1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học Tiếng Anh ở đâu vừa rẻ vừa chất lượng

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi lenhi1407, 15/02/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. xiangqi_87

xiangqi_87 Thành viên tích cực

Sắp sửa có tranh luận to theo hướng của topic sau http://ttvnol.com/f_69/1411534/page-2 bắt đầu từ trang 2 nhé. Để tránh lặp lại những luận điểm đã được nêu ra trước đó mong các bạn vào topic trên đọc 1 tí nhé.
  2. bhavaghita

bhavaghita Thành viên mới Đang bị khóa

tôi viết bài này cũng cóc cần quan tâm thái độ của bạn với tôi là gì. Chỉ vì muốn trả lời cho câu hỏi của bạn trước kia bạn từng hỏi mà tôi chưa trả lời. Khi bạn nói đúng làm sao tôi bắt bẻ bạn được mà bạn bảo rằng tôi hay làm? chỉ khi bạn nói sai tôi mới có thể bắt bẻ bạn được.
    Bạn không cần đem nội quy ra dọa tôi. Tôi biết mình nên làm gì nên bạn cũng không cần phải dọa
  3. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Bó tay với cái bạn này. Tôi cần gì dùng nội quy ra dọa bạn, tôi có lợi gì từ việc dọa bạn đâu chứ. Tôi chỉ thấy bạn dọa tôi thì tôi bảo là chúng ta chơi chung 1 forum thì chỉ cần cùng tôn trọng nội quy, chứ bạn dọa tôi làm cái gì. Bạn thấy tôi sai hay ai thấy tôi sai thì cứ phản bác (và họ vẫn thường xuyên phản bác), chứ bạn lôi chuyện "đúng là bạn không ưa tôi nên sẽ bắt bẻ tôi" (trích dẫn từ post của bạn) ra dọa làm cái gì, hãm.
  4. tphat2009

tphat2009 Thành viên rất tích cực

Lối dậy TA của VN là theo lối bilingual (lúc tớ còn tại VN, bây giờ thì không rõ). Lối dậy của Mỹ là ESL. 2 lối này hoàn toàn khác biệt nhau, nên khó mà so sánh được khi dùng giáo viên VN hay tây.
  5. freebird8x

freebird8x Thành viên rất tích cực

Ở đây có bác nào học lớp của Mrs Thuỷ ed quảng cáo bên box "Tìm thầy/bạn học ngoại ngữ" chưa ạ ? Không biết chất lượng có tốt không nhỉ ?:|
  6. AnhCaPhom

AnhCaPhom Thành viên mới

Lối dạy "dùng 2 ngôn ngữ" hay "ngôn ngữ thứ 2" như bạn nói đó là các phương pháp cơ bản, nó có thể tốt với người này nhưng ngược lại với người khác. Phương pháp nào thì cũng hướng tới mục tiêu là truyền tải được kiến thức đến người học một cách hiệu quả nhất. Và ở điểm này tôi đánh giá sách tây thầy tây cao hơn, dựa vào trải nghiệm thực tế của tôi.

4 năm cấp 2 tôi học tiếng Nga, 3 năm trung học chuyên tiếng Pháp (3 năm liền thi toàn quốc có giải hẳn hoi), đại học thì cử nhân tiếng Nhật. Vị chi 11 năm dùi mài ngoại ngữ ở trường công, kiến thức học được tương đối. Nhưng chỉ sau 1 năm học tiếng Anh ở trường tây với giáo tây, tư duy ngoại ngữ của tôi tốt hơn hẳn. Và đó là điều làm tôi tâm đắc nhất: Họ đã làm được chức năng quan trọng nhất của giáo dục, đó là thay đổi được tư duy, nhận thức của tôi khi tiếp cận một vấn đề: Hãy đơn giản hóa mọi sự việc, Simply The Best, sống đơn giản cho đời thanh thản...>:D1 năm. Tôi thấy thầy nói điều đó có vẻ khổ sở chứ tôi thấy lại rất bình thường: Đâu chỉ tiếng Nhật (tiếng Nhật là ngoại ngữ rất khó học), mà nói chung trình ngoại ngữ sinh viên VN rất kém. Tôi hay tuyển người hoặc tiếp xúc với họ trong môi trường kinh doanh nên không lạ:-??

