1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học Tiếng Anh ở đâu vừa rẻ vừa chất lượng

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi lenhi1407, 15/02/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TakeFive

TakeFive Thành viên rất tích cực

Đỏ đỏ: Luận điểm cần được chứng minh bằng một cái gì đó cụ thể (article, số liệu, etc...) hơn là vì tôi đã từng đi tây, đã từng sống ở tây nên tôi thấy như thế :P Bác Anx nhể :P
  2. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Vì bạn chưa muốn tin, cứ muốn chửi vào nền giáo dục VN, nên bạn mới cần số liệu cho cái thứ này. ;)) (Như thằng em tôi có lần nói, "Common sense với mình chưa hẳn là common sense của đứa khác. Có khi với cuộc sống của mình thì nó common chứ với đứa khác thì nó lạ lẫm lắm.")

Thôi, bạn nào nghĩ rằng nền giáo dục VN tệ hại, cái sự dạy ngoại ngữ ở trường phổ thông VN là giẻ rách, thì các bạn cứ tiếp tục nghĩ.

Tôi đã nói từ lúc đầu, và bây giờ quay lại luận điểm cũ: Chưa có trải nghiệm gì khác, thì chửi cũng dễ hiểu. Nghe lời em tôi, tôi xin khẳng định lại là: Thứ là common đối với tôi, hiển lộ trước mắt, những ng trong vòng quen biết với tôi cho là common, thì với rất nhiều những ng còn lại vẫn còn là một thứ lạ lẫm, cần số liệu, cần báo cáo. (Ghê quá! :)))

(Nói nhỏ với bạn, báo cáo với số liệu thì tôi có thừa, nhưng tôi lười bới báo, và tôi lười dịch lại cho bạn nghe, mệt lắm. Cho nên thôi, thứ nhỏ này số liệu làm gì cho cực, cứ xem như tôi k có số liệu cho nên mọi ng không tin, thì tôi lại càng hài lòng.)
  3. TakeFive

Thôi bác Anx ạ, bác ko chứng minh được thì bác cứ nói ra (lại còn đá đểu người ta ko biết ngoại ngữ nữa =.=)
    Uh thì nhà cháu dốt, nhà cháu không biết ngoại ngữ. Bác cứ chụp cái ảnh bài báo up lên dây, nhà cháu đi dịch thuật công chứng nhá ;)
    PS: Kiểu trả lời này giống mình hồi trước đi học phổ thông, bài tập về nhà thì chả bảo giờ làm nhưng mỗi khi bị sờ đến là luôn luôn có bài "Em đã làm đầy đủ nhưng... quên vở ở nhà" :))
  4. AnhCaPhom

AnhCaPhom Thành viên mới

Lớp anh học người Nhật, Ấn, Hàn, Trung, Đức.., nói tiếng Anh ầm ầm, nhiều người sang VN làm việc mà chưa từng sống/học tại các nước nói tiếng Anh. Khỏi cần số liệu, thực tế nó sờ sờ đấy rồi.
  5. TakeFive

Vừa tra wiki xem common sense là cái gì. Tự e*** lại bài này :-ss
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Quên mứt, bác có thể chứng minh được nó là common sense (tức là có một số người đồng ý với bác về luận điểm đó) thì nhà cháu xin đầu hàng bác nhá ;))
  6. AnhCaPhom

AnhCaPhom Thành viên mới

Bạn dùng từ "tệ hại", "giẻ rách" tôi thấy sao mà nó quá đáng, cay nghiệt thế!

Bản thân tôi đã dùng từ nào chê trách giáo dục VN chưa mà bạn nói vậy? Tôi chỉ nói trải nghiệm bản thân qua quá trình học với thầy ta (11 năm) và thầy tây (1 năm) rồi so sánh các phương pháp dạy với nhau, để rồi kết luận là tây giúp tôi nhiều hơn (tất nhiên không phải là kiến thức bạn nhé, vì thầy tây chưa dạy tôi những thứ kinh bang tế thế). Họ giúp tôi có cách học ngoại ngữ đơn giản mà hiệu quả. Tôi có thể tự học và áp dụng được vào thực tế nhanh hơn, hiệu quả hơn, thế thôi. Và tôi cho rằng họ làm tốt hơn thầy ta về chức năng giáo dục.

Tệ hại, giẻ rách gì ở đây khi thầy đã tận tâm chỉ bảo? Chẳng qua phương pháp dạy của thầy nói riêng và của cả nền giáo dục nói chung nó thế, có bác nào không công nhận là trước năm 2000 đi học mà không bị nhồi sọ không?

Bạn Anx kiến thức cao siêu thế chắc chả lại gì MBA? Những điều tôi nói từ đầu topic này toàn trong sách đấy cả, càng học lên bao nