1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học piano cho người lớn (25t) mới bắt đầu ở Hà Nội ( quanh quận Đống Đa ) !

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi Shin_Meo, 13/01/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Shin_Meo

Shin_Meo Thành viên mới

Bạn gì ở trên nói, học viên lớp bạn ý, 60t vẫn học đàn, thế nên không gì là quá muộn bạn ạ :))

@bác sentence : Nếu đã bỏ ra đc gần 700$ mua đàn digital, thì mình sẽ không tiếc 200K/buổi học đàn, để có thể thoả mãn ước mơ và niềm yêu thích. Các bác nam đi ăn nhậu, mỗi buổi nhậu tính ra phải gấp mấy chục lần buổi học đàn của mình ^^
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Bác Kidmusic cho mình hỏi, học phí 150K/buổi /75' là lớp mấy học viên hay 1 thày 1 trò ạ. Giá bên trung tâm bác em thấy hơi cao hơn so vo với bên musicland ở Hào Nam, với sỹ số 3 người/thày
  2. onggiadaukho6569

onggiadaukho6569 Thành viên rất tích cực

Rõ ràng là bạn chưa từng tham dự một buổi học piano thực sự, bạn có thể hỏi những người đã từng học piano hoặc bạn hãy thử tưởng tượng trong một căn phòng có 2 cây piano cơ cùng chơi 1 lúc thì sẽ ra sao ?
    Về vấn đề học phí và hình thức học tại Kidmusic bạn có thể gọi điện hỏi trực tiếp và nên tìm hiểu thêm các nơi khác nữa, tôi miễn bình luận.
    Chúc bạn tìm được nơi học như ý.
  3. Shin_Meo

Shin_Meo Thành viên mới

Ôi, em mà đã từng tham dự một buổi học piano thực sự thì em đã không phải lên đây í ới thế này. Vâng ạ, em sẽ rất cân nhắc lời khuyên của bác :)
  4. virgoman

virgoman Thành viên mới

Học một môn nghệ thuật nào đó như âm nhạc, khiêu vũ sẽ có rất nhiều lợi ích cho bản thân. Nó làm cho tâm hồn ta phong phú hơn, khả năng cảm nhận cơ thể mình tốt hơn, những lúc buồn, vui, cô đơn vui luôn có cây đàn để chia sẻ. Đó là một điều thật tuyệt. Bạn 25t, lại là nữ nữa và sự bắt đầu như thế là muộn so với nhưng đứa trẻ 10t được bố mẹ chúng cho học đàn, nhưng vẫn là sớm so với thời gian còn lại của cuộc đời. Hơn nữa với người đi làm có rất nhiều yếu tố môi trường ảnh hưởng đến họ, và việc học sẽ rất dễ bỏ giữa chừng.

<FONT class=imageattach color=black size=4 face=[/IMG]Học nhạc chưa bao giờ là dễ dàng cả, yếu tố đầu tiên là nhịp phách, giống như một con lắc đơn chuyển động xung quanh vị trí cân bằng của nó, bạn phải dùng nhịp chân để giữ nhịp. Nhịp phách là yếu tố cơ bản, nhưng vô cùng quan trọng hãy tưởng tượng chơi một bản nhạc mà sai nhịp thì tất cả sẽ bỏ đi hết. Do vậy, cuốn sách cơ bản người thầy sẽ giúp bạn làm quen với các nốt nhạc và thể hiện chúng trên phím đàn đúng trường độ, cao độ. Âm nhạc chỉ có 7 nốt cơ bản thôi, có thể học thuộc rất nhanh, nhưng nhìn chúng trên khuông nhạc mà đọc ra ngày tức thì như những con số thì không hề đơn giản chút nào, nó cần thời gian để biến phản phản xạ vô điều kiện. Cái quý giá nhất của người học nhạc là phản ứng với nốt nhạc, nhìn một khuông nhạc anh/cô ta hình dung, tưởng tượng ra được phải diễn tấu như thế nào, chơi như thế nào cho đúng. Giả sử một người đã học guitar khoảng 3 năm, mặc dù anh ta chưa biết gì về piano, nhưng khi anh/cô ta học piano thì nó phải nhanh ít nhất 2, 3 lần người mới bắt đầu vì thực chất các kỹ thuật tay là không quá khó để học, điều này cũng đúng theo chiều ngược lại.

