1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học bổng 322 năm 2009

Chủ đề trong 'Du học' bởi roseofmeg, 03/04/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Có một số học bổng Ms của Nhật dành cho các bạn không thuộc trường hoặc viện nghiên cứu, bạn thử xem xem sao. Dù sao thì 322 đi Nhật, và cả Monbusho theo đường bộ GD cũng ưu tiên cho giảng viên hoặc cán bộ viện nghiên cứu hơn.
    1. JDS: Một trong những học bổng Ms ngon nhất của Nhật, yêu cầu có 2 năm kinh nghiệm. Tuỳ vào ngành mà sẽ vào 1 số trường chỉ định tuy nhiên các trường này thường là top các ngành đó.
    http://sv2.jice.org/jds/scholarships/vietnam/index.html
    2. Học bổng của hội cựu sinh viên VN tại Nhật:
    http://www.coltech.vnu.edu.vn/JAV/ASJAscholarship-vn.htm
    Còn khá nhiều các học bổng khác, nhiều học bổng tiền tương đương với Monbusho, tuy nhiên cho từng ngành nên bạn quan tâm thì cho mình thông tin về ngành học, khả năng tiếng Nhật của bạn ...
  2. banana_snoopy

banana_snoopy Thành viên mới

Cảm ơn bác duongtueman đã trả lời em rất nhanh. Thấy bác bảo thế làm em vừa mừng vừa lo vì chẳng biết thế nào thì được gọi là ?ocơ quan ngon?. Em hiện làm cơ quan thuộc Bộ (nhưng không phải Bộ Giáo dục). Em không hiểu mình có cơ hội hay không vì:
    1. Qua tìm hiểu sơ sơ em thấy học bổng này ưu tiên cho thí sinh làm Tiến sĩ, hiện làm hoặc sẽ làm giảng viên/cán bộ viện nghiên cứu.
    2. Em đăng ký học Master ở Nhật, mà hồ sơ thì chỉ nộp một số giấy tờ chứ không phải làm essays như các học bổng khác và cũng không có bài báo, nghiên cứu nào cả.
    Nói chung thì hồ sơ đã nộp rồi, lo cũng chẳng ích gì, nhưng em muốn tham khảo ý kiến các bác một chút để còn chuẩn bị cho các kế hoạch khác. Cảm ơn các bác.
  3. banana_snoopy

Cảm ơn bác jesuisbanal, em post bài xong rồi mới đọc được reply của bác.
    Học bổng JDS thì em bị out rồi. Học bổng Monboshu thì em cũng đang chờ khóa năm nay, nhưng vẫn chưa thấy họ open cho Việt Nam. Em apply năm nay là lần đầu tiên, không ngại apply thêm các lần khác, nhưng vì lý do cá nhân nên không thể chờ đến năm sau. Hình như học bổng Monbushu thường mở vào tháng 5 và biết kết quả vào tháng 4 năm sau đúng không ạ?
    Em học về kinh tế, đang nhắm đến các ngành Kinh tế phát triển, hoặc Chính sách công. Khả năng tiếng Nhật là zero bác ạ.
    Nếu bác nào biết về học bổng Japan-IMF thì cho em xin thông tin với.
    Cảm ơn các bác nhiều!
  4. MapGis

MapGis Thành viên rất tích cực

5. MapGis

Tớ học Kỹ thuật ( IT), về IMF ở trường tớ thì không nghe nói. Bạn thử vào trang web của trường tớ xem sao. Đây là link dành cho sv quốc tế
    http://www.ritsumei.ac.jp/eng/international_programs/index.shtml
  6. MapGis

Monbusho theo đường Đại sứ quán VN thì giờ có lẽ cũng sắp hết hạn nộp ( nếu bạn chưa nộp thì phải gấp gấp làm ngay để nộp, thông tin thì tìm trên website của Bộ GD VN ấy)
    Tháng 5 nộp hồ sơ, tháng 7 or 8 là thi vòng 1 ở ĐSQ Nhật, rồi phỏng vấn trực tiếp luôn. Khoảng 1 tháng sau đó thì có kq sơ bộ, sau đó người ta cấp 1 giấy chứng nhận là đã vào list đề cử học bổng của ĐSQ, rồi cho các ứng viên một khoảng thời gian để tìm trường, giáo sư. Cuối tháng 2 năm sau thì biết kq chính thức ( danh sách thường có khoảng 3 bạn dự bị, nếu trong danh sách chính thức có bạn nào đó bỏ thì bạn dự bị sẽ được đôn lên theo thứ tự)
    Còn nếu nộp trực tiếp sang các trường của Nhật thì thưòng là vào tháng 12 bắt đầu mở hồ sơ ( giữa tháng 2 thì dừng nhận hồ sơ), tháng 7 có kquả, tháng 9 sẽ sang học luôn ( có phỏng vấn bằng điện thoại hoặc Skype , Video tùy trường )
  7. banana_snoopy

