1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học bổng Chính phủ Ireland 2016-2017 (Irish Aid)

Chủ đề trong 'Du học' bởi Jeff_Ng, 06/11/2015.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Jeff_Ng

Jeff_Ng Thành viên tích cực

Các bạn yêu quý, sau bao nhiêu ngày đợi mong, cuối cùng Học bổng Chính phủ Ireland 2016-2017 (Irish Aid IDEAS Strand 1) đã chính thức mở. Thông tin các bạn có thể check tại website của trường UCD Michael Smurfit Business School nhé:
    http://www.smurfitschool.ie/vietnam/

Trường Smurfit là 1 trong những trường business hàng đầu châu Âu - trong top 35, trong đó chương trình MBA thì đứng thứ 22 (ở châu Âu) và 73 (toàn thế giới). Đất nước rất xinh đẹp, con người cực kỳ thân thiện, và cũng là 1 nơi để bạn improve tiếng Anh của mình 1 cách hoàn hảo vì Ireland là 1 nước native English speaking :D

Học bổng Ireland năm nay bao gồm chi phí học tập, vé máy bay, bảo hiểm, cả stipend để trang trải tiền sách vở, quần áo, hỗ trợ SV mới vào trường (settling-in allowance) nữa. Thật là đã quá đi!!!! Mọi người ơi cố lên nào!!! :P
    sunflower213phuong84ftu thích bài này.
  2. sunflower213

sunflower213 Thành viên rất tích cực

Mình bổ sung thêm là học bổng có khối Strand 2 nên bao gồm cả các ngành kỹ thuật, giáo dục, báo chí...nữa.
    Và ngoài trường Smurfit, các bạn có thể lựa chọn nhiều trường top khác nhau ở Ireland.

Let's take chance and expose to the world! ;-)
    phuong84ftu thích bài này.
  3. abyo

abyo Thành viên mới

cho em hỏi khi apply strand 1 qua UCD, có thể apply nhiều ngành hay chỉ được chọn 1 ngành duy nhất ạ?
  4. phuong84ftu

phuong84ftu Thành viên rất tích cực

em dc chọn 3 ngành nhé, thông tin về ngành chọn ở trên web của trường ngay từ vòng đầu tiên khi em nộp hồ sơ cho trường. Trường sẽ xem xét hồ sơ, background của em, và có thể đề xuất em ngành thứ 2, thứ 3 nếu trường cảm thấy phù hợp hơn. Chúc em may mắn :)
  5. HPhuongKs

HPhuongKs Thành viên mới

Anh, chị cho em hỏi là trường yêu cầu thí sinh có ít nhất 1 năm kinh nghiệm cho master degree, thì 1 năm kinh nghiệm này là chỉ kinh nghiệm làm việc đúng chuyên ngành hay là kinh nghiệm làm thêm và thực tập đều được tính ạ? (làm thêm là ko theo chuyên ngành ý ạ)
    Em cảm ơn ạ!
  6. Jeff_Ng

Jeff_Ng Thành viên tích cực

Ở đây có 2 thứ nhé, 1 là có làm việc đúng chuyên ngành mình apply không, 2 là kinh nghiệm làm việc đấy có phải là professional experience hay không.

Về việc thứ 1 thì không cần thiết phải apply đúng chuyên ngành mình đang làm việc, vì người ta quan trọng là trong 1 năm kinh nghiệm ấy mình đã học dc gì, không những cả về chuyên môn mà còn về soft skills, nếu em chứng minh được là em có đủ khả năng và potential để học ngành mình apply và ứng dụng nó sau này thì ok. Như anh tuy làm chủ yếu về IT nhưng lại đang học Strategic Management and Planning :D

Còn việc thứ 2 thì quan trọng hơn, em nói làm thêm và thực tập là em làm những công việc gì? Làm thêm có phải là professional experience hay không? Những việc làm thêm như dạy kèm, tiếp thị hay phụ quán cafe thì thường không được tính, còn nếu làm thêm là nhận những dự án ở ngoài, làm freelance, làm project với khách hàng thì có thể sẽ được tính (phần này UCD k nói rõ). Miễn sao em prove dc là những dự án làm thêm đó đã giúp em develop được như thế nào trong chuyên môn và soft skills.

Một số HB khác nó nói rõ là số năm kinh nghiệm chỉ được tính sau khi tốt nghiệp đại học, Irish Aid thì k nói rõ như thế, em cố gắng viết essay và trả lời phỏng vấn sao đó để hội đồng công nhận những experience ấy của em.

Good luck :)
    ThienThien245phuong84ftu thích bài này.