1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học cao học ở Czech thì như thế nào ạ?

Chủ đề trong 'Czech' bởi rongdencn, 22/09/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. rongdencn

rongdencn Thành viên mới

Học cao học ở Czech thì như thế nào ạ?

Mình sắp tốt nghiệp đại học, dự định sang Czech học cao học lý do vì nhà mình có người thân ở Czech, nhưng vì chưa biết nền giáo dục bên đấy thế nào, nên nhờ mọi người tư vấn giùm mình vài vấn đề sau:
    - Ở Czech có trường nào đào tạo chuyên nghành kinh tế, quản trị kinh doanh, yêu cầu tiếng Anh như thế nào ạ?
    Cũng nghe nói bên Czech tiếng thông dụng không phải là TA, nhưng giả như học tiếng Czech rồi học master bên đấy thì mất 1 năm hay 2 năm?
    - Tiếng Czech có cùng hệ ngôn ngữ với tiếng Nga, Đức không (vd như giống về ngữ pháp hoặc từ vựng).
    - Xin visa du học, du lịch sang Séc có thể đi các nước EU phải không ạ?
    - Cuối cùng là các anh chị thấy học hành bên đó thế nào, khó hay không khó, học sinh bên Séc thường thì thế nào ạ
    Mong mọi người tận tình chỉ bảo, giúp đỡ
  2. letienquana1

letienquana1 Thành viên mới

box czech giờ chuyển nhà rồi bạn ạ,nếu bạn muốn hỏi thì sang đây
    http://svcz.org/forum/
    nice days
  3. castroruz

castroruz Thành viên mới

về Kinh Tế và Quản trị kinh doanh thì bạn có rất nhiều sự lựa chọn, có thể học ở OVUT Praha, VUT Brno, MU Brno, hoặc ở các thành phố khác.
    Nếu bạn học chương trình bằng tiếng Anh, thì sẽ có nhiều cơ hội hơn để tìm các suất học bổng học tiếp ở các nước khác trong EU, mà phần lớn là Anh và Hà Lan. Tuy nhiên nếu học bằng tiếng Anh thì bạn phải trả học phí 1 năm tầm 1500 EUR, cũng có thể ít hơn, tùy trường và tùy năm học.
    Nếu bạn muốn học bằng tiếng Czech thì phải mất thêm 1 ~ 1,5 năm dành cho việc học tiếng. Tiếng Czech thuộc nhóm ngôn ngữ Slavơ, nó hơi giống tiếng Nga về phát âm, và cực kì giống tiếng Ba Lan, Slovakia. Nếu bạn hiểu tiếng Czech thì có thể nói chuyện với người Ba Lan hoặc Slovak không mấy khó khăn.
    Visa của bạn lần đầu sang Czech được cấp ở Hà Nội thì không được, nhưng sau khi hết hạn Visa, và bạn gia hạn thêm 1 năm nữa, thì có quyền đi sang các nước khác trong khối Schegen (Các nước EU ngoại trừ Anh và Thụy Sĩ + Một số nước ngoài EU khác ).
    Học khó hay không khó là tùy mỗi người. Cá nhân mình thấy sinh viên bản xứ ở đây hòa đồng và tốt bụng, mặc dù hơi khờ. Giáo viên rất nhiệt tình, và có 1 phong cách dạy rất lôi cuốn. Nhiều lúc mình có cảm tưởng trình độ chuyên môn của họ vẫn không bằng các giáo sư mà mình đã từng học ở Việt Nam, nhưng chính phong cách dạy của họ làm cho sinh viên như bị hút hồn vào bải giảng. Thỉnh thoảng có hôm mình học liên tục từ 8h sáng đến hơn 6h chiều, không ăn sáng, ăn trưa, chỉ uống café cầm hơi mà vẫn cảm thấy rất sung.
    Chi phí sinh hoạt ở đây không đắt và có nhiều ưu đãi cho sinh viên. Nếu bạn có thẻ, thì có thể ăn tại các nhà hàng được trợ giá của các trường hoặc ở ký túc xá. Vé xe bus, tàu lửa, xem phim, tham quan, bảo tàng.. được giảm tầm 40%, và nhiều loại mặt hàng khác cũng được giảm giá. Thông tin có thể xem thêm ở http://isic.org
    http://www.fbm.vutbr.cz/
    Đây là website khoa Kinh tế, trường VUT ở Brno, nghe đâu bên đấy cũng có kha khá người Việt, bạn có thể đọc bằng phiên bản tiếng Anh.
    Nếu bạn muốn học thực - sự, welcome to Czech Republic :D
  4. ca_map_sut_rang