Cảm ơn bác MapGis đã cung cấp thông tin rất chi tiết. Bác nói làm em hơi giật mình. Vì em theo dõi trang web của Bộ Giáo dục và của Đại sứ quán suốt mà không thấy thông tin gì cả. Như năm ngoái cuối tháng 5 là deadline rồi.
    Xin lỗi vì off topic của các bác.
  8. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tớ đồng ý là nếu tiếp tục sẽ xa rời mục đích của topic này mà chẳng giúp được ai. Chỉ có 2 điều tớ muốn nói, sau đấy tớ xin dừng tranh luận:
    1. Tớ tò mò trường của bạn, học bổng của bạn là vì tớ thấy học bổng của bạn có những điểm khác với học bổng mà tớ biết, rất có thể là cả hai chúng ta đã không cung cấp đầy đủ và toàn diện về học bổng Monbusho. Ví dụ như việc xin học bổng Ms thì sẽ mặc định (cũng phải làm thủ tục) và cũng mang ý nghĩa ràng buộc là sẽ học PhD của Monbusho thì điều này tớ chắc chắn với ít nhất một trường của Nhật, khác với chương trình bạn nói ở trường của bạn, scheme khác nhau chăng ?
    2. Về thông tin cá nhân, bạn học IT thì cũng dễ dàng tìm ra thông tin của tớ vì tớ chẳng giấu thông tin cá nhân. Bạn đi Nhật thì tớ nhìn thấy cái ảnh avatar của bạn và những gì bạn viết. Tiếng Anh thì quả thật tớ có biết bạn được IE 6.0 hay 6.5 gì đó từ xưa ở bên topic chia sẻ kinh nghiệm IE, nhưng thông tin đó không quan trọng gì với tớ cả. Tớ ko có ý dò hỏi profile của bạn.
  9. lavendermil

lavendermil Thành viên mới

Mấy bác tranh luận sôi nổi quá. Nhưng mà theo em được biết thì nhiều người cũng không thích 322 lắm vì ràng buộc và điều kiện( phải làm ở nhà nước 2 năm trở lên) nếu ai giỏi thì đã đi rồi. Mà em thấy có bạn học rất giỏi được 322 đi Úc rùi cũng không đi quyết định lùi một năm ôn thi học bổng khác ít ràng buộc hơn.
    Còn về Nhật thì em rất ngưỡng mộ các bạn đi Nhật. Em nghĩ là học bổng Mobusho cũng rất danh giá chứ( vì không tìm hiểu rõ nên em không biết thế nào là đi qua đường giáo sư và đi qua đường bộ giáo dục). Túm lại em chỉ thấy học bổng này khá nhiều tiền và nơi nào nhiều tiền thì ta đi . Hơn nữa nó cũng phải hấp dẫn vì em quen 3 thủ khoa đi cái học bổng này. Hai người của Bách Khoa một người là học viện bưu chính viễn thông. Profile khủng khỏi nói rồi.
    Về quan điểm chung em cũng thấy mọi người bảo 322 nếu ai có khả năng tìm được học bổng khác thì không nên đi. Nghe nói thế thôi em là người trung lập nghe cái mà nhiều người công nhận thế có gì sai các bác đừng công kích nha .
  10. MapGis

Điện ra Vụ Giáo Dục Đại Học hỏi thông tin trực tiếp.
    Nếu bạn ở HN thì nên đem thẳng hồ sơ đến tận Bộ GD mà nộp, vào gặp thẳng cái chị chuyên viên Vũ Bích Ngân kia kìa. Năm tớ nộp, tớ cũng làm thế, xông thẳng vào Bộ nộp, nhờ chị chuyên viên kiểm tra tại chỗ xem có thiếu hay sai sót gì không? Bà ý gật đầu thì mình mới về, yên tâm chờ gọi vòng tiếp
    ( Năm đấy chứng kiến 1 bác GVien trường Đại học QG TP HCM bay ra, nhờ 1 bác GSư râu tóc bạc phơ trường BK HN đi cùng sang Bộ nộp hồ sơ, nhưng bác giảng viên này có lẽ chưa hiểu gì về MEXT nên vác theo cái chứng chỉ English bằng B của 1 cái trung tâm ngoại ngữ không tên tuổi trong Sài Gòn, rồi năn nỉ chị chuyên viên nhận hồ sơ. Chị này nể bác GSư của BK HN lắm, nên nhận hồ sơ, nhưng vẫn nói, chắc có nhận thì anh ấy cũng vẫn trượt thôi :D )
    Cung cấp thêm cho bạn banana_snoopy và các bạn quan tâm 1 thông tin nữa. Vòng 2 sẽ thi Tiếng Anh và Tiếng Nhật tại ĐSQ Nhật ( khoảng tháng 8). TA là bắt buộc, TNhat thi cũng được, bỏ giấy trắng cũng không sao. Nhưng kết quả sẽ lấy cái nào cao hơn. ( Các bạn không biết TIếng Nhật yên tâm nhé, tớ và bạn tớ năm 2007 đều bỏ giấy trắng ra Nguyễn Chí THanh ngồi uống cafe :D, tớ trượt, còn bạn tớ đỗ đấy )
    Về Tiếng Anh thì cỡ 500 TOF PBT hoặc tam` 5.5 -> 6 IELTS thì khó đấy. Phải ôn cật lực ngay từ giờ đi. Đề rất củ chuối, khá dài và khó. Tớ bonus luôn cho các bạn cái đề nhé, ai muốn cảm ơn thì vote * nhé
    http://www.mediafire.com/download.php?zomdzwymlr2
    Cần hỏi gì thì cứ post lên đây nhé, tớ và các bạn có kinh nghiệm sẽ trả lời các bạn. Đồng thời để cho ai quan tâm thì sẽ có chỗ để tham khảo
    Được MapGis sửa chữa / chuyển vào 04:15 ngày 07/05/2009