1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học bổng toàn phần chính phủ Úc ADS 2016-2017

Chủ đề trong 'Du học' bởi trung1988, 08/03/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vmky1991

vmky1991 Thành viên quen thuộc

Buộc phải có, ít nhất là JDS và AAS thì theo mình biết là buộc phải có.
    Có hai loại thư giới thiệu
    Loại thứ nhất là thư giới thiệu cá nhân chủ yếu giới thiệu về tính cách, năng lực,...của bạn, loại này có thể nhờ đồng nghiệp, giảng viên đại học hoặc sếp trực tiếp của bạn viết và ký tên, không cần đóng dấu cơ quan.
    Loại thứ hai là thư giới thiệu của cơ quan, loại này xác nhận là cơ quan đồng ý sắp xếp cho bạn đi học. Và loại này phải do người có thẩm quyền ký tuyển dụng, điều động, sa thải,...bạn ký và đóng dấu của cơ quan. Trong trường hợp người có thẩm quyền ủy quyền cho cấp phó hoặc cho trưởng phòng thì người dc ủy quyền cũng có quyền ký, tùy theo quy chế từng cơ quan.

Bạn cần hiểu rõ học bổng chính phủ là nhằm mục đích phát triển nhân lực cho chính phủ Việt Nam, vì vậy, yếu tố được cơ quan chấp thuận đi học để đảm bảo rằng bạn sẽ đóng góp cho chính phủ Việt Nam chứ không phải đi học xong rồi làm tư nhân hoặc ra nước ngoài sinh sống.
  2. ngathu

ngathu Thành viên mới

Cảm ơn bạn đã giải thích rất chi tiết. Mình hiểu mục tiêu của học bổng chính phủ mà bạn nói và mình cũng đang trong giai đoạn tìm hiểu các học bổng khác. Chỉ là mình thấy khó mà xin được LoR của sếp cơ quan nên hỏi để confirm và lựa ra con đường hợp lý hơn :).
  3. vmky1991

vmky1991 Thành viên quen thuộc

ok, chúc bạn may mắn :D
  4. hongnhung081198

hongnhung081198 Thành viên mới

Em xin chào mọi người! Em năm nay 18 tuổi, vừa tốt nghiệp cấp 3 và mới đăng ký học Sư phạm Anh. Em đang tìm hiểu một số trường có học bổng cho học sinh quốc tế về Marketing, em có một số vấn đề cần mọi người giúp ạ:

1/Em học sư phạm Anh nhưng sẽ đăng kí thêm những khóa học marketing ngắn hạn để xin đi làm việc, mọi người thấy khả năng làm trái ngành như vậy ổn không ạ? (vì đa số học bổng đều đòi hỏi phải có kinh nghiệm làm việc 2,3,4 năm trong ngành)

2/Em xem cách apply các học bổng chính phủ thì đa số họ đều yêu cầu apply học bổng đúng với chuyên ngành đang học, không được trái ngành. Vậy thì nếu em thi vào viên chức nhà nước thì em sẽ không thể đi du học với chuyên ngành marketing được đúng không ạ?

3/Trong thời gian đi học đại học, em có dự định sẽ học GPA, IELTS để đáp ứng một phần yêu cầu học bổng, vậy cần thêm một số chứng chỉ nào để mình có thể apply học bổng dễ dàng được ạ?

4/Em có tìm hiểu một số chương trình học marketing ở một số nước, trong đó có MIS của Sing và UNSW của Úc. Mọi người có thể giúp em tư vấn thêm một số trường dạy marketing ở châu Âu và châu Á không ạ?

Cảm ơn mọi người đã quan tâm và em mong được giúp đỡ!