Bây giờ gia đình nào có điều kiện là gửi con du học hoặc học trường tây ở VN, thậm chí mẫu giáo cũng trường tây. Đó là một xu hướng tốt, không ai phủ nhận cả. Khoảng chục năm gần đây giáo dục VN liên tục cải cách dạy và học, không biết kết quả ra sao rồi? Nhưng xem qua các giáo trình (nhất là sách kinh tế, kỹ thuật) thì toàn thấy bê từ sách nước ngoài vào, rồi biên tập, e*** từ sách tiếng Anh. Điều này chứng tỏ một thực tế rằng chúng ta luôn phải học hỏi, cập nhật kiến thức từ những nền văn hóa, các xã hội văn minh hơn chúng ta???
  7. Anxiety

Tôi mong một ngày nọ bạn có điều kiện sống (sống chứ không phải du lịch nhé) ở một nước ngoài bất kỳ để xem tình hình học ngoại ngữ ở những nền văn hóa, các xã hội đó như thế nào. Chứ bây giờ tôi có nói gì đi nữa thì bạn cũng nghĩ VN là dân hạ đẳng, chính sách giáo dục ngoại ngữ VN là mông muội, chỉ có Tây là nhất, là xịn, là "đỉnh"...thôi.

Riêng tôi có điều kiện ngồi học ngoại ngữ với cả học sinh lẫn người đi làm già 40-50t ở nước ngoài rồi. Những người đó cũng học ngoại ngữ 5-7 năm ở trường phổ thông của nước họ (hoặc hơn), nhưng họ vẫn cứ bập bẹ thôi, vẫn chẳng nói được câu gì ra hồn. Tình trạng một thằng Anh học 7 năm tiếng TBN nhưng vẫn chẳng nói đc câu TBN nào, nếu nó không 3-4 hè liên tiếp té sang TBN vừa học vừa du lịch là phổ biến. Tình trạng một thằng Đức không nói đc tiếng Pháp dù học 7 năm tiếng Pháp ở trung học, nếu nó không 3-4 hè liên tiếp té sang Pháp vừa học vừa du lịch là phổ biến. Tình trạng một thằng Ý không nói được tiếng Anh dù học 7 năm tiếng Anh ở trung học, nếu nó không 3-4 hè liên tiếp té sang Anh vừa học vừa du lịch là phổ biến. Tình trạng một thằng Mỹ học tiếng TBN 7 năm trung học mà không nói đc tiếng TBN, nếu nó không sống ở mấy ban đầy rẫy người Mexico là phổ biến. Còn thế nào là phổ biến? Là khi bạn sống ở Ý là gặp đủ nhiều người ở trong tình trạng tôi mô tả thì bạn sẽ thấy đó là phổ biến. Còn đứng ở VN ngóng mỏ sang Tây thì thấy Tây nó là "đỉnh của đỉnh" là phải rồi. Tây nó sang mà, mắt xanh mũi lõ, lại là dân tư bản, giỏi mà, VN phải kém chứ.
  8. AnhCaPhom

AnhCaPhom Thành viên mới

Bạn Anx nói cái gì tôi chả hiểu:)) Bạn toàn lạc đề à, chả ăn nhập gì với bài viết của tôi[-X

Hãy xem lại bài viết, và chỉ trả lời vào luận điểm của tôi, hiểu ý chứ? Bạn nói người Đức, TBN, Pháp ra đây làm gì? Khi chưa hiểu trường lớp tôi đang học? Thưa với bạn là chả thiếu màu da gì trên đời và các chủng tộc thì rất đa dạng, bạn nhé! Vậy sự giao thoa văn hóa của tôi kém bạn chắc? Mà bạn đã vênh vang khuyên tôi "khi nào có điều kiện", "ngóng mỏ" nọ kia, còn bạn thì "riêng tôi có điều kiện":)):)):)). Bạn nghĩ mình là ai mà có quyền dạy đời người khác???

Tôi đang nói về phương pháp dạy và học, và chia sẻ với chủ top kinh nghiệm của cá nhân tôi (không phải chia sẻ vu vơ hay trém gió như ai đó). Nó là phương pháp dạy hiệu quả đối với tôi và tôi mong người khác tham khảo, đơn giản chỉ vậy thôi>:D<

Bạn là thành viên của diễn đàn, hơn nữa còn là admin. Hãy cẩn trọng lời nói của mình, trước khi tranh luận nên tôn trọng quan điểm và có thái độ hợp tác với người khác. Còn bây giờ xin mời nói tiếp đi, tôi sẽ tranh luận với bạn đến cùng (mặc dù điều này tôi không hề muốn). Chẳng qua bạn thích đào cùng tát cạn mọi vấn đề, nên không chiều theo ý bạn thì bạn sẽ quy chụp tôi như bao người khác ở box này thôi[-(
  9. Anxiety

Hài nhỉ? Bạn mới chính là ng cần đọc lại trc khi phản biện.

