1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học tập và sinh sống ở Melbourne hay là ở Sydney hơn nhỉ?

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi Crematory_007, 24/04/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. CongTangTonNuNguyenThiMongMo

CongTangTonNuNguyenThiMongMo Thành viên mới Đang bị khóa

Sydney được đánh giá là thành phố đáng sống thứ 4 trên thế giới (chỉ sau một vài thành phố ở Bắc Âu). Cái này căn cứ vào nhiều thứ. Một trong nhưng thứ quan trọng nhất là độ happiness. Nói chung dân Úc sống tương đối lành mạnh và không quá vội vã bon chen như các thành phố lớn khác.
    Do đó, chọn Úc hay không còn tuỳ thuộc vào cách sống mỗi người. Muốn giầu có, muốn thành đạt lớn: đến Anh, đến Mỹ. Muốn cuộc sống thanh bình dễ chịu: đến Úc
  2. sickworld

sickworld Thành viên mới Đang bị khóa

Nếu là dân làm ăn thì sống ở Sydney hơn phải không ạ?
  3. CongTangTonNuNguyenThiMongMo

Cũng còn tuỳ...
    Nếu bạn chỉ đơn giản cần tìm một job (full time or part time) thì Sydney có nhiều cơ hội hơn hẳn tất cả các thành phố khác của Úc. Còn nếu bạn định làm ăn thì có quá nhiều yếu tố phải tính đến, ví dụ như loại hình làm ăn, hội phường, khả năng cạnh tranh... Cứ nhìn thực tế thì thấy. Tôi thấy đồ may mặc (như lụa) thì ở Mel có nhiều cửa hàng người Việt hơn. Mel cũng có nhiều cửa hàng ăn Việt lớn và nổi tiếng hơn. Nhưng nếu định kinh doanh dạng siêu thị đồ VN thì ở Sydney có nhiều người Việt và châu Á hơn. Làm dịch vụ, xuất nhập khẩu... ở Syd cũng chắc có nhiều cơ hội hơn. Buôn hàng trắng (ma tuý) ở Syd cũng có lẽ khấm khá hơn
    Nhưng nếu bạn sợ làm ăn cạnh tranh không nổi thì nên chạy xa cả hai thành phố này. Có khi đến một vùng nào đó ít người (Việt)lại dễ thở và dễ thành công hơn.
  4. dmsg

dmsg Thành viên mới

hehe mới chỉ nghe thấy là đã biết tỏng Sydneysie rồi......LoL
  5. CongTangTonNuNguyenThiMongMo

Biết tỏng? Sao phải phí công đoán thế. Ngay bài ở trang trước tôi viết tôi đọc báo Sydney Morning Herald mà. Đọc kỹ mọi bài đi đã nhé
    Được congnu sửa chữa / chuyển vào 08:11 ngày 18/05/2004
  6. stars_bt

stars_bt Thành viên mới

Còn 1 khía cạnh khác nữa mà mọi người chưa đè cập tới la: sydney tập trung đông con trai hơn con gái, còn Mel thì ngược lại. Một người bạn của mình trên Sydney nói rằng, O Syd, con gái ít nên khá được cưng chiều. Anh nào muốn tán em nào thì phải thườg xuyên mời em đó đi ăn và đi coi phim trong khi o Mel thi con gái phải mời con trai đén nhà ăn va rủ di coi phim, thế có chán ko. Nếu mà bạn là con trai và chưa có gf thi nên xuống Mel, còn nếu la con gái thì lên Syd.
    Đây chi la 1 khía cạnh tôi nói để bạn tham khảo thôi nhưng nó ko phải ko quan trọng. Vì theo như tôi thấy thì nhiều ngwời vừa stress với việc học cộng với cả stres vì ko tìm dược người yêu đe cò thể tâm sự va san sẻ bớt những khó khăn trong đời sống. Vì thế ma ko ít bạn gái o Mel ước giá như hồi trước chọn Syd, nhưng cũng ko ít bạn trai o Syd ước được học o Mel. Hi hi nhưng dù sao chọn trường học, va nganh học phù hợp với mình là đièu quan trọng nhất. Tình yêu thì đe sau này tính cũng được, chỉ hơi tiéc cho tuổi trẻ của mình được học ma ko được yêu :(
  7. Christian_Vieri_new

