1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học Đại học và Cao học tại Ý

Chủ đề trong 'Du học' bởi myvelvetyrose, 27/04/2007.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. frantik

frantik Thành viên mới

Xin hỏi có anh chị nào đã và đang học IT tại Ý ở box có thể tư vấn giúp em một số vấn đề sau.
    Em đag học ở Czech, tháng 6 tốt nghiệp. Nhưg học bằng tiếng Cz nên em dự định bỏ ra 1 năm để học lại tiếng anh và làm hồ sơ sau khi chọn nơi sẽ học master. Vấn đề của em là $. và kết quả học ko phải xuất sắc ( theo tiêu chuẩn VN gọi là khá) để lấy đc học bổng đi UK và những nc nói tiếg anh. Em dự định về VN sau khi học xong nên ko muốn tiếp tục học bằng tiếng Cz nữa.
    1. Mong một lời khuyên của anh chị nào học MA bằng tiếng anh, ngành IT càng tốt về chương trình học khi bản thân nước đó không nói tiếng anh. Ý có phải một sự lựa chọn xác đáng ?
    2. Đây là một trường em tìm hiểu http://disi.unitn.eu/edu/egov/courses.xml.
    Không rõ ở đây có anh chị nào đang ở hoặc học tại thành phố này cho chút cảm nghĩ ? Em đã tìm hiểu qua google về thành phố, nhưng nếu được anh chị cho biết cảm nghĩ thực tế và trực tiếp đang ở đó là hay nhất. Đặc biệt về con người bản sứ. :P
    4. Khi ra ngoài giao tiếp, tiếng anh tại Ý có được sử dụng nhiều không ?
    5. Phong cách dạy và học của Ý ? vì hôm roài em đọc đâu trong forum có bác chê ỏng eo phong cách học và giáo sư. Cz chỗ em thì tùy, nhưg nhìn chung là các giáo sư đều nhiệt tình với sv nước ngoai nếu mình chịu học :P (he he có người ghét sv VN vì nhìu thằng quậy ở trường em quá, nhưng gặp tụi em là hết ghét ah :P ).
    6. Có anh chị nào giúp cho một phép so sánh tương đối về chất lượng đào tạo và hướng đào tạo tại những trường dạy vể IT được không ạ ? Em nghĩ cái này chỉ có anh chị nào học ở Ý một vài năm mới có thể đánh giá được. Chứ còn đọc web của trường thì .. quảng cáo vẫn là quảng cáo. Vd cái trường nhà quê của em, các ngành khác thì có thể ko bằng tụi ở thủ đô, nhưng riêng ngành em định theo học thì thực sự mạnh hơn : sofware engineering, mà chi phí sinh hoạt lại thấp hơn so với tụi thủ đô :P.
    Nhưng giờ em biết có ngành này : Professional Master in Technologies for E-Government . Và thực sự thik vì thấy mới, hơn nữa em tự tin vào kiến thức.
    Rất cám ơn sự giúp đỡ của cả nhà.
    P/s: có ai xin được HB ở trường ICT ngành IT chưa? có thể cho em YM để em hỏi thêm được không ah ?
  2. polimi

