1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học mà chơi, chơi mà học Version 2 - Quản lý game Dobinhminh ===> 4 bang hội thống lĩnh game: Cái ba

Chủ đề trong 'Game Show' bởi dobinhminh, 09/05/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dobinhminh

dobinhminh Thành viên rất tích cực

Học mà chơi, chơi mà học Version 2 - Quản lý game Dobinhminh ===> 4 bang hội thống lĩnh game: Cái bang, Vít vít, Địa chủ, Gà phái - Đế

Trò chơi kia đã đi đến hồi kết thúc nên trò "Học mà chơi, chơi mà học Version 2" mở ra để tiếp tục phục vụ các bạn nào [​IMG]. Trò chơi này phổ biến ở nước ngoài. Tên trên mạng của nó là Scrabble.
    Có 1 bàn chơi như ảnh:
     [​IMG]Có các ô được phân biệt ra bởi các màu. Ô ở giữa màu tím là ô Start. Người chơi đầu tiên sẽ đặt quân của mình vào ô Start (Ô start này sẽ được nhân đôi điểm của từ nhé). Trên các ô có các màu khác nhau có giá trị khác nhau. Cụ thể là:
    ][​IMG]
    - Ô màu đỏ có chữ 3W = 3 word nghĩa là vào ô đấy sẽ được số điểm nhân ba lần của từ mình ghép được
    - Ô màu xanh ngọc có chữ 2L = 3 letter nghĩa là vào ô đấy sẽ được nhân 2 lần số chữ mà mình đặt ở đấy
    - Ô màu hồng 2W = nhân 2 lần từ
    - Ô màu xanh nước biển 3L = nhân 3 lần chữ
    Luật chơi cụ thể như sau: Đây là trò chơi ghép bằng tiếng Anh. Mỗi từ ghépTừ ghép được bắt buộc phải là từ có nghĩa trong tiếng Anh. Những từ có nghĩa nhưng là từ viết tắt thì ko đc tính cho dù nó có trong từ điển. Ví dụ: từ A.M (buổi sáng), Fa, La (nốt nhạc), Ha (ha ha - tiếng cười) Yeah ... thì sẽ ko đc tính
    Trước tiên là mỗi người sẽ chọn cho mình 7 chữ cái bằng cách quay số. Số chữ sẽ được tính theo ID. Sau đó Mod sẽ PM cho mỗi người chơi các chữ cái của họ tương ứng với 7 số ID của họ. Mỗi 1 chữ cái sẽ có 1 số điểm đính kèm với chữ. Cụ thể:

