1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hoc thi TOEFL nha ba'c Manh

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi caigichaduoc, 07/08/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Cobrahp

Cobrahp Thành viên mới Đang bị khóa

Hehehe, Mr Mạnh này nói về chửi bậy thì nổi tiếng rồi. Nếu như lời bạn "caigichaduoc"
    thì không nên học lớp Mr Mạnh vì nếu bạn học chắc chắn sẽ xảy ra án mạng mất - I am serious.
    Đây là một trong số rất nhiều câu chửi mà thằng em họ tôi học ở đó kể :
    "Chúng mày tưởng học TOEFL dễ lắm à, phải có hồng phúc mấy đời mới học được đấy, để học được TOEFL mả nhà chúng mày phải táng ở Hàm Rồng, chứ táng ở hàm lợn là không học được đâu"
    Xin lỗi, nghe nó kể xong, I have no idea. Chẳng lẽ như thế mà gọi là thày giáo à ...
  2. amorousdevil

amorousdevil Thành viên mới

Buồn cười thật, thằng anh em học bác Mạnh, chắc là người quen nên không dám chửi lăng nhăng. Nhưng nghe nó kể chú ý vừa ngồi dạy học vừa chửi nhau với hàng xóm hé hé. Nghe mà buồn cười. Mà hình như nó cũng chẳng lên được bao nhiêu thì phải.
    Loved by few, Hated by many, Respected by all​
  3. Tigris_Corbetti

Tigris_Corbetti Thành viên mới

chào các bạn,
    tiếng ông Mạnh này cũng nổi gớm. Có lẽ đúng ông ta cũng đã học từ Mỹ về thật lên đã khá giỏi tìm một cách đi cho riêng mình tại Vietnam. Cách dạy học "chửi bới" của ông ta cũng là một cách Marketing riêng chăng. Tuy vậy cũng khá thành công, biểu hiện là ông ta vẫn sống tốt được bằng việc dạy học chửi bới này. Đánh đúng tâm lý của mọi người là "chắc là dạy tốt thì mới có người chịu bị chửi vậy". Vậy ta cứ cho là ông ta dạy tốt đi.
    Nhưng ông ta ko phải là người dạy TOEFL duy nhất... ko có ông ta, bạn cũng có thể thi và đõ tốt được. Hơn nữa, trong cuộc sống hiện đại, chúng ta phải học cách tôn trọng nhau trước rồi bước tiếp sau có tiến thêm thì làm. Cũng xin đính chính luôn ở đây là tôi cũng chỉ "nghe" chưa thấy hay nghe trực tiếp nên chỉ viết những dòng trên về một ông Mạnh mà có tính cách như các bạn đã nêu.
    Việc luyện thi TOEFL, xin chia sẻ với các bạn chút kinh ngiệm bản thân, đặc biệt là cho các bạn "ít tiền" vì tôi cũng vậy. Tôi bắt đầu học tiếng Anh từ năm lớp 6, ngừng rồi tới năm 11 mới bắt đầu học. Suốt năm 11, tôi rất sợ tiết học Anh văn... vì dốt. Đi học ai cũng phải trực nhật ( tức là làm vệ sinh lớp) tôi luôn tránh giờ học tiếng Anh. Ko tránh khỏi thì phải lẩm nhẩm hai câu, suốt từ lúc đứng lên chào cô giáo đến khi ngồi xuống , mặc dù hoàn toàn ko biết nó có nghĩa gì:
    Cô giáo sẽ hỏi: Who is on duty today?
    Mày (tôi) phải trả lời: I´m on duty today.
    Cô giáo tiếp: Who is absent today?
    Tôi: Nobody is absent today.
    ... và có ngày cũng bị lộ tẩy, lộ thế nào thì bạn biết đó.
    Tôi tự học là chính. đọc báo, tạp chí tiếng Anh. Cứ đọc nhẩm to lên, vừa luyện được nghe, vừa luyện được cách đọc. Kì là cứ có từ mới nào là tôi cũng tra từ điển, sau mới thấy là ko cần thiết, mình hiểu ngữ cảnh là đủ. ( rât cần thiết cho thi TOEFL). Nhược điểm của tự học là khả năng giao tiếp của tôi kém. Nhưng nhược điểm này sẽ được khắc phục nếu bạn có cơ hội giao tiếp. Mục đích của bạn là thi được TOEFL. Bẵng đi một thời gian ko dùng, sau này tôi có việc phải thi TOEFL, mà thời gian có hạn. Rất may tôi tìm được một cuốn sách tiếng Anh của NXB Prentice Hall, khá cũ nhưng chắc bây giờ vẫn xuất bản. Rất tiếc là tôi đã cho cuốn sách đó đi, nếu có điều kiện tôi sẽ cố liên lạc để tìm tên của cuốn sách đó. Nội dung của cuốn sách là: bạn có để ý rằng nhiều khi ta đoán mò trong TOEFL cũng có thể có điểm cao. Technique, kĩ thuật là ở chỗ đó. Khi đi thi, bạn hãy suy nghĩ, đặt mình vào vị trí của người ra câu hỏi. Họ bẫy mình ở chỗ nào? ??????. Một ví dụ như câu hỏi có 4 câu trả lời. Hai câu sẽ đối ngược nhau. Một câu hơi giống với câu hỏi, một câu bla bla.... Quan trọng là ta tìm được câu đối xứng đó. và suy nghĩ chút là tìm được câu trả lời. Khi đọc cuốn đó xong, tôi đi thi tự tin hẳn. Đi thi, đoán mò (dựa trên cuốn sách) cũng đạt. Điểm thấp thôi, 217 CBT nhưng cũng đủ cho việc của tôi. Với trình độ của nhiều bạn trong đây, tôi chắc sau khi đọc cuốn đó ko cần phải đi học ông M. gì đó.
    Xin thứ lỗi, nhưng tôi chịu ko nhớ nổi tên cuốn sách mà đã vội post bài lên đây. Nhưng nếu liên lạc lại được, tôi sẽ post lên. Bạn thử tìm trong hiệu sách có loại nào kiểu cracking TOEFL như vậy. Chú ý, cũng một kiểu sách luyện TOEFL nhưng là chỉ những tips theo kiểu đặt mình vào người ra đề thi.
    Chúc các bạn may mắn, good luck.

Tigris Corbetti
  4. MTH

MTH Thành viên quen thuộc

" Hắn vừa dạy vừa chửi, ngày nào cũng chửi, cứ mỗi khi ngồi xuống xó nhà mở cassette là hắn chửi..." Đó là những gì tôi nhớ lại thơì kì ngồi học ở nhà ông Mạnh.
    Thành thực mà nói ở đây tôi học được nhiều thứ nhất và tiến bộ nhanh nhất. Tuy nhiên nếu gọi ông Mạnh là thầy thì làm hỏng mất cái từ này.
    Ngoài ra thì ông Mạnh chưa từng bao giờ đặt chân đến Mỹ cả, cái này là bố vợ ông Mạnh confirm với tôi
    Em ơi Hà Nội phố
    Ta còn em tà áo nhung huyết dụ
    Đất nghìn năm còn mãi dáng kiêu sa
    Phường cũ bên danh người đẹp lụa
    Ngõ phố nào in dấu gót hài hoa.
    MTH@