so sánh 322 Đức, Czech với Monbusho Nhật cũng chỉ cá nhân mình thôi, nhưng cũng muốn trao đổi với bạn đôi chút. 322 Master có ràng buộc về VN, nhưng Monbusho Master cũng có một ràng buộc mà mình chưa biết 1 bạn nào dám phá vỡ đấy là phải làm tiếp PhD ở trường đó của Nhật. Đi 322 Master về, đặc biệt ở Châu Âu, Mỹ, Úc , muốn xin PhD sang nước khác Nhật thì dù gì cũng ít ràng buộc hơn là phải làm ở trường đó, ở Nhật. Còn bạn nói MapGIS làm PhD ở Nhật ngon thì chuyện xin (postDoc) ở Anh/Úc/Mỹ đâu có gì là khó. Cái định nghĩa ngon ở đây là thế nào, vì ở bất cứ nước phát triển nào, bạn cứ làm PhD ngon thì rõ ràng cơ hội xin postDoc "ngon" sẽ lớn hơn, không cứ ở Nhật. Tuy nhiên, nếu cùng với một mức kết quả PhD, thì chắc bạn phải công nhận nếu làm PhD ở Mỹ, Châu Âu thậm chí ở Sing dễ xin Post Doc ở Mỹ, Châu Âu hơn là ở Nhật, đặc biệt trong 1-2 năm gần đây. (tớ có quen 2 anh, 1 anh học ở trường top 5 Nhật, cả 2 anh này đều có khá nhiều paper ở tạp chí thuộc 1-tier các ngành anh ý học, LoRs từ giáo sư có tiếng của Nhật trong ngành đó, thế mà xin postDoc mấy trường ở Pháp, Thuỵ Sỹ họ không nhận. Thế là một anh đi xuống Kyoto, một anh ở Tokyo làm rồi).
    Còn vụ VietPhD, bên đấy ngoài việc bàn luận VEF, có bàn 322 đấy. Họ không chê (ít ra không nói ra mặt) 322, chỉ phân tích 322 phù hợp với người này người kia thôi, và có dịp thì họ khuyến khích mọi người apply vào học bổng 322, VEF, hay các học bổng khác tuỳ theo profile của từng người. So sánh một học bổng có ràng buộc (322, VEF) với học bổng không ràng buộc thì bản thân tớ và rất nhiều người khác đều nghiêng về không ràng buộc, nhưng tớ so sánh 322 Master với một học bổng ràng buộc khác là Monbusho đấy chứ ? Thế nó mới fair hơn bạn ạ. Chính vì điều này mà tớ thích Eramus Mundus hơn 322 Đức/Czech (ràng buộc 322), Monbusho (ràng buộc về trường, ngành), PhD NUS-Sing (ràng buộc là không đi học PhD ở nước tiên tiến hơn) dù đối với tớ, Erasmus đạt được khó hơn 3 học bổng sau.
  7. MapGis

MapGis Thành viên rất tích cực

Cảm ơn bạn duongtueman vì 1 số cái vàng vàng và bài viết của bạn. Bài của bạn viết rất thẳng, tớ thì không chê 322 nặng nề đến mức như bạn. Nhưng những cái vàng vàng bạn viết ở trên thì ai xin học bổng cũng biết, trên các diễn đàn du học đều đã tranh luận quá nhiều.
    Tớ chỉ post là 322 kém, và bạn jesuisbanal chỉ trích liền. Như tớ đã nói rồi, quan điểm rằng 322 kém là quan điểm không phải bàn cãi, còn cá biệt Mỹ, Anh, Úc thì ai quan tâm phải tự tìm hiểu chứ( và cả Đức theo bạn nữa, mặc dù với tớ thì Đức có trải thảm đỏ tớ cũng không sang, cái này thì đúng là sở thích và mục đích của mỗi người, do là tớ chẳng thích Đức 1 chút nào và Tiếng Đức cũng không muốn học). Các bài tranh luận về sau với bạn jesuisbanal thì đâu còn ở mức chung chung nữa, tớ nói kỹ hơn nhiều lắm, nhưng bạn vẫn cứ cố bảo vệ quan điểm của bạn thôi.
    Bây giờ bạn duongtueman đưa ra mấy cái vàng vàng trên với lời lẽ đập thẳng thừng thì bạn lại nói "Vâng, ý của mình là giống ý của bạn đấy" ==> Tớ không còn gì để nói nữa
    Mời bạn đọc lại đoạn tớ viết mà bạn chỉ trích tớ nhé. So với bạn duongtueman viết thì thế nào. Ý của nó vẫn vậy mà phải không nhỉ? Và mình cũng đã khuyên nếu mục địch đi học là trên hết thì 322 cũng ok cơ mà, còn đi du lịch, đi tìm hiểu văn hóa được đặt cao hơn thì 322 tiền SHP không đủ. Và 322 với ng đang ở trong nhà nước rồi thì chẳng có gì để nói, 1 sự lựa chọn có thể nói là có sự ưu ái của VN, nhưng với các bạn đang ở ngoài nhà nước thì muốn đi 322 phải ký hợp đồng cam kết, rõ ràng là nếu hồ sơ đẹp thì lao đầu vào làm gì? Bạn làm ăn đọc kỹ lại hộ cái nhé.