Christian_Vieri_new Thành viên quen thuộc

Trời ơi, chị ơi vote chị 5* chị nói những gì y chang em nghĩ luôn đặc biệt là câu cuối đau lòng làm sao khi được học mà ko được yêu nhất là khi tuổi trẻ còn đang phơi phới
    Ở nhà em có 2 bạn gái, thôi rồi, được các anh rủ đi chơi suốt, từ chối chả hết, còn mấy thằng con trai thì thôi rồi Lượm ơi .... Chủ nhật thứ bảy đến ngồi buồn, (đi chơi chả lẽ đi chơi với con trai nó lại tưởng gay thì bỏ miẹ)toàn phải lôi bia ra uống chán chả muốn chết.Con gái ở Sydney ít quá trường em cũng ít thê thảm, mà nếu có cũng toàn các chị, cả trường quen mỗi 1 em Việt ít tuổi hơn (Kì sau có khi đăng kí 1 khoá Tiếng Tàu cưa mấy em Chinese vậy)
    Nhắn các tình yêu ở mel : Chả hiểu các tình yêu thích gì ở cái thành phố lạnh giá đấy cả
    Nhắn các tình yêu ở Syd: Các tình yêu có biết là mỗi lần các tình yêu đi chơi cùng mấy anh, để lại bọn này ở nhà phát ghen phát tị ( mặc dù ko yêu) lên ko?
  8. campioni

campioni Thành viên quen thuộc

Hehe, có số liệu (tương đối ) cũ này :
    Male Female
    Syd 6100 2300
    Mel 4900 3400
    (source : chỉ có CHúa mới biết )
    Chú Vierỉ : kêu nghe hơi thảm - weekend hả , ko học chứ gì ?
    1- đá bóng
    2- đi làm
    3-kéo nhau đi chơi (anh thấy men đi với nhau chả có vấn đề x gì cả ,lolz - ko có chị em ,đỡ phải ý tứ
    4- PC game (đừng nói ko biết chơi nhá )
    ....blah blah
    ANh ko nói anh ko băn khoăn chuyện có /ko có Gf , nhưng còn nhiều cái khác nữa chứ ?
    Ko thì XUỐNG MEL
    (chú ý , số lượng và chất lượng cũng khá tương quan - theo các bô lão còn già hơn anh ,anh thì phải xuống Mel học thử đã )
    Ps: anh ủng hộ chú cưa gái Tàu - (1 hành động yêu nước )
  9. lambchop1308

lambchop1308 Thành viên mới

Hừm...vậy không lẻ mình cũng có giá vậy sao? Gal ở syd mà có giá thì mình cũng được thơm lây.....Mấy ông này lại ngồi ca cẩm bài ca " Đời tui cô đơn " nữa à...Mà đâu nhất thiết ở Mel hay Syd, theo Chop ở đâu girl cũng có giá hơn boy cả...hehehe...Ngay cả vụ xin job , Chop thấy girl cũng dễ xin hơn boy à...Trường Chop thì người việt ít xỉn à...chả biết bao người, đếm đi đếm lại chỉ biết 6,7 người...Boy thì ông nào cũng bị buộc hết gùi..ah, Macquarie theo Chop biết thì nhiều girl còn single , mà toàn 84,85 không đấy...Ai cũng xinh xắn nữa...hihihi....
  10. Christian_Vieri_new

Christian_Vieri_new Thành viên quen thuộc

Nước xa ko cứu được lửa gần Sorry nhưng cái trường Mcquarie của chị yêu là ở đâu vậy nhỉ ? N Sydney ?
    Gớm ông anh tưởng gái TQ mà dễ cưa à ? keke tiếng Tàu thì cóc biết TA thì củ chuối có muốn nói I "nove" U cũng chả biết nó có hiểu ko
    Mà thôi thằng em cũng đỡ chán rồi hôm nọ là ngồi nhớ nhà thì post vậy thui bi h đời lại tươi sắp tới là thi sau thi sẽ đi bris sau đi bris sẽ tìm việc làm ( như lời ông anh) đời vẫn đẹp