1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học đàn violin như thế nào ?

Chủ đề trong 'Nhạc cổ điển' bởi hoavongvang, 07/02/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. music_heal_mysoul

music_heal_mysoul Thành viên mới

hix! bác martenzi xưng mình là tay mơ mà kéo cả concert 64 của Men thì bằng dân đại học rồi. em đây mong sao kéo nổi czardas của monti là muốn nổ đom đóm rồi!
    nếu cần bài thì cứ liên lạc hén ! nếu có bài thì mình gửi cho
  2. martenzi

martenzi Thành viên quen thuộc

ah ,em kéo đựoc những ...30 giây đầu cơ đấy !
    bác cũng hay vào forum nhỉ ? bác là ai thế ,em có quen bác ko ?
    haha ,em còn kéo đựoc ..3 phút đầu của paganini no.1 nữa cơ ,bởi vì 5 phút đầu toàn là ..dàn nhạc chơi mà !
    Bác có tập Czadas ko ,chỉ em với !
  3. xinhxinhnhacvien85

xinhxinhnhacvien85 Thành viên quen thuộc

Hơ hơ,em chẳng bít có thể giúp được gì cho những bác mới học violon ko nữa.Có gì cứ hỏi em,mặc dù em cũng chẳng giỏi giang gì đâu ạNhưng về kinh nghiệm dạy violon cho những người lần đầu tiên làm quen với cây đàn,em nghĩ là em có thừa kinh nghiệm ạ.
  4. xinhxinhnhacvien85

Có bác nào thực sự cần giúp đỡ,mess cho em.Em tư vấn free.Hê hê...
  5. Rockabye

Rockabye Thành viên mới

ha,em cũng kô hiểu làm sao lúc nóng giận em lại càng có hứng kéo violin,chắc vì em cũng kô phải là đứa hay "giận cá chém thớt".Em kô ước mơ thành violinist mà chỉ đơn giản là em nghĩ nó sẽ giúp ích cho hướng công việc em sẽ làm sau này thôi; hơn nữa ông thầy tiếng Anh kêu là "đã là con gái nhà lành thì phải biết chơi piano hay violin:)".Em cũng xác định là học lâu dài, ít nhất là cho đến khi đạt được mục tiêu đặt ra lúc em bắt đầu đi học.
    Ah,em muốn hỏi là làm sao để cái tay cầm cổ đàn nó thoải mái và cổ tay không bị cứng nữa, vì em đang tập thế 1 mà bấm ngón 4 khá khó khăn.Mong mọi ngưòi giúp đỡ nha.
    Uhm,còn cái này nữa, khi bắt đầu học thì mình nên nghe những cái gì liên quan đến violin?Có bắt buộc nghe classic kô nhỉ? Với lại nghe classic thì ban đầu nên nghe cái gì.Em mới chỉ đang nghe Ikuko Kawai thôi.
  6. martenzi

martenzi Thành viên quen thuộc

@xinhxinhnhacvien85 : Ôi trời ,một mặt khác của nghệ sĩ dàn nhạc giao huởng nhạc viện trông xì tin giống Vanessa Mea quá nhỉ ? Lúc đấy đang kéo bài gì mà giựt lắc ghê thế ? cadenza trong paganini no.1 à .À cho anh hỏi violinist thành tài 1 câu nhá : trong cái kỹ thuật rung ấy mà ,chỉ xét khía cạnh là nghe đuợc rung thôi nhá ,chưa bàn đến hay dở ; có phải rung dây Mí là dễ nhất ? Còn mấy dây kia thì phải mạnh tay rung hơn ? À mà khi rung thì không bao giờ đựoc để phần móng chạm vào dây phải không ?
    @Rockabye : Thầy nào nói con gái nhà lành phải biết chơi violin hay piano mà bậy thế ,nghe cứ như làm sang ấy ? Martha Argerich ai bảo là con gái nhà lành nà Cái đấy thích hợp cho ai có điều kiện cơ ,còn lành hay không thì do mình chứ ?!? Học violin giúp ích cho công việc gì của bạn ? Ca sĩ à ? Hy vọng là bạn sẽ yêu thích violin và học đuợc càng lâu càng tốt !
    Không biết bạn bao nhiêu tuổi mà tay cứng ? Tập thêm 1 thời gian nữa thì bạn sẽ " giã nhuyễn" đuợc bàn tay đuợc thêm một chút ,mới học có 1 tháng ai cũng thế cả !Mà bạn chắc vẫn trong giai đoạn "kìm kẹp" thật chặt cây archet hử ?
    Lạ nữa là tại sao bạn thích violin mà không qua nhạc cổ điển ? Thế bạn nghe violin ở đâu mà đâm ra thích violin ? Nếu ở SG, bạn nên tìm nghe bộ 4CD " Violin solo " - tên không chính xác vì trong đấy búa xua um xùm : cello ,concertos ... ,chắc của VN tuyển ! nhưng rất hay 90% là tiêủ phẩm nhỏ ,tổng cộng khoảng 60 bài ,toàn bản thu gần như hay nhất của từng tác phẩm ,có những tác phẩm rất lạ và hiếm ,lại hay nữa ! Nghe CD 3 đi ,chưa ai kéo chuơng 1 sonata op.24 - Mùa Xuân của Beethoven hay như thế đâu !
  7. hatiendung

hatiendung Thành viên mới

Thế bạn cho hỏi mua đàn, mua dây ở đâu nhỉ ? giúp mình đi , có chỗ nào ở HN không ?
    Còn tìm thầy dậy nữa chứ , mình chưa biết tí gì về vĩ cầm
    Mong câu trả lời của bạn !
  8. hatiendung

hatiendung Thành viên mới

Bạn có sẵn sàng giúp mình học đàn không ?
    Mình mong câu trả lời của bạn !
    có thể cho mình biết địa chỉ để mình đến học ?
    số dt của mình 0989087632
  9. Rockabye

Rockabye Thành viên mới

em kô ở Sài Gòn nhưng em sẽ cố kiếm.Chỉ có điều em thấy martenzi là người khá cực đoan.Nếu kô đúng 100% chắc cũng đúng 99,9% Em kô là ca sỹ và chắc chắn công việc của em sau này cũng không dính nhìu đến âm nhạc lắm đâu.Nhưng đâu phải cứ là ca sỹ, nghệ sỹ mới cần biết nhạc và chơi nhạc cụ nhỉ?
    Thầy giáo không bậy đâu, martenzi đừng nói thế vì em rất kính trọng thầy.Thầy cũng là một người thích cổ điển và vì muốn sinh viên hiểu và biết nhìu về cổ điển nên mới nói vậy. Dù sao cũng cảm ơn martenzi.
  10. xinhxinhnhacvien85

Hình như lúc đó em đang kéo bài Cotton Eye Joe
    cover của Vanessamae nên chắc phong cách có giống cô ấy thật.
    Anh hỏi em về phần rung thì theo em dây Mi đúng là rung dễ
    nhất vì nó ko bị chạm vào dây nào khác.Nhưng em thích rung
    dây La hơn.Khi rung cũng như khi bấm,làm gì mà được để móng tay được chạm vào dây chứ ạ!Hì hì,anh cũng chơi violon sao?Hay quá!
    Bạn gì ý nhỉ,trong thế bấm của violon thì ngón 4(ngón út)là khó bấm nhất,vì nó là ngón yếu nhất và cũng ngắn nhất.Nhưng cứ chịu khó tập 1 thời gian,sẽ khắc phục được,lúc đó ngón nào cũng chẳng còn khó nữa.Hehe...