Nhưng nói chung 322 dễ xơi hơn các học bổng khác nhiều. Tiền SHP thì hơi ít, nhưng cũng đủ sống nếu biết cách chi tiêu hơp lý ( Ở Nhật là hoàn toàn đủ sống :D)
    Tuy nhiên các bạn có hồ sơ đẹp thì xin các học bổng Chính PHủ các nước khác, ngon lành hơn nhiều, cũng không quá khó, tội gì phải lao vào 322 :D
    322 thích hợp cho các bạn làm cho nhà nước, TAnh không được xuất sắc ( vừa đủ), và biết ít thông tin về các học bổng khác. Tuy nhiên, nếu mục đích đi du học là quyết tâm học thì đi càng sớm càng tốt, nên 322 cũng ok :), còn nếu đi du học để đi du lịch, để tìm hiểu văn hóa.... thì SHP 322 không đủ đâu.

Một chút nữa, Monbusho Nhật không có ràng buộc gì cả. Hoàn toàn không dù chỉ là 1 tý cỏn con, càng không có chuyện Master thì phải học PhD tiếp ở Nhật, bạn tìm hiểu lại nhé. GS Nhật thì rất tận tình chỉ bảo, bạn thích đi nước khác, ng ta cũng sẵn sàng viết giấy giới thiệu cho. Lý do mà hầu hết Master ở Nhật đều chọn làm tiếp PhD ở Nhật vì nếu ai có khả năng, GS Nhật sẵn sàng hỗ trợ xin tiếp học bổng, không thì cấp tiền riêng của Lab cho học. Ngoài ra họ đã quen với cuộc sống ở Nhật rồi, không muốn đi nơi khác nữa.
    Về bản thân tớ thì tớ học ở Ritsumeikan Uni, 1 trường bthuong Nhật, tớ cũng chưa bao giờ dám nói là mình hơn ai cả. Hiện giờ tớ cũng ko có ý định học lên PhD làm gì? Tớ muốn đi làm hoặc là về VN. Sau có đi học PhD nữa hay không thì sau mới tính được.
  8. banana_snoopy

banana_snoopy Thành viên mới

Em cũng thấy học bổng 322 không được các bạn yêu thích lắm. Bản thân em thì vì rất rất muốn đi Nhật trong năm nay nên cũng đăng ký 322.
    Xin hỏi các bác đối với thí sinh đăng ký học Cao học thuộc cơ quan nhà nước, nhưng không phải là giảng viên hay nghiên cứu viên của các Viện thì cơ hội được 322 là bao nhiêu? Hình như chỉ tiêu cho khối này là 10% thì phải?
    Bác MapGis hình như học kỹ thuật phải không? Bác có biết về học bổng IMF của trường bác không cho em hỏi thông tin một chút.
    Cảm ơn các bác rất nhiều!
  9. duongtueman

duongtueman Thành viên mới

Nói thêm một chút nữa là việc xin học bổng cũng còn tuỳ vào ngành. Với dân tự nhiên, đặc biệt là học về công nghệ thì học bổng khá nhiều và thực tế thì có khá nhiều lựa chọn để cân nhắc. Nhưng với dân xã hội thì số lượng học bổng ngoài 322 ít hơn hẳn. Nên nếu là học ngành xã hội thì nhiều khi 322 là lựa chọn duy nhất. VEF chỉ chấp nhận sinh viên học kỹ thuật. Còn Fulbright thì cạnh tranh khốc liệt. Nhiều người hồ sơ sáng láng còn trượt chỏng gọng ra. Cho nên đối với những ai học xã hội thì 322 tương đối tốt. ( vì để có được học bổng tư bản tốt hơn thì không chỉ đòi hỏi hồ sơ rất tốt mà còn phải có khá nhiều may mắn nữa).
    Vả lại dân xã học cho dù học xong Phd thì khả năng xin được việc ngon ở nước ngoài thấp hơn nhiều so với dân tự nhiên. Phần lớn học xong là phải về (ở lại chỉ có một số ít khá xuất sắc hoặc những bác cơ hội tính chuyện đi buôn) cho nên ràng buộc của 322 thực tế không ảnh hưởng nhiều trong những trường hợp này. Còn dân kỹ thuật thì khác, cơ hội ở lại nhiều hơn và những trường hợp xuất sắc chả may dính ràng buộc 322 mà không luồn lách được phải về nước vài năm thì sự nghiệp coi như xong. Vì chỉ cần 1,2 năm không tiếp xúc nhiều khoa học đỉnh cao là trình độ xuống dốc không phanh. Tất nhiên ở đây là nói đến những người giỏi có khả năng tiến xa ở nước ngoài còn trình độ bình thường chỉ muốn về Việt nam làm việc thì không ảnh hưởng nhiều lắm.
    À còn những người học ngành Y nữa. Mình cũng không biết 322 có học bổng cho sinh viên học ngành Y không nhưng mình thấy hầu như không có học bổng cho nganh Y mà bọn tư bản cấp. Cho nên nếu sinh viên học ngành Y và 322 có học bổng ( cái này mình không chắc ?) mà không theo 322 thì còn theo học bổng nào nữa ( chắc phải bỏ tiền tự túc)
    @banana_snoopy: Cái này tuỳ vào cơ quan của bạn. Nếu cơ quan của bạn có quan hệ tốt với Bộ và ngành của bạn thuộc dạng ngành đang được ưu tiên cấp học bổng thì hầu như đăng ký là được ( trừ trường hợp bạn quá kém). Còn nếu cơ quan của bạn chỉ là cơ quan bình thường, không có quan hệ mật thiết với bộ thì cơ hội gần như là 0%.
    Thường tiền 322 chia là nhiều hạng mục. Phần 322 chung là phần dành cho toàn thể sinh viên cạnh tranh. Nhưng có nhiều phần của 322 được dành riêng cho một viện nghiên cứu (chỉ cấp cho người thuộc viện đó và cấp rất nhiều suất). Cái này là công khai rồi. Nhưng cũng chỉ có một số viện được thôi. Cái này phụ thuộc vào ông viện trưởng nào nhanh nhẹn quan hệ rộng thì anh em được nhờ. Ngoài ra ông viện trưởng cũng phải giỏi bốc phét là ngành của viện ông ý có ý nghĩa mấu chốt và rất quan trọng đối với nước nhà. Thế nên bộ mới cấp riêng cho viện các suất học bổng (tiền lấy từ ngân sách 322).
    Kết luận là nếu cơ quan của bạn là "cơ quan ngon" thì cứ yên tâm mà đăng ký. 90% là được. Còn nếu chỉ là cơ quan lìu tìu thì chịu khó nâng cao hồ sơ của mình, thi tiếng Anh là điểm cao một chút thì mới có cơ hội. Chắc ăn hơn nữa là đăng ký học ở mấy nước kém ít người đi thì có cơ hội hơn.
    Được duongtueman sửa chữa / chuyển vào 14:24 ngày 06/05/2009
  10. jesuisbanal

Haizz
    MapGIS ạ, khi post bài, bạn có vẻ hướng nhiều đến suy nghĩ là tớ có thành kiến với các bài post của bạn khi bạn chê 322, từ đó đưa ra những luận điểm hoặc phản bác lại tớ, hoặc gài rất khéo những thông tin về bản thân bạn. Tớ đâu có chê trách gì học bổng của bạn hay trường của bạn đâu. Tớ cũng không hề có ý bênh 322 và phản bác lại những người chê 322. Tớ cũng ko cố hùa theo bạn tueman. Nhưng bạn lại cố tình nghĩ vậy, nên mới thấy buồn cười khi tớ đồng ý với ý kiến của bạn tueman - một người chê 322 ?
    Bạn không thấy mục đích của tớ là gì à ? Và vì sao tớ đồng ý với bạn tueman ? Vì trong bài của bạn ý, tớ thấy điều chủ chốt bạn ý nói là tuỳ ngành, tuỳ lĩnh vực, tuỳ hoàn cảnh của từng người, và đó là điều tớ hi vọng bạn và các bạn có kinh nghiệm khác đưa ra cho các bạn đang và sẽ apply, đó là điều quan trọng mà tớ đồng ý với bạn ý, còn một số thông tin bạn ý đưa ra, theo tớ chưa đúng thì tớ trao đổi với bạn ý thôi, chứ các bài viết của tớ ko có mục đích chĩa mũi dùi vào những bạn chê 322, vì thế, bạn có thể cảm thấy buồn người khi tớ đồng ý với bạn tueman.
    Vụ Monbusho tớ cũng thấy hơi lạ, tớ sẽ tìm hiểu lại, nhưng tớ biết rất nhiều người được Monbusho, đang học thạc sỹ, không vừa lòng lắm nhưng rồi vẫn phải tiếp tục làm tiến sỹ. Phần lớn các học bổng VN hay đi thường là do MEXT tài trợ, có lẽ chương trình của bạn không phải là Monbusho chung như trước đây, mà là một chương trình của trường bạn với MEXT dành cho SV quốc tế, số tiền cũng bằng như Monbusho truyền thống chăng ? Chứ bình thường như tớ biết thì Monbusho truyền thống (theo bộ GD hoặc theo trường-giáo sư), nếu xin Ms thì được 5 năm + 0.5 năm làm Ms và PhD luôn, nếu xin PhD thì được 3 năm + 0.5 năm.
    Về trường Ritsumeikan Univ., hoặc bạn quá dựa vào ranking, hoặc bạn phản bác ý kiến của tớ, chứ như tớ biết thì đó là 1 trong 2 trường tư tốt nhất ở Nhật, và cũng nằm trong top 5 về ICT. Tớ chỉ tò mò về trường và kiểu học bổng thôi, có thêm thông tin, không có ý gì đâu mà bạn phải thủ thế, rằng không hơn ai cả hay là trường bình thường. Tớ tham gia vào diễn đàn này không có mục đích đấy