Tôi hoàn toàn k động chạm đến quốc tịch những người đi làm nghề dạy học ở những cái trung tâm bạn học, để mà bạn phản biện gì đó bằng cái lý lẽ "Bạn nói người Đức, TBN, Pháp ra đây làm gì? Khi chưa hiểu trường lớp tôi đang học? Thưa với bạn là chả thiếu màu da gì trên đời và các chủng tộc thì rất đa dạng, bạn nhé!"?

Tôi phản biện cái gì thì có quote rõ đấy, bạn đọc lại trước khi reply nhé.

Chuyện bạn chia sẻ kinh nghiệm cá nhân thì có ngu thì mọi ng vẫn đọc thấy chữ nghĩa hiển lộ rồi, nên bạn không cần khoe (?) hay chê bai ai đó (ai nhỉ?) chém gió hay không có kinh nghiệm cá nhân mà vẫn bịa, vì rằng tôi không mà cũng không ai ở đây chỉ trích gì bạn về chuyện bạn đưa kinh nghiệm cá nhân ra cả. Bạn lôi chuyện này vào làm gì? Phục vụ mục đích gì? Liên quan gì đến post của tôi?

Mong bạn thực hiện điều chính bạn rao giảng:
    1/ Hãy cẩn trọng lời nói (bạn reply tôi trật ý thì nóng nảy cũng có để làm gì! trớt quớt mà!)
    2/ Hãy tôn trọng quan điểm (giống như tôi làm ấy: tôi chúc bạn có đc trải nghiệm mới vì tôi biết lý lẽ của tôi khó lòng làm ng chỉ có kinh nghiệm bạn đang có có thể thay đổi quan niệm được)
    3/ Có thái độ hợp tác (giống như tôi làm ấy: công nhận ngay lập tức rằng nếu bạn không có đc trải nghiệm khác thì tôi khó có khả năng thay đổi quan niệm sẵn có của bạn.)

Post reply vừa rồi của bạn tôi xem là vô giá trị, vì nó không dính dáng gì đến post tôi post, không liên quan gì đến những lý lẽ tôi đưa ra. Nó giống như bạn nói "Con chó này giỏi" để đáp lại câu "Cá hôm nay tươi nhỉ!" của tôi: Trớt quớt. Đã trớt quớt thì không xét tiếp nữa. Và tôi cũng bỏ qua, không chấp nhặt thái độ nữa, khi nội dung đang trớt quớt.
  10. AnhCaPhom

AnhCaPhom Thành viên mới

Hãy bình tĩnh: Khi dữ liệu sai thì có giải cách nào cũng ra đáp số sai, đúng không bạn?

Bạn đã hiểu sai thông tin của tôi (chữ đỏ bôi đậm). Không phải quốc tịch của thầy mà là quốc tịch trò, không phải là trung tâm mà trường đại học của Mỹ, bạn nhé! Thế mới giống cái lớp mà người TBN, Pháp, Đức của bạn học chứ? So sánh phải ở mức độ tương đồng để hạn chế sự khập khiễng, đúng không? Tôi không hiểu bạn kỳ thị người khác đến cỡ nào mà nói "người Anh, Đức, Ý, Pháp, TBN học đến 7 năm mà không nói được câu ngoại ngữ nào ra hồn"? Thực sự tôi không tưởng tượng được có người như thế, hay bạn học ở lớp những người thiểu năng trí tuệ? Bạn chỉ có thể nói là rất kém khi đi làm và áp dụng vào công việc, như tôi đề cập ở bài viết của tôi. Người ta có thể kém nhưng không đến nỗi ngu bạn à- trừ trường hợp thiểu năng, ngớ ngẩn thôi[r23)]

Một khi đã hiểu sai dữ liệu thì có lý lẽ cỡ nào cũng dẫn đến kết quả sai, bạn thừa nhận chứ? Vậy nên tôi nhắc lại bạn vẫn cần cẩn trọng khi phát ngôn[:D] Nếu không sự thiếu tôn trọng và hợp tác đối với người khác sẽ là hệ quả tất yếu của sự thiếu cẩn trọng thôi>:D<

PS: Bạn dùng quá nhiều từ "trớt quớt", tôi tra từ điển không có từ này? Từ đó mà bạn cũng lôi vào tranh luận được ư? Hay bạn bắt tôi phải hiểu đó là kiểu tranh luận xàm? Nói kiểu gì cũng được? Thậm chí là đầu đường xó chợ[-(