polimi Thành viên mới

Mình đang học ngành IT ở Politecnico di Milano. Mình có thể trả lời câu hỏi của bạn thế này:
    1. Nói là học ở đây là 1 sự lựa chọn xác đáng hay không thì cũng khó, vì nó mang tính tương đối và phụ thuộc vào khả năng cũng như mong muốn của từng người. Với mình thì mình thấy OK .
    2. Mình không học ở trường đó nên không có nhiều thông tin.
    4. Không có câu 3 mà lại có câu 4 à. Tiếng Anh ở Ý nói chung là ít sử dụng mà mình cảm thấy người Ý cũng không thích dùng. Tiếng Anh chỉ được dùng nhiều ở các khu du lịch và trong campus của politecnico di Milano .
    5. Vấn đề này mình chỉ nói trong ngành mình thôi, ngành khác không biết. Về chất lượng các thày giáo thì khỏi phải bàn (có lẽ họ chỉ có 1 điểm yếu là tiếng Anh thôi vì dẫu sao họ cũng không thể nói tiếng Anh như người Anh được nhưng suy cho cùng thì họ cũng đã rất cố gắng rồi). Mình thấy rằng thầy giáo dạy môn nào, hay lĩnh vực nào thì trình độ chuyên môn của họ trên lĩnh vực đó rất tốt, rất vững. Các thày cũng rất nhiệt tình, cái này cũng khỏi phải bàn. Có thày có việc bận, phải cho lớp nghỉ sớm, nhưng mình lên hỏi bài thì sẵn sàng ngồi lại hơn nửa tiếng để trả lời.
    6. Chuơng trình học IT ở Poli mình thấy là, người Ý rất coi trọng kiến thức cơ bản. Người ta đòi hòi mình nắm vững, nhuyễn kiến thức cơ bản, khi đi thi lần 1, người ta cũng chỉ cần mình nắm nhuyễn các kiến thức cơ bản thôi, các lần sau mới yêu cầu cao hơn. Các trường ở Ý thì mình không biết hết nên không so sánh. Chương trình đào tạo 5 năm ở Polimi có 2 ngành 1 ngành thiên đi sâu về lý thuyết của Computer science còn 1 ngành thiên về ứng dụng. Nhưng mình có thể nhận xét là sinh viên 5 năm học xong ở đây chắc chắn hơn hẳn sinh viên học xong 5 năm ở các trường đào tạo tin học ở Hà Nội.
    7. Ngành của bạn nêu ra ở đây mình không biết nên không có đánh giá gì. Nếu bạn thấy mình đã rất chắc chắn kiến thức và kỹ năng trên các mặt: các kiến thức cơ bản, CSDL, công nghệ phần mềm, các công nghệ web, kỹ thuật đồ họa... thì có lẽ cũng không cần sang đây học nữa.
    Ciao!
  3. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Ahoj,
    Câu 2: Em sang Box Italy hỏi xem, khả năng đc trả lời sẽ cao hơn.
    http://www9.ttvnol.com/forum/italy.ttvn
    Hay vào forum sau đặt câu hỏi:
    http://my.opera.com/duhocsinh_italy/members/
    Cau 4: Ko biết tiếng Ý vẫn tồn tại đc ở Ý thôi. Dĩ nhiên có khó khăn nhưng nếu nhanh nhẹn, biết xoay xở thì ổn hết.
    Câu 5: Việc dạy và học thì ở nước nào cũng thế thôi. Có nơi tốt nơi dở. Uni of Trento mà em đang tìm hiểu là 1 trường tốt.
    Các câu còn lại ko biết để trả lời.
    Hodne stesti.
    Được allroadsleadtoRome sửa chữa / chuyển vào 22:05 ngày 07/03/2008
  4. allroadsleadtoRome

Em ơi nước Í ko bé đâu. Trường Top 100 thế giới cũng có, trường siêu lởm cũng có. Xã hội miền Bắc và miền Nam hoàn toàn khác nhau. Môi trường thì có nơi trượt tuyết đc, có nơi quanh năm vã mồ hôi.
    Em hỏi "nói chung" thế nì thì trả lời sao nổi. Em phải nói rõ là trường nào, thành phố nào, xã hội nào, môi trường nào thì mọi người mới có ý kiến đc chứ.
    PS: Hì, chưa có kết quả chính thức, chuẩn bị tinh thần thế khí hơi sớm đấy.
  5. Thanh_Lam

Thanh_Lam Thành viên quen thuộc

Theo tôi thì hệ thống giáo dục của Ý nhìn chung tiên tiến so với các nước châu Âu, tuy nhiên chậm thay đổi hơn hệ thống của Anh, Đức và Pháp, Netherland... Những năm gần đây người ta thấy sự đi lên của GD Đức khi nước này mở ra nhiều chương trình giảng dạy bằng tiếng anh và đầu tư rất nhiều tiền của vào các trung tâm nghiên cứu nổi tiếng như Max Planck Institute, Bremen University .... Các nước như Pháp, Thuỵ Sỹ, Ý và bắc Âu như đánh hơi được sự thay đổi cần thiết này và họ đã và đang tiến hành sự thay đổi đó. Ý cũng năm trong guồng quay đó nhưng lại thực hiện chậm hơn và vì thế các chương trình giảng dạy bằng tiếng Anh tại Ý không nhiều, chủ yếu là ở cấp độ graduate.
    Về nghiên cứu KH công nghệ thì Ý có sẵn hệ thống viện nghiên cứu có uy tín có tên gọi là CNR (www.cnr.it) có hơn 50 viện thành viên nằm rải rác trên khắp nước Ý. Tại các trường đại học nơi có các viện đóng đô bên cạnh, nghiên cứu công nghệ của trường cũng phát triễn theo. Riêng ngành IT những trường nằm cạnh các trung tâm nghiên cứu này phải kể đến: Roma La Sapienza, Milan University , Politech Milano (trụ sở Milan), Pisa University, University of Pavia. ICT Trento tiên phong trong việc quảng bá hình ảnh và mở các khoá học tiếng anh nhưng không phải là nơi học IT tốt nhất.
    Trong các bảng xếp hạng gần đây của thế giới 4 trường của Ý hay có tên trong danh sách TOP 200 là Roma La Sapienza, University of Bologna, University of Milan và University of Pisa. Tuy nhiên chỉ có Roma La Sapienza là luôn có mặt trong top 100 của các bảng xếp hạng. Tuy các bản xếp hạng chỉ là những tài liệu để tham khảo nhưng nó cũng cho thấy phần nào GD Ý không theo kịp các nước khác. Ngay cả so với châu Á như Singapore, Hàn Quốc hay Trung Quốc.
    Về mặt xã hội thì cuộc sống ở Ý cũng như các nước khác ở châu Âu khá yên bình. Người dân Ý rất vui tính, trung thực và yêu mến người nước ngoài, nhưng họ nói tiếng Anh rất tệ. Cuộc sống hơi buồn vì thành phố rất cổ kính tĩnh lặng. Theo tôi nghĩ nếu ai thích enjoy cuộc sống, art thì hãy chọn đi Ý, chứ muốn có việc làm tốt thì nên đi Mỹ .
  6. allroadsleadtoRome