Bắt đầu chơi bằng số chữ mà người chơi có. Số ở bên cạnh chữ sẽ là số điểm mà người chơi được hưởng. Trong trường hợp mà số ID vẫn thế nhưng số chữ cái hết mất rồi thì Mod sẽ tự cho người chơi chữ theo số lượng ở bên trên.
    Người đầu tiên sẽ phải đặt chữ của họ vào ô Start. Mỗi 1 số chữ sẽ có số lượng chữ tương ứng theo bảng và điểm của từng chữ. Sẽ có 4 người chơi. Số điểm nhận đc sẽ được nhân đôi thành số Gold mà người chơi nhận đc. Người chơi có thể tự tính điểm của mình và Mod chỉ kiểm tra lại cũng như up bàn chơi lên cho mọi người xem có đúng cũng như để biết phải đi tiếp thế nào. Hết một lượt chơi người chơi sẽ được nhặt tiếp để có đủ 7 quân. Và lại bắt đầu lại từ đầu theo đúng thứ tự. Luật chơi thì có vẻ phức tạp như vậy nhưng chơi rất dễ và còn học được nhiều từ mới tiếng Anh nữa. Khi nào ko thể ghép được chữ nữa hoặc hết chỗ để chơi thì kết thúc (vì số lượng chữ có hạn - xem bảng trên). Cuối ván sẽ kiểm tra và tính điểm trên những chữ còn lại. Cộng tất cả số điểm người đó có trong trò chơi trừ đi số điểm mà người đó còn giữ trong tay có kết quả cao nhất thì người đó đoạt giải nhất. Gold thưởng cho giải nhất sẽ là 1000 Gold. Giải nhì 700 Gold. Giải ba 400 Gold và giải bét đc khuyến khích bằng 200 Gold. Ngoài ra người có số điểm kỷ lục trong mỗi trò chơi cũng sẽ được cộng thêm 500 Gold nữa.
    Lưu ý : là trò chơi này được phép sửa bài để ghép được từ có nghĩa nhưng phải sửa trước khi người sau mình chơi và trước khi chủ trò post ô chữ. Sửa sau khi người sau mình chơi và chủ trò thì bài đó sẽ ko được tính.
    Ví dụ: người đi đầu tiên, ghép chữ HAPPY (hạnh phúc) - bắt buộc người chơi đầu tiên phải đặt chữ của mình vào ô màu tím ở giữa là ô Start. Người chơi có thể nói rằng: Đi cho tớ chữ Happy với chữ H đặt ở ô H8. Thì người đó sẽ được điểm theo ô điểm tương ứng với giá trị của chữ cái. Đến ô xanh nghĩa là đc nhân 2 lần từ, và ở đó họ có chữ Y4 thì thì họ đc 8 điểm. Vậy là người đó đc H2 + A1 + P3 + P3 + Y4 x 2 = 17 điểm.
    Người tiếp theo có thể bắt đầu từ bất cứ chữ nào tại ô chữ người đầu đã đi. Ví dụ: Người thứ 2 đi từ PAN (xoong, chảo) chẳng hạn (tất nhiên là người chơi phải có từ đó trong số mình PM cho họ). Họ sẽ nói là họ muốn đi từ PAN hàng dọc bắt đầu từ J8.Thì từ đó họ sẽ đc H2 + O8 + I1 = 11 điểm nhưng lại trúng phần nhân 3 lần từ nghĩa là họ đc 11 * 3 = 33 điểm.
    Lưu ý là có phần blank nghĩa là từ trống. Chơi nó sẽ thế này nhé: Ví dụ người thứ 3 có ô Blank. Họ muốn ghép từ OUT và họ muốn lấy điểm của ô nhân 2 lần từ chẳng hạn. Họ đặt ô Blank vào bên cạnh chữ N (vì luật bắt buộc từ ghép sau phải đi từ những từ đã có và bắt buộc từ phải có nghĩa) ?" nghĩa là bắt đầu đi từ ô K10, đặt từ Blank đầu tiên và ghép từ hàng ngang và sau đó họ ghép chữ OUT = Blank0 + O1 + U1 + T1 = 3 điểm. Nhưng chữ T của họ lại đc hưởng 2 lần từ nên họ sẽ có là 5 điểm. Ngoài ra có thể dùng Blank như 1 từ tự do. Có nghĩa là ta có thể điền bất cứ chữ gì vào ô Blank nó trong trường hợp bí ko biết dùng từ thế nào. Nhưng điểm của ô Blank đó cho dù là bất cứ chữ gì cũng sẽ bị tính là 0 điểm.
    Tính điểm dựa trên các từ ghép được miễn là từ có nghĩa, tính cả hàng dọc và ngang. Có thể ghép thành nhiều từ chỉ căn cứ vào các chữ có sẵn. Ví dụ người thứ 4 có thể ghép chữ U, N, G vào giữa chữ Y và O. Chữ U ở L9, N, G ở L10 và 12. Họ sẽ ghép được từ YOUNG và họ sẽ có số điểm như sau: (Y4 x 2 + U1 + O1 + N1 + G2) x 2 = 26 điểm.
    Ván này sẽ chơi theo nhóm nhưng có một số bạn lại muốn chơi lẻ nên các nhóm chơi hoặc bạn chơi vào đăng ký ngay nhé. Có gì không hiểu về luật chơi mời sang bên topic Version 1 xem các bạn khác đã chơi nhé.
    Bởi vì đây là trò Học mà chơi - Chơi mà học nên dựa vào trò chơi này, tớ nghĩ ra thêm 1 luật mới của trò chơi như sau: Dựa vào từ đã ra các đội có thể có thêm điểm bằng cách đặt câu dựa vào từ đã ra. Mỗi từ của câu đó sẽ được tính 5 điểm (kể cả is, a, an ...) bởi vậy câu càng dài càng trúc trắc càng được nhiều điểm. Điều kiện đặt ra là câu dựa vào từ đã ra bắt buộc phải đúng ngữ pháp và có nghĩa. (không có chuyện đúng ngữ pháp mà ko có nghĩa hoặc là có nghĩa mà ko đúng ngữ pháp) [​IMG].Các đội đi ô chữ và post luôn câu mà họ có luôn lúc đó hoặc là cứ đi ô chữ và sau đó người đại diện sẽ post bài nói rằng câu của tôi dựa vào từ đó sẽ là .... đồng thời cũng sẽ tự tính điểm dựa vào câu mà đội đó đã đặt (thế mới có nhiều việc để bàn đúng ko?). Ngoài ra bởi vì đây là trò Học mà chơi - Chơi mà học. Nên bắt buộc đội chơi phải dịch nghĩa của từ mình đặt và câu mà mình đặt. Nhưng như thế không có nghĩa ko bắt buộc là có từ thì phải có câu đặt ra theo từ. Câu đặt theo từ chỉ là câu để cộng điểm thôi. Tuy nhiên các đội còn lại có quyền moi móc lỗi sai của câu mà đội kia đã đi [​IMG]. Nếu tìm ra lỗi sai và đặt lại được câu đúng thì toàn bộ điểm của câu đó sẽ thuộc về đội chỉ ra lỗi sai. Nếu như đội 2 tìm đc lỗi sai của đội 1, rồi đội 3 tìm đc 1 lỗi sai khác của đội 2 hoặc là tìm đc lỗi sai khác của đội 1. Thì điểm của toàn bộ câu đấy sẽ đc chuyển cho đội 3. Ghi chú thêm là nếu đội 2 tìm đc 2-3 lỗi sai trong 1 câu của đội 1 thì cũng chỉ đc nhận điểm của câu đấy thôi. Vì câu chỉ đc có ngần ấy điểm thôi mà [​IMG]Nếu mà đội sau lại tìm ra lỗi sai của đội bị lỗi sai thì tất nhiên đội sau sẽ được hưởng điểm của đội trước [​IMG]. Nghĩa là câu đó đc tính điểm cho đội nào đặt đc câu đúng nhưng quyền đi đầu tiên thuộc về đội có từ đó. Ngoài ra nếu đội sau mà tìm ra lỗi sai của đội trước nhưng đội trước chứng minh đc là mình ko sai thì đội sau sẽ bị trừ 1/2 số điểm của câu.Còn điểm để xác định đội vô địch và đội giành đc kỷ lục của ô chữ chỉ dựa vào số điểm có đc qua ô chữ thôi. Ngoài ra điểm để cộng Gold sẽ là điểm của ô chữ và điểm của câu đặt đc (ko nhân đôi số điểm ra Gold nữa). Các đội có ý kiến gì về luật mới thì cứ cho ý kiến nhé. Sau đó tớ sẽ chuyển luật mới lên trang đầu. Các đội đã đi ô chữ rồi có thể vào và đặt câu mới nhé.
    Một luật "nhân quả" là, câu ấy phải có từ đã đặt của đội mình. Nhưng nếu ai có thể đặt được câu có nhiều hơn 1 từ thì sẽ được hưởng điểm thưởng, như sau:
    VD) Đội Vịt đặt câu có chữ "dream"
    She dreams a dream of the best dreams
    Thì câu trên đã có 3 chữ dream.
    Giả sử câu trên được A điểm, vì câu này có 3 từ cần thiết nên mỗi chữ extra được cộng thêm điểm lũy tiến/ nhân; ví dụ:
    - Chữ dream thứ 1 không tính thưởng, vì buộc phải có, trong luật- Chữ dream thứ 2, thưởng 100 đ- Chữ dream thứ 3, thưởng 200đ (=100đ x2)- tương tự, điểm thưởng là bằng nhân đôi số điểm của chữ liền kề, vd chữ dream thứ 4 được thưởng 400d (200x2)
  2. dungsidietcasau

