1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học bổng Endeavour Awards 2010 opens from 6/4 to 31/7!

Chủ đề trong 'Du học' bởi tin_o_hoahong, 05/04/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. KYSYDEMTRANG

KYSYDEMTRANG Thành viên quen thuộc

Như chị Rôm nói thì phần lớn mọi người sẽ dùng chính stipend của Endeavour để đóng phần tuition fee chênh lệch. Hoặc là khi chọn trường cũng nên chọn nơi có học phí không quá cao (Uni Melb thì cao ngất ngây, hic). Tuỳ từng năm, có thể có trường sẽ support cho bạn phần chênh lệch học phí, ví dụ như năm 2008 nghe nói UQ sẽ cho các End students phần chênh đó.
    [/quote]
    Cám ơn 2 bạn nhé. Tình hình thế này thì có khi IPRS của các trường có khi lại hay hơn của Endeavour nhi?
  2. bluestar890

bluestar890 Thành viên mới

Chào cả nhà, mình đang chuẩn bị để apply học bổng này. Mình có thắc mắc là xem trang web của UoQ thì thấy họ đề application deadline là:
    To commence study in semester 1 - November 15 of the previous year for Category 1 and 2 countries; October 15 of the previous year for Category 3 and 4 countries.
    To commence study in semester 2 - May 15 of the same year for Category 1 and 2 countries; April 15 of the same year for Category 3 and 4 countries.
    - Việt Nam thuộc category 1 and 2 đúng k mọi người?
    - Ai được học bổng thì commence sau tháng 1/010. Vậy phải xin học Ses 2 và deadline để apply la 15/5/010?
    Mình đang tìm hiểu. Mong mọi người chỉ giúp mình. Mình cảm ơn nhiều
    Được bluestar890 sửa chữa / chuyển vào 19:15 ngày 21/02/2010
  3. bluestar890

Plus là tớ có bắt buộc fải dki Ses 2/2010 rồi xin delay sang Ses1/2011 k?
    Hay các trường cho fép dki Ses 1/2011 từ bây h?
    Tớ có viết thư hỏi trường mà chưa thấy trả lời, Có anh/chị/bạn nào có kinh nghiệm trả lời giúp tớ với.
  4. tin_o_hoahong

tin_o_hoahong Thành viên mới

Hi bạn, mình nghĩ là bạn đang hỏi về thời gian để apply lấy admission của trường và hb endeavour trong năm nay. Vì trong nội dung của trường có ghi là category countries, bạn nên search hoặc viết mail hỏi trường category 1-4 là như thế nào cho rõ. Theo mình nghĩ thì sẽ là October 15 for 1st semester.
    Nếu bạn muốn apply hb endeavour thì xin admission cho năm 2011, nhập học semester nào là quyền của bạn thôi. Endeavour có kết quả khoảng tháng 11 trở đi, bạn cũng ko kịp học semester của năm nay đâu. Gkuk nhé!
  5. bluestar890

Cảm ơn bank tin_o_hoa_hong đã trả lời tớ nhe''.
    Theo link của trường thì tớ vào đây:
    http://www.immi.gov.au/students/student-visa-assessment-levels.htm
    và mở tìm thấy file này:
    http://www.immi.gov.au/allforms/pdf/assessment-levels.pdf
    Tớ thấy Vietnam được xếp vào level 1, Visa subclass 574 - Post grad and Research, --->category 1?
    Bạn tin_o_hoa_hong có kinh nghiệm xin visa đi học rồi thử xem tớ hiểu thế có đúng k?
    Có bạn nào từng apply đi UoQ k? Confirm giúp tớ với. Mỗi trường này là có cái deadline details kiểu này. Cảm ơn mọi người nhiều.
    .
  6. tin_o_hoahong

Hi bạn, mình đang học ở Uni of Queensland, chắc là trùng với trường bạn muốn học rồi. Khi apply, mình vào thẳng phần description của khóa học, vd http://www.uq.edu.au/study/program.html?acad_prog=5250, vào How to apply, đọc deadline nộp application.
    Bạn thử làm cách tương tự xem, hoặc gửi mail cho trường nếu không chắc chắn (nhớ ghi rõ bạn học ngành gì, semester nào, coursework/ research). Vụ visa subclass đó là chia theo category để bạn đăng ký làm thủ tục visa thôi. Mình không rành lắm về việc nộp admission theo category này...
    [:Đ
  7. queenie9072

queenie9072 Thành viên tích cực

Các bác cho em hỏi 1 vấn đề về bảng điểm với ạ. Tình hình là cái điểm GPA là điểm trung bình của khóa học, vậy GPA có bao gồm điểm luận văn k ạ?
    Hôm nay em ngồi dịch cái bảng điểm để đi công chứng, trong bảng điểm của em có : Điểm trung bình học tập và điểm trung bình tốt nghiệp. Nếu GPA mà k bao gồm điểm LV thì em tạch, vì tính cả điểm LV em mới được 8,0
    Mong các bác chỉ giáo]
  8. tin_o_hoahong

Lấy điểm trung bình của toàn bộ khóa. LV nằm trong chương trình học -> lấy GPA có điểm luận văn luôn nhé
  9. queenie9072

queenie9072 Thành viên tích cực

Thank iu bac, . Lúc nãy đã vote cho bác 5 * mà k hiểu sao hệ thống lỗi, k được. Em đang chuẩn bị hồ sơ rồi đây, đã có bác nào rục rịch chưa, dạo này còn đang rảnh, mấy nữa thì bận k mở mắt ra đưọc nên là fải chạy trước
  10. bluestar890

Âý học khóa nào ở UQ vậy? Tớ thử mở link ấy suggest mà k được nhưng tớ đoán nó cũng tương tự như link này tớ đã xem: http://www.uq.edu.au/study/program.html?acad_prog=5165#international
    Tớ viết thư xin confirm rồi, vẫn đang đợi reply. Sở dĩ phải chắc chắn deadline thế vì tớ muốn apply cho Sem 1/2011(tớ sợ apply Sem2/2010 rồi defer sẽ khó).
    Cho tớ hỏi thêm là nếu tháng 7/2010 có offer letter cho Sem1/2011, tớ có fải deposit tiền học k? Hic, nếu phải thì chit, học phí cao lắm. Học Commerce có nhiều cơ hội xin học bổng k? Tớ nhìn danh sách các ngành học ưu tiên thì hình như k nhắc đến Commerce. Điểm GPA của tớ trên 8.5, còn thiếu Ielts.
    Chưa đến mùa apply nên topic còn vắng vẻ, may có bạn tin_o_hoahong vẫn qua trả lời bọn tớ. Thanks ấy nhìu :x.