1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học bổng phát triển của Chính phủ Nhật Bản 2017 - 2018

Chủ đề trong 'Du học' bởi JDSTR, 20/01/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. honghuongnguyen

honghuongnguyen Thành viên mới

Hị
    uh, tớ nghe các a chị khóa trc bảo thế, cũng chưa hình dung ntn
  2. bluegem112

bluegem112 Thành viên mới

Hi cả nhà, năm nay JDS im ắng thật đó. Mình copy lại bài viết của mình ở bên group cũ để chia sẻ thêm với mọi người.
    Mình nộp hồ sơ vào trường Hitotsubashi, hôm phỏng vấn là thầy Akira có chuyên môn về ổn định tài chính, phổ cập tài chính... (nói chung là thiên về ngân hàng, mình thì đang làm bên Ngân hàng Nhà nước và đề tài mình nghiên cứu lúc mình xem hồ sơ của các giáo sư thì chỉ có thầy Akira là có chuyên môn phù hợp để hướng dẫn mình thôi).
    Mình lúc đầu vào cũng hơi run, thầy khá hiền và vui vẻ, ngay lúc đầu vào thầy cầm hồ sơ, hỏi mình một số thông tin cơ bản để chắc chắn là thầy phỏng vấn đúng người, thầy bảo thầy cũng có con gái bằng tuổi mình, cùng ngày sinh với mình. Nói chung thầy rất friendly và lịch sự, mình cũng an tâm hơn chút.
    Sau đó, thầy bắt đầu hỏi công việc hiện tại của mình và mình mới nói được 1 nhiệm vụ thì thầy ngắt lời và hỏi chuyên sâu về công việc, lĩnh vực hoạt động của cơ quan mình...
    Thầy có hỏi về việc là mình ra trường là vào luôn cơ quan mình đang làm, thì ý thầy hỏi là ngày xưa sao lại đăng ký xin việc ở đó, rồi sau này về rồi, có định sang công ty khác cùng lĩnh vực hoạt động (nằm ngoài khối nhà nước) làm việc không. Thầy hỏi mấy ý liền, nhưng mình mới chỉ trả lời về việc tại sao mình lại làm việc ở cơ quan hiện tại xong quên béng các câu còn lại...
    Gay cấn nhất là lúc thầy xem bảng điểm đại học, thầy nói là thấy mình học về Quản trị kinh doanh, vậy thì liệu nó có phù hợp để học tiếp lên lại về Chính sách công hay không? Mình trả lời là có, vì thật sự với kinh nghiệm 5 năm làm việc trong lĩnh vực ngân hàng, và những hiểu biết về lĩnh vực mình đang hoạt động và nền tảng kiến thức mà mình học từ ĐH thì mình hoàn toàn có khả năng. Xong sau đó thầy còn soi lại hỏi mình về mấy môn Kinh tế vĩ mô, Kinh tế vi mô xem mình có nhớ gì không ấy. Rồi thầy bảo các thuật ngữ chuyên ngành sợ nó sẽ gây khó khăn cho mình. Lúc đấy mình bắt đầu rối, cố gắng thuyết phục thầy là dù có thể bây giờ em quên, nhưng em có thể đọc thêm sách, hệ thống lại rất nhanh..., rồi chỉ biết nói quyết tâm là I can do it! thôi. Thêm nữa là thầy bắt đầu nói, ngành thông tin tín dụng của Nhật Bản thật sự là không tốt lắm, sợ không có chuyên gia nào phù hợp để có thể hướng dẫn đề tài này của mày. Lúc đấy thì mình lại càng rối thêm, mình cố gắng lái câu chuyện sang hướng là công việc mình đang làm, lĩnh vực mình đang làm và đề tài nghiên cứu mình làm nó rất là liên quan đến chuyên môn ổn định tài chính và phổ cập tài chính của thầy.
    Sau một hồi, thầy cũng nhìn đồng hồ và bắt đầu hỏi mình là có câu hỏi gì muốn hỏi thêm không. (Nhiều người đến chỗ này thì nói là không có ý gì cần hỏi cả), nhưng mình nghĩ là nên chuẩn bị ít nhất 1 câu hỏi về kinh nghiệm tại Nhật Bản liên quan đến lĩnh vực mình nghiên cứu, vì như thế sẽ chứng tỏ là bạn có thời gian tìm hiểu về đề tài, có những băn khoăn, trăn trở riêng muốn tìm kiếm câu trả lời, và các giáo sư sẽ đánh giá cao nỗ lực thực hiện đề tài của bạn hơn.
    Mình hỏi thầy về việc trong báo cáo môi trường kinh doanh, thì mình thấy Nhật bản không thu thập thông tin tín dụng về các doanh nghiệp, như vậy thì các ngân hàng của nhật bản dựa vào đâu để đánh giá mức độ tín nhiệm của khách hàng doanh nghiệp. Và thầy bắt đầu giải thích cho mình tầm 7 phút nữa. Túm lại là lần phỏng vấn technical interview của mình mất tầm 45 phút.
  3. JDSTR