Về phần này mình nghĩ còn tùy thuộc vào vùng và thành phố. Ở chỗ của Thanh_Lam là vậy. Đó là một thành phố nhỏ, cổ kính và mình đoán là ít dân nhập cư. Nhưng nếu đến các thành phố lớn, nhất là Rome hay các thành phố lớn miền Nam thì ko yên bình đâu. Dù đc học bổng các bạn cũng ko nên đến sống ở Naples/Napoli hay Sicily.
    Mình ko biết về người Ý miền Bắc, chứ người Ý ở nhiều thành phố miền Nam thì e là có rất nhiều người ko trung thực với với người nước ngoài. Ko phải tự dưng nước Ý nổi tiếng với mafia, giờ là camorra gì đó.
    Mình có 1 người quen làm tiến sĩ ở Bocconi (Milano/Milan), bạn í có lần bảo mình là người Ý ở đó lạnh lùng, ko thích người nước ngoài và unhelpful. Bạn ấy bảo vậy thì mình biết vậy, chứ chưa từng đến Milan bao giờ.
  7. bluezephyr

bluezephyr Thành viên mới

Các bác giúp nhà em với! Sang Ý thì nên đi theo đường nào? hãng hàng ko nào? Mọi người bảo ThaiAirways rẻ nhất nhưng vào trang chỉ có tiếng Thái thui, em chịu.
    À, bác nào đã tới thành phố Lucca rồi, cho em biết chút thông tin đc ko ạ? Em cám ơn các bác nhiều.
  8. Thanh_Lam

Bữa trước mới đi chơi ở Lucca với mấy đứa bạn. Trong bụng cứ nghĩ năm nay kiểu gì cũng có người VN sang Lucca vì có tới 45 positions kia mà. Trước hết chúc mừng bạn vì đã được HB của Lucca.
    Lucca là TP rất nhỏ, dân số khoảng 120000, Lucca Pisa Livorno là 3 thành phố nhỏ nằm cạnh nhau. Từ Lucca đi đến Pisa chỉ mất có 30 phút đi tàu thôi. TP nhỏ này có bức tường thành rất độc đáo, dày đến nỗi có một con đường rộng 10 mét án ngữ trên thành. Ngoài ra TP này có rất nhiều tower ngộ nghĩnh, có tower cao hơn 50 mét mà trên đỉnh có trồng một số cây sối.
    Cuộc sống ở Lucca khá yên bình với nhiều nhà thờ. tại Lucca ko có trường đại học chỉ có một viện mang tên là IMT. Mính ko dám khẳng định chất lượng như thế nào. Chỉ biết là năm nay họ offer rất nhiều HB và dán quảng cáo khắp nơi.
    Để sang Lucca bạn mua vé máy bay của Quatar hoặc malaysia Airline đến Roma hoặc Milan, hai hãng này bay rất rẻ. Rẻ hơn Thai Airways. Rồi đi tàu về Lucca, cách thứ 2 là mua luôn vé máy bay đi đến Pisa theo lộ trình VN-Malaysia-Milan (Malaysia A) -Pisa(Alitalia). SAu khi đến Pisa Airport thì bắt train về Lucca. Nếu bạn ngại ko quen đuờng xá thì tôi có thể catch bạn ở Pisa rồi giúp bạn về Lucca.
    Thân.
  9. kakarot

kakarot Thành viên mới

Học master of Environment Engineering bên Ý thì trường nào tốt nhất nhỉ. Có ai biết về học bổng ngành đó không vậy. Thanks.
  10. Thanh_Lam

http://www.scholarshipnet.info/postgraduate/italy-2008-msc-scholarships-in-various-fields-politecnico-di-milano/
    Trường Milan năm nay tuyển đợt 2, còn kịp đó bạn deadline hinh như là giữa tháng 4 thì phải.