ca_map_sut_rang Thành viên mới

Em cũng có ý định học cao học ở Czech, vì em cũng có người nhà bên đó,em muốn hỏi một vài điều thế này ạ
    - Nếu em học cao học về kinh tế bằng Tiếng Anh thì nên học ở đâu nhất ạ? Chi phí cho cả ăn ở và học phí là bao nhiêu ạ? (nếu tiết kiệm nhất). Các trường ở bên đó có cho học bổng cao không ạ? Vì cái profile của em rất tốt.
    - Có nên đi du học Czech không ạ? Câu này em hỏi cực nghiêm túc ạ, vì ít người đi du học ở đây đúng không ạ?
    Cám ơn các anh chị nhiều.
  5. castroruz

castroruz Thành viên mới

Nếu bạn học về Kinh Tế thì có rất nhiều trường để lựa chọn. Kể cả trường công lập (ĐHQG Praha, VUT Br, MU Br, hay ở Olomouc... ), và một số trường tư (là chi nhánh của các trường ĐH nước ngoài tại CH Séc, phần lớn là mấy trường của Mỹ, Anh, Đức,... học bằng tiếng Anh ).
    Học phí thì không thể nói được, vì nó tuỳ từng trường và chương trình học. Thông thường thì tầm 1000~1500 EUR/năm nếu học bằng tiếng Anh.
    Chi phí ăn ở, điện nước, internet, điện thoại, đi lại, bia bọt, ... ở mức "tiết kiệm nhất " thì khoảng 300~400 USD/tháng.
    Học bổng ở trường mình thì mức giỏi là 5000 crown/ tháng, tính theo tỉ giá quy đổi thì trong khoảng 250~300 USD.
    Theo thiển ý của mình thì mặc dù việc học ở các trường Séc tuy không có gì đáng phàn nàn, môi trường học tốt, điều kiện vật chất tốt, chi phí sinh hoạt rẻ, nhưng nếu bạn có điều kiện học ở các nước "tư bản " hơn như Mỹ, Canada, Úc, Anh ...(với cái profile cực kì tốt của bạn ), thì Czech chỉ nên xếp vào dạng "nguyện vọng 2".
  6. bemitxanh

bemitxanh Thành viên mới

Theo mình ngòai Anh ra ko nên học đại học ở Séc, rất bình thường, tuy sau này sẽ có bằng nước ngòai, về vn chắc chắn dc ưu tiên, nhưng kiểu gì đi chăng nữa bạn cũng sẽ phải học tiếng Séc, và sẽ cực kỳ bị phân tán. Vì ở Séc tuy là châu Âu đấy nhưng tiếng Anh chỉ là thứ yếu.
    Nên đến các nước tư bản, vì ở đó bạn có nhiều cơ hội hơn với vốn tiếng Anh sẵn có, công việc part time có thể tìm thấy dễ dàng hơn, vì người Séc tuy tốt nhưng họ không ưa mướn người vn vào làm part time tại các cửa hàng :)
    Và mình đồng ý với bạn Castroruz, nếu đã muốn học đại học hay cao học, thì Mỹ, Canada, Úc, Anh là sự lựa chọn số 1 đó.
    :)