JDSTR Thành viên mới

Hôm trước mình cũng được phỏng vấn với nội dung gần gần như của bạn. Thầy liên tục kêu là cái này ở VN hoàn toàn có thể làm, không cần phải sang Nhật. Hoặc là Nông nghiệp Nhật chán lắm (tớ apply Nông nghiệp), cực chán, chả có gì để học cả. Đại loại vậy. Rồi hỏi là đi học cái này về liệu có được thăng chức không? Mình mạnh dạn trả lời là có. Mình phỏng vấn tầm 30-40p.
  4. honghuongnguyen

.
    Mình thì may mắn đc thầy khen topic hay, thầy và mình kiểu như thảo luận chuyên môn chứ ko còn là pv nữa, thầy rất nice. Ko biết vòng cuối thế nào, bạn có kinh nghiệm j chia sẻ tụi mình với
  5. bluegem112

Nông nghiệp của Nhật hay mà nhỉ, thầy cứ khiêm tốn haha. Việc học được cách đổi mới phương thức sản xuất và phương thức chăm sóc, rồi thu hoạch được là năng suất của mình đã tăng lên ối rồi :D
    Vậy là bạn đăng ký trường gì.
    @honghuongnguyen hi, mình thì nghĩ vòng cuối này không còn phải là hỏi chuyên môn nữa mà tập trung vào việc bạn có thật sự quyết tâm giành lấy cơ hội đi học không ấy. Kiểu như mình sẽ không có gì gây cản trở mình đi học cả, mình phải thể hiện điều đó. :D Bạn thấy sao, có kinh nghiệm thêm gì không cùng chia sẻ với. Với cả bạn phỏng vấn ngày nào.
  6. JDSTR

JDSTR Thành viên mới

Tớ apply trường Kyushu. Có bạn nào apply trường này ko?
    ngày PV là 2/3? Cậu pv ngày nào? nếu cùng ngày thì hẹn gặp nhau ở chỗ PV
    nhé
    bluegem112 thích bài này.
  7. bluegem112

không mình apply trường Hitotsubashi đó, mình cũng phỏng vấn 2/3 tầm 8h45 là bắt đầu vào rùi.
  8. honghuongnguyen

Ah vậy bạn cũng apply năm nay fai k
    --- Gộp bài viết: 13/02/2017, Bài cũ từ: 13/02/2017 ---
    Tớ cũng kyushu pv ngày 2/3 này
  9. bluegem112

Hi, vậy hẹn mọi người mùng 2/3 chúng ta gặp nhau nha :D.
    Mình là Ngọc - FB facebook.com/minhngoc.2906
    Ai có FB add để cùng tám nhé :D, hy vọng được đi học cùng khóa với nhau :D
  10. honghuongnguyen

Mình add rôi nhe, b học ngành gì