1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học bổng phát triển của chính phủ Nhật bản (JDS) 2016-2017

Chủ đề trong 'Du học' bởi dookei, 22/08/2015.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. trung1988

trung1988 Thành viên mới

độ dài có giới hạn mà, bạn xem trong guideline í, dài hoặc ngắn hơn 1 chút cũng không sao, quan trọng là nội dung thôi. Còn thư giới thiệu cũng có form sẵn rồi, bạn chỉ cần viết 1 2 câu thôi. quan trọng nhất vẫn là RP
  2. batdaunaocanhcamcuabo

batdaunaocanhcamcuabo Thành viên mới

Năm nay khả năng quá đông nên thi tiếng Anh phải chia làm 2 đợt. Chúc mọi người may mắn nhé.
    dookei thích bài này.
  3. hita45

hita45 Thành viên mới

Em không tạo được box mới, cứ bị báo lỗi, nếu anh chị nào tạo được thì tạo một box cho năm 2017-2018 để mọi nguời cùng trao đổi ạ
    dookei thích bài này.
  4. batdaunaocanhcamcuabo

batdaunaocanhcamcuabo Thành viên mới

Chắc phải đợi 3 tuần nữa biết có kết quả vòng 1 thì mới xôm được. Trên FB JDS cũng không có thông tin gì mới. Mỗi vòng kéo dài một hai tháng thôi mà từ tháng 8 đến giờ thấy dài dằng dặc.
  5. bluegem112

bluegem112 Thành viên mới

Chào cả nhà, mình apply JDS khoá 2017 - 2019. Có ai năm nay cũng apply không. Mình đã nhận được thông tin về lịch phỏng vấn technical interview 1.
  6. JDSTR

JDSTR Thành viên mới

Hôm trước bạn đi phỏng vấn thế nào? Mình phải công nhận là năm nay yên ắng, các ứng viên ko có trao đổi thông tin gì mấy nhỉ
  7. honghuongnguyen

honghuongnguyen Thành viên mới

Nhà mình ơi, có bạn lập topic riêng cho năm nay roài các bạn vào thảo luận nhe
    --- Gộp bài viết: 25/01/2017, Bài cũ từ: 25/01/2017 ---
    Bạn pv thê nào
    --- Gộp bài viết: 25/01/2017 ---

Bạn ơi có topic riêng rôi nh
  8. bluegem112

Bạn ơi, mình không biết topic riêng ở đâu cả, bạn cho mình link được không.

Mình nhận được thông báo pass vòng technical interview rồi, 2/3 này sẽ đi phỏng vấn vòng comprehensive interview. Hồi hộp quá không biết sao.
  9. bluegem112

Mình nộp hồ sơ vào trường Hitotsubashi, hôm phỏng vấn là thầy Akira có chuyên môn về ổn định tài chính, phổ cập tài chính... (nói chung là thiên về ngân hàng, mình thì đang làm bên Ngân hàng Nhà nước và đề tài mình nghiên cứu lúc mình xem hồ sơ của các giáo sư thì chỉ có thầy Akira là có chuyên môn phù hợp để hướng dẫn mình thôi).
    Mình lúc đầu vào cũng hơi run, thầy khá hiền và vui vẻ, ngay lúc đầu vào thầy cầm hồ sơ, hỏi mình một số thông tin cơ bản để chắc chắn là thầy phỏng vấn đúng người, thầy bảo thầy cũng có con gái bằng tuổi mình, cùng ngày sinh với mình. Nói chung thầy rất friendly và lịch sự, mình cũng an tâm hơn chút.
    Sau đó, thầy bắt đầu hỏi công việc hiện tại của mình và mình mới nói được 1 nhiệm vụ thì thầy ngắt lời và hỏi chuyên sâu về công việc, lĩnh vực hoạt động của cơ quan mình...
    Thầy có hỏi về việc là mình ra trường là vào luôn cơ quan mình đang làm, thì ý thầy hỏi là ngày xưa sao lại đăng ký xin việc ở đó, rồi sau này về rồi, có định sang công ty khác cùng lĩnh vực hoạt động (nằm ngoài khối nhà nước) làm việc không. Thầy hỏi mấy ý liền, nhưng mình mới chỉ trả lời về việc tại sao mình lại làm việc ở cơ quan hiện tại xong quên béng các câu còn lại...
    Gay cấn nhất là lúc thầy xem bảng điểm đại học, thầy nói là thấy mình học về Quản trị kinh doanh, vậy thì liệu nó có phù hợp để học tiếp lên lại về Chính sách công hay không? Mình trả lời là có, vì thật sự với kinh nghiệm 5 năm làm việc trong lĩnh vực ngân hàng, và những hiểu biết về lĩnh vực mình đang hoạt động và nền tảng kiến thức mà mình học từ ĐH thì mình hoàn toàn có khả năng. Xong sau đó thầy còn soi lại hỏi mình về mấy môn Kinh tế vĩ mô, Kinh tế vi mô xem mình có nhớ gì không ấy. Rồi thầy bảo các thuật ngữ chuyên ngành sợ nó sẽ gây khó khăn cho mình. Lúc đấy mình bắt đầu rối, cố gắng thuyết phục thầy là dù có thể bây giờ em quên, nhưng em có thể đọc thêm sách, hệ thống lại rất nhanh..., rồi chỉ biết nói quyết tâm là I can do it! thôi. Thêm nữa là thầy bắt đầu nói, ngành thông tin tín dụng của Nhật Bản thật sự là không tốt lắm, sợ không có chuyên gia nào phù hợp để có thể hướng dẫn đề tài này của mày. Lúc đấy thì mình lại càng rối thêm, mình cố gắng lái câu chuyện sang hướng là công việc mình đang làm, lĩnh vực mình đang làm và đề tài nghiên cứu mình làm nó rất là liên quan đến chuyên môn ổn định tài chính và phổ cập tài chính của thầy.
    Sau một hồi, thầy cũng nhìn đồng hồ và bắt đầu hỏi mình là có câu hỏi gì muốn hỏi thêm không. (Nhiều người đến chỗ này thì nói là không có ý gì cần hỏi cả), nhưng mình nghĩ là nên chuẩn bị ít nhất 1 câu hỏi về kinh nghiệm tại Nhật Bản liên quan đến lĩnh vực mình nghiên cứu, vì như thế sẽ chứng tỏ là bạn có thời gian tìm hiểu về đề tài, có những băn khoăn, trăn trở riêng muốn tìm kiếm câu trả lời, và các giáo sư sẽ đánh giá cao nỗ lực thực hiện đề tài của bạn hơn.
    Mình hỏi thầy về việc trong báo cáo môi trường kinh doanh, thì mình thấy Nhật bản không thu thập thông tin tín dụng về các doanh nghiệp, như vậy thì các ngân hàng của nhật bản dựa vào đâu để đánh giá mức độ tín nhiệm của khách hàng doanh nghiệp. Và thầy bắt đầu giải thích cho mình tầm 7 phút nữa. Túm lại là lần phỏng vấn technical interview của mình mất tầm 45 phút.