1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học bổng tiến sĩ 911 đã mở

Chủ đề trong 'Du học' bởi HeroTT, 03/12/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. manhhab

manhhab Thành viên tích cực

vì thư chấp nhận của GS đơn giản chỉ là 1 cái email, còn thư mời học chính thức phải do khoa hoặc trường xác nhận. Có một số trường hợp GS chấp nhận, nhưng khoa/trường từ chối, thì coi như mọi việc bắt đầu lại từ đầu.
    Mình nghĩ VIED yêu cầu vậy là hợp lý, vì letter of offer mới là giấy tờ xác định bạn được chấp nhận vào học ở một cơ sở giáo dục tại nước bạn đăng ký, và đó là cơ sở để tiến hành các khâu tiếp theo như bảo lãnh tài chính, chuyển giao quản lý ứng viên...
    Còn về học bổng 911 năm nay, theo tớ đọc trên facebook của VietPhD thì có vẻ Bộ chưa được chuyển giao kinh phí, và đang cần hoàn thiện thủ tục đóng học phí của ứng viên nên chưa triển khai 911 cho năm nay dc.
    baofinderMen209 thích bài này.
  2. bmkthtdt

bmkthtdt Thành viên mới

Mình đang đợi nộp 911 năm nay, hiện tại mình chỉ có lettre d'acceptation của GS. Không biết mọi người thế nào nhưng GS của mình nói chỉ khi nào chắc chắn sang đó thực hiện thì trường/khoa mới cấp giấy tiếp nhận.
    Trong thông báo tuyển sinh VIED cũng chỉ yêu cầu: "Bản sao văn bản tiếp nhận đào tạo. văn bản đồng ý cấp học bổng toàn phần hoặc bán phần do cơ sở đào tạo, cơ quan, tổ chức, cá nhân nước ngoài và trong nước cấp (NẾU CÓ)."
    Và như mọi năm thì cũng có người đc nhận học bổng rồi mới đi tìm GS.
    Như vậy có nhất thiết phải có giấy tiếp nhận của cơ sở đào tạo khi nộp hồ sơ không ?
  3. manhhab

manhhab Thành viên tích cực

khi nộp HS thì ko cần bạn ah, nhưng khi làm thủ tục đi học (sau khi đã trúng tuyển) thì bắt buộc cần cái đó để làm thủ tục đi học.
    bmkthtdt thích bài này.
  4. thanh_phong89

thanh_phong89 Thành viên mới

Các bạn cho mình hỏi: Mình đang định apply học bổng 911 đi Mỹ. Trên trang web của Cục Đào tạo nước ngoài không thấy yêu cầu GMAT nên mình muốn hỏi liệu có phải nộp GMAT không. Ngoài ra, chứng chỉ GMAT của mình được GMAC gửi qua email nên không có bản gốc bằng giấy. Vậy khi mình nộp printed copy thì có phải cung cấp một hình thức để Cục kiểm tra điểm GMAT không mọi người (ví dụ như file pdf gốc hoặc đường link?
  5. Daisy169

Daisy169 Thành viên mới

Mình nghĩ rằng khi bạn đăng ký đi Mỹ, ngoài những giấy tờ theo quy định của VIED, bạn cũng cần chứng minh rằng nếu được học bổng thì bạn có đủ khả năng để apply thành công vào một trường nào đó (ví dụ có trường hợp được học bổng rồi nhưng ko trường nào nhận vì ko eligible). Thế nên bạn có thể gửi kèm chứng chỉ GMAT để hồ sơ thêm mạnh, cho vào mục Giấy tờ khác (nếu có).
    By the way, thông báo tuyển sinh 911 năm 2014 đã có rồi, có anh chị/ bạn nào chuẩn bị apply ko thì cùng share kinh nghiệm nhé.
    http://vied.vn/vn/content/thongbao/...nuoc-ngoai-theo-de-an-911-nam-2014_56603.aspx
    Nguyen Chi thích bài này.
  6. Nguyen Chi

Nguyen Chi Thành viên mới

Các bạn cho mình hỏi: Nếu đang công tác tại Viện nghiên cứu nhưng cũng có chức năng đào tạo có được xét học bổng 911 không vây?
    maithu thích bài này.
  7. Daisy169

Daisy169 Thành viên mới

Chi ơi trong điều kiện nói rõ là chỉ dành cho đại học, trường đại học, học viện, trường cao đẳng ( trừ cao đẳng nghề), không đề cập tới viện nghiên cứu có chức năng đào tạo bạn ạ.
    maithu thích bài này.
  8. hoangthivanyen

hoangthivanyen Thành viên mới

9. Daisy169

Daisy169 Thành viên mới

Đúng rồi bạn ạ, không cần phải hỏi đâu, bạn đọc ngay trong thông báo năm nay (điểm c Mục 4.2) có nói là ứng viên đã được học bổng diện Hiệp định hoặc NSNN thì phải có ít nhất 2 năm công tác kể từ khi về nước đến thời điểm ban hành Thông báo này thì mới được phép đăng ký dự tuyển.
    hoangthivanyen thích bài này.
  10. becksloc007

becksloc007 Thành viên mới

Đợt vừa rồi mình biết thông tin chậm quá nên chưa kịp thi ngoại ngữ, chỉ có chứng chỉ TOEFL ITP 490 cũ (vẫn còn hạn). Không biết có được không các bạn nhỉ? Mình đăng ký đi Pháp, chưa xin được thư chấp nhận của GS.

Giờ đã hết hạn nộp hồ sơ, không biết là có được bổ sung chứng chỉ mới vào hồ sơ không các bạn nhỉ?