Thời gian và sự kiên trì là yếu tố bắt buộc, bạn nên xác định bỏ ra khoảng 3 năm và đều đặn mỗi ngày dành ra vài tiếng để tập luyện, thì mới hy vọng đạt được một trình độ nào đó. Có một nghiên cứu thế này, khi nghiên cứu những sinh viên giỏi piano so với các sinh viên khác, người ta thấy rằng sau khi tốt nghiệp, người giỏi thường tập luyện trên 10,000h. Vấn đề ở đây không phải thông minh hay không, từ đó người ta nói rằng con số 10,000h là con số để não bộ của chúng ta kịp tiêu hoá hết lượng kiến thức kia. Đó là cái giá của sự kiên trì. Thầy giáo của Tôi nói rằng, sau khoảng 1 năm học viên là người lớn chỉ còn lại 40-60% với piano, với guitar là 30-50%.

Học phí và địa điểm học, bạn nên tìm đến nhà thầy/cô giáo để học thì hay hơn, người thầy không chỉ dạy cho bạn cách chơi nhạc mà truyền cho bạn cảm nhận về cái hay đẹp của âm nhạc. Nên chọn những người thầy giỏi vì những người giỏi sẽ đào tạo ra những người trò giỏi, người thầy phải nghiêm khắc thì học viên mới tiến bộ, vì nếu bạn sai mà thầy bỏ qua cho bạn, thì cái sai này sẽ tiếp tục gặp lại ở những bài sau. Về học phí thì theo Tôi biết ~ 800K-1M /1month, tuần 2 buổi, 1 buổi 1h. Thời gian học trên lớp không cần dài 1h là đủ, vì bạn tự tập ở nhà là chính, đến lớp thầy sẽ chỉnh cho bạn chỗ sai, chưa ổn.

Tiếng đàn guitar thì trầm ấm, say đắm, nhưng piano thì thật sự bay bổng, khiến người ta như bay lên. Chúc bạn thành công.
  5. Shin_Meo

Shin_Meo Thành viên mới

Mình cảm ơn bài viết của bạn, vì thực sự là nó rất đúng với tâm trạng mà mình đang theo đuổi bây giờ. Điều cần thiết trong hiện tại là mình chưa thể biết/hiểu được là mình phải tìm đến ai/đâu để có thể hướng dẫn tỉ mỉ cho mình nền móng cơ bản nhất của việc học piano cũng như khuông nhạc, nhịp, phách, cao độ, trường độ vì thật ra là mình đâu có một chút khái niệm nào đâu . Học cái gì cũng thế, quan trọng là cái nền móng cơ bản, nền vững rồi thì sau này cái gì cũng dễ dang hơn. Về học phí thì mình cũng đã chuẩn bị từ 1-1,5M/tháng, đã xác định thế rồi nên không lăn tăn lắm về giá cả, quan trọng là kiến thức mình thu lượm đc thôi. Do đó mình đang lên đây để hỏi kinh nghiệm của mọi người mà ^^
  6. dohuythiep

dohuythiep Thành viên quen thuộc

toàn đại gia ở đâu chứ mình ăn nhậu 1 bữa đóng 1-200k là hoành tráng lắm rồi ;))
  7. Shin_Meo

Shin_Meo Thành viên mới

@dohuythiep : bạn đã đi làm chưa hay vẫn còn là sinh viên ?
  8. vitcon_kid

vitcon_kid Thành viên mới

Tớ vào ủng hộ tinh thần bạn đây.
    Vừa cãi nhau với người yêu, ngồi đàn 1 lúc đau nhừ cả tay cả người, thế là hết cả giận dỗi luôn :x Thích lắm, nó là phương pháp hữu hiệu để xả stress. Chúc bạn sớm thực hiện được mục đích của mình.
  9. dohuythiep

dohuythiep Thành viên quen thuộc

E đi làm 5 năm nay rồi :-bd
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Nói thật là nếu bạn mua một cái bao cát về tập đấm thì xả xì chét tốt hơn so với đàn rất nhiều, mình kiểm chứng rồi nhá không phải nói đùa đâu :D
  10. Shin_Meo

Shin_Meo Thành viên mới

Bác dohuythiep này chả có tí lãng đãng nghệ sỹ gì nhỉ, chán với bác quá đấy :((