1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học bổng phát triển của chính phủ Nhật bản (JDS) 2016-2017

Chủ đề trong 'Du học' bởi dookei, 22/08/2015.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dookei

dookei Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Văn phòng học bổng JDS tại Việt Nam xin gửi các anh/chị thông tin về

Chương trình Học bổng thạc sĩ toàn phần của chính phủ Nhật Bản (JDS) 2016:

- Chương trình học 2 năm bằng tiếng Anh tại các trường ĐH hàng đầu của Nhật Bản.
    - Các ngành học: kinh tế công, quản trị kinh doanh, phát triển mạng lưới giao thông vận tải và phát triển đô thị, năng lượng, nông nghiệp và phát triển nông thôn, môi trường, biến đổi khí hậu, luật, hành chính công...

Đối tượng dự tuyển:
    - Cán bộ, công chức, viên chức (áp dụng cho cả các đối tượng là nhân viên hợp đồng tại các cơ quan, tổng công ty 100% vốn nhà nước), giảng viên tại các trường ĐH CĐ công lập.
    - Độ tuổi: 24 - 39.
    - Có ít nhất 2 năm làm việc tại các cơ quan nhà nước, trong đó có ít nhất 6 tháng làm việc tại cơ quan hiện tại.
    (Không yêu cầu nộp chứng chỉ tiếng anh quốc tế tại thời điểm nộp hồ sơ)

Hồ sơ nộp về: Văn phòng học bổng JDS tại Việt Nam

Tầng 3, tòa nhà Việt Nhật, trong Trường ĐH Ngoại thương, 91 Chùa Láng, Đống Đa, HN

Hạn nộp hồ sơ: 21/10/2016

Vui lòng truy cập website, đăng ký để tải hồ sơ dự tuyển và cẩm nang hướng dẫn chuẩn bị hồ sơ dự tuyển!!

http://jds-scholarship.org/country/vietnam/

Introduction / Vietnam - JDS
    jds-scholarship.org
    The Project for Human Resource Development Scholarship by Japanese Grant Aid (JDS) has been started in Vietnam since 2000. Up to the present, total of 484 Fellows ...
    Trân trọng!

-----------------------------------------

JICE JDS Project Office in Vietnam
    3rd Floor, Vietnam- Japan Human Resources Cooperation Center (VJCC)
    No. 91 Chua Lang, Dong Da, Hanoi, Vietnam
    Office: 04 3934-7711 04 3934-7712
    Fax: (84 4) 3934-7710

Email: jds.vietnam@jice.org
    Fanpage: https://www.facebook.com/pages/Học-bổng-toàn-phần-chính-phủ-Nhật-Bản-JDS
  2. ThuyNga39

ThuyNga39 Thành viên mới

Chào mọi người, mình là mem mới, đợt này mình cũng nộp hồ sơ JDS, mà lo quá, mình có bằng ielts hạn đến 31/12/2016, ko biết có được nộp hồ sơ ko? RP giờ cũng mới bắt đầu viết, xin chữ ký sếp cũng lo sếp ko ký nữa, có ai đang chuẩn bị hồ sơ đợt này ko, làm quen động viên tinh thần nhau đi mọi người ơi ..huhu
  3. dookei

Bạn vẫn có thể nộp hồ sơ nhé, Ielts của bạn quá hạn rồi, HB này có tổ chức thi TA nên ko vấn đề j, ko đủ điểm khi thi tập trung thì họ vẫn cho nợ bằng TA đến gần ngày có lịch pv lần 1. Yên tâm
  4. nguyencongthanh

nguyencongthanh Thành viên mới

Bạn Dookei năm nay có dự định nộp hồ sơ tiếp không, có thể chia sẻ một số kinh nghiệm từ lần thất bại trước được không? Cảm ơn bạn.

dookei thích bài này.
  5. dookei

Có, nếu các bạn có nhã hứng nghe thì mình sẽ kể. Nhưng hẹn tối nhé. ^^
    batdaunaocanhcamcuabo thích bài này.
  6. dookei

Vâng, nhân có bạn hỏi, mình cũng chia sẻ kinh nghiệm thương đau của mình năm ngoái.

Mình trượt ngay vòng hồ sơ. Trượt hồ sơ tức là sao? tức là hồ sơ của mình có vấn đề. Mình đã nghiêm túc xem lại hồ sơ của bản thân năm ngoái và rút ra những lỗi sau:

- Tiếng anh kém -> đọc guide hiểu sai ý hoặc không hiểu + không tự viết hồ sơ được. Năm ngoái mình viết bằng tiếng việt rồi nhờ dịch sang tiếng anh.