dungsidietcasau Thành viên mới

em đăng kí
  3. AvriLavigne

AvriLavigne Thành viên mới

Em nghĩ bên này sẽ cho 4 phái đấu với nhau.
  4. yo_hatsukoi

yo_hatsukoi Thành viên rất tích cực

Mình bỏ phái Vít vít rồi cũng xin đăng ký 1 chân được ko ???
  5. dobinhminh

Chị cũng nghĩ nên thử chơi theo nhóm xem sao? Nhưng giờ mục đích các nhóm lập ra hình như khác xa mục đích ban đầu rùi. Chả biết mọi người có muốn chơi nữa ko? Trong khi lại có rất nhiều cá nhân đăng ký chơi. Vả lại chị chưa biết nên tính điểm cho các thành viên trong nhóm ra sao. Có lẽ nên quy định là 1 nhóm có nhiều nhất là 5 người nhé?
  6. NCD

NCD Thành viên rất tích cực

Gà phái xin tham gia trận thư hùng này, mong Nữ hiệp @dobinhminh tiếp nhận
  7. pokyvn

pokyvn Thành viên mới

Cái bang phái ra mặt đăng ký đây
  8. dobinhminh

Nếu các bang phái cử đại diện ra đăng ký đầy đủ thì topic này sẽ giành riêng cho bang phái. Và topic cũ sẽ mở ván mới cho những ai muốn chơi cá nhân. Các bài viết bàn luận sau này sẽ chuyển về topic chat chit. Ở đây sẽ chỉ để chỗ cho mọi người chơi thôi . Hạn chót đăng ký là tối mai nhé. Các bang phải cử ra nhiều nhất là 5 người kèm nick cụ thể để còn phục vụ công tác cộng Gold sau này nhé. Chữ sẽ gửi cho 1 người đại diện thôi. Các bang phái tự hẹn giờ nhau để bàn bạc về ô chữ rồi post bài. Tớ sẽ tính điểm và đưa ô chữ của mọi người lên bảng. Cố gắng mỗi bang phái cũng chỉ nên có 1 người post bài chơi thôi nhé. Các bang phái vào đăng ký mau nào
    Được dobinhminh sửa chữa / chuyển vào 23:37 ngày 09/05/2006
  9. cowboy_hanoi

cowboy_hanoi Thành viên mới

nếu V2 dành cho bang fái thì Cái Bang xin phép được tham gia hạn chót nộp danh sách thành viên là bao giờ thế nhỉ?
  10. nhaquetinhcanthan

nhaquetinhcanthan Thành viên mới

Vít Vít Bang em xin đăng ký trận thư hùng này