1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học Đệm piano các bài hát qua Video !

Chủ đề trong 'Nhạc cụ - Kỹ thuật' bởi Kid1304, 13/01/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Kid1304

Kid1304 Thành viên quen thuộc

Hàng "Cô Gái đến từ hôm qua" đã về !
    Gửi bạn alicela.
    Bạn chú ý nè....khi tập đệm nên đánh đô trưởng (là gam đơn giản nhất so với những gam khác" --> dễ nhìn dễ nhớ dễ học!
    Do vậy bài này mình sẽ chơi gam Đô Trưởng cho giọng Nam (thực tế giọng Nam bài này sẽ phải chơi theo giọng La Giáng Trưởng)
    Bạn chơi piano hát giọng Nữ thì chơi Đô Trưởng là ngon, vì bài này ca sĩ Thu Phương hát cũng là giọng Đô Trưởng.
    File 1: Cô Gái Đến Từ Hôm Qua (hình chất lượng cao 70Mb)
    http://rapidshare.com/files/14639721/Co_Gai_Den_Tu_Hom_Qua-kid.mpg
    File 2: là file nén của file 1 (hình chất lượng thấp hơn chút cũng đủ để xem) phải xem bằng QuickTime
    http://rapidshare.com/files/14642522/Co_Gai_Den_Tu_Hom_Qua-kid.mov
    Theo tôi bước đầu tiên muốn đệm 1 bài hát thật hay, có tình, người đệm phải thuộc giai điệu và lời bài hát, điều đó dễ giúp ta có thể cảm nhận đc đến đoạn nào cần phải chuyển hợp âm (dần dần trở thành thói quen) tất nhiên bạn phải nắm đc gam đó gồm những hợp âm gì!
    Ví dụ:
    - Đô Trưởng về cơ bản có vài hợp âm như C, G, F, Am tiếp ko biết
    - Còn tôi theo thói quen thì oánh loạn xạ nghe hợp thì gõ vào thêm vài hợp âm nữa
    C,C7, G, Am, Em, Dm, D7, F ....loạn xạ thôi..
    Điều quan trọng nhất là :
    1- Phải nghe bài muốn đệm thật nhiều, để có thể ra đc hợp âm cần gõ....
    2- Phía trên kinh nghiệm của bác Thắng là phải chạy gam và Appe thật nhiều ( rất tốt ) tuy nhiên có thêm điều 1 thì bạn đỉnh rồi !
    3- Khi đã biết chạy tất cả các loại gam của Piano, đọc thêm 1 vài sách về các hợp âm khó của nhiều thể loại như Jazz, Cổ điển chẳng hạn ( Tôi thấy nhiều cao thủ đệm có những hợp âm nghe rất ngang nhưng lại thành hay so với từng câu trong giai điệu, rất khoái mà chưa nghiên cứu đc nhiều!
    ---> Nghiên cứu thêm đây, có bác nào biết chỉ giáo dùm!
  2. lekieuly

lekieuly Thành viên mới

Kid ơi, nhìn thấy topic và file hay quá, nhưng kg hiểu sao rapidshare không download được, kg hiểu có vấn đề gì không. Bạn có thể check được kg?
  3. Kid1304

Kid1304 Thành viên quen thuộc

Oái......sao mình kiểm tra trên rapidshare 1 ngày trung bình trên 50 lượt download file của mình, mà tính đến giờ mới có 21 bài trả lời (tính cả vài bài câu của mình)
    Có bác nào, anh chị em nào quan tâm, ủng hộ vài lời cho chủ đề nó xốn xang xôn xao.....! Ko có ủng hộ mình lại phải chuyển chủ đề "dạy hát xướng âm cấp tốc" đấy !
    hihi ! đến lúc đó đóng cửa chủ đề đệm đàn...sang diễn đàn khác !
  4. onggiadaukho6569

onggiadaukho6569 Thành viên rất tích cực

Góp thêm 1 kinh nghiệm nữa nhé:
    Để đệm hát tốt, bắt buộc phải thuộc mô típ đệm cho tay trái theo từng điệu. VD: Walz, hành khúc, latinh v.v...
    Điều này là đương nhiên thôi, chả nhẽ chơi bài Làng tôi lại dùng Chachacha .....
  5. Sis

Sis Thành viên quen thuộc

Về phần hợp âm thì cũng đơn giản thôi. Giọng gì thì cứ xài nguyên 7 hợp âm của nó là ok. (thông thương là thế)
    VD Đô trưởng có 7 nôt : Đô mê mi fa sol la xi. Cứ chồng nốt lên là được 7 hợp âm: C, Dm, Em, F, G, Am, Bdim. Trong 7 hợp âm này bậc I, IV, V ưu tiên nhất rồi đến II, III, VI và VII.
    Còn đệm hát trên piano đúng là khoai! Gặp bác nào giọng dễ dễ ko sao, gặp bác nào cứ phải đúng F#m, G#m hoặc Ebm mới hát được thì..... Tèo luôn!
  6. onggiadaukho6569

Gặp trường hợp như đồng chí Sis nêu thì chơi Piano trên Organ hoặc Piano điện thì vô sờ tư luôn. Chứ mà đệm bằng Piano cơ thì coi như tai nạn nghề nghiệp vậy.
    Nói vậy thôi cũng phải có giải pháp chứ, đề nghị ca sĩ là xuống nửa cung chẳng hạn. Nó mà không đồng ý thì bảo "mày vào đây mà đánh đàn!!!!".......... hihihihi
  7. Sis

Sis Thành viên quen thuộc

có 1 cách khác là.... Tự mình đánh xuống nửa cung xong bảo nó "vẫn đánh đúng tông đấy chứ" :)) có khi nó ko biết đâu.
  8. British

British Thành viên mới

ôi các bác ơi, đúng là tuyệt vời thật. cách này đơn giản dễ hiểu, em mới học organ đc 2 năm và chuyển sang piano một năm đã tập toẹ đánh được rồi.
    Xin vote bác Kid và bác Codep 5*
  9. onggiadaukho6569

Nhân dịp năm mới Đinh Hợi 2007, xin được chúc anh em trong box nhạc cụ-kỹ thuật cùng toàn gia một năm mới an khang, thịnh vượng gặp nhiều may mắn, tiếp tục cống hiến được nhiều hơn nữa cho sự nghiệp "Xã hội hoá âm nhạc" cao cả.
    Xin được gửi tới anh em bản .... nghe đi rồi biết:
    http://download.yousen***.com/CC84BD912C369D2D
  10. onggiadaukho6569

Nhân dịp năm mới Đinh Hợi 2007.
    Xin được chúc anh em trong box nhạc cụ-kỹ thuật cùng toàn gia một năm mới an khang, thịnh vượng gặp nhiều may mắn, tiếp tục cống hiến được nhiều hơn nữa cho sự nghiệp "Xã hội hoá âm nhạc" cao cả.
    Xin được gửi tới anh em bản .... nghe đi rồi biết:
    http://download.yousen***.com/CC84BD912C369D2D