- Cái lỗi đọc guide không hiểu hoặc có hiểu nhưng ko sâu dẫn đến mình ko hiểu đc mục tiêu chính của Program + không hiểu mục tiêu của trường => không chém được trong hồ sơ mình là người PHÙ HỢP với học bổng.
    VD: năm ngoái mình nộp hồ sơ MPP trường Meiji. RP mình viết về 1 đề tài về kinh tế mang tầm vĩ mô và chả liên quan giề đến cái MPP của Meiji, và cái Sub Program thì lại là tăng cường năng lực quản lý. =)).

Nói ra hơi xấu hổ, năm ngoái mình có chút chủ quan duy ý chí, tự cho mình làm ở cơ quan trung ương thuộc diện ưu tiên, ngành hot, xã hội quan tâm. Vậy thì mình chuẩn quá rồi. Sao có thể trượt. =)). Nhưng không các bạn ạ, mình đã nhận ra 1 điều, học bổng trao cho bạn ko phải do vị trí việc làm, càng không phải do bạn may mắn. Người ta chỉ trao cho những người thực sự đầu tư công sức và chứng minh được mình là người phù hợp:

- TA đủ tốt, ít nhất là phải tự viết được hồ sơ một cách rõ ràng, mạch lạc và có chiều sâu.
    - Sự quyết tâm và nghiêm túc: nếu thực sự nghiêm túc và quyết tâm cao, bạn sẽ đào sâu nghiên cứu quyển hướng dẫn, đọc kỹ, tìm hiểu về trường. Suy nghĩ về công việc mình đang làm, điều gì thật sự đang là khó khăn, thách thức của cơ quan từ đó đưa ra đề tài nghiên cứu, quan trọng là cái nghiên cứu của bạn có giải quyết được những khó khăn, thách thức đặt ra và đem lại sự phát triển cho Việt Nam sau khi về nước hay không?

Nhiều bạn hỏi, đề tài của các bạn đưa ra không đúng với ngành và công việc bạn đang làm thì có đc ko? Mình mạnh dạn trả lời luôn là không nhé. Liệu người ta có trao học bổng cho một người mất 2 năm nghiên cứu 1 lĩnh vực mà họ không trực tiếp tham gia và làm việc không? và sau đó khi về nước bạn buộc phải làm lại cơ quan cũ, tức là cái nghiên cứu của bạn chả để làm gì cả.

Đối với những bạn đã đủ đk cần là 2 năm kno, cứ mạnh dạn nộp hồ sơ kể cả TA chưa đủ, còn cảm thấy kém, còn sợ hãi hay v..v với tỷ thứ lý do. Nếu bạn đỗ: ok, bạn quá giỏi. Nếu bạn trượt, đó sẽ là động lực mạnh mẽ để bạn cố gắng năm sau. Không nhiều người đỗ ngay lần đầu. Nộp hồ sơ học bổng mang lại cho bạn nhiều thứ lắm. Sự cố gắng trau dồi TA, hiểu thêm về ngành mình đang làm, kinh nghiệm quý báu sau những lần vấp ngã và quan trọng là quen được thêm nhiều bạn tốt đến từ khắp mọi miền. :D

Mình chỉ chém đc đến đây vì trượt từ vòng gửi xe. Hy vọng nó hữu ích cho những bạn mới chập chững nghiên cứu về học bổng. Các bác đỗ rồi đừng cười em. Em cám ơn!

Ganbatte kudasai ne!
  7. HangV

HangV Thành viên mới

Cám ơn bạn dookie đã cung cấp những kinh nghiệm thật bổ ích, Chúc bạn thành công nhé!
  8. Thien-Long

Thien-Long Thành viên mới

Chào các bạn, bạn nào đã xong hồ sơ giơ tay xem nào :D
  9. batdaunaocanhcamcuabo

batdaunaocanhcamcuabo Thành viên mới

Các bạn chuyển bị đến đâu rồi? Mình thì vẫn cứ loay hoay cấn cái màn xin phép các sếp. Giờ này còn chưa qua nổi vòng xin phép. Lòng nóng như lửa đốt.
  10. HangV

HangV Thành viên mới

Còn hơn một tháng nữa để "năn nỉ" xếp mà, bạn viết RP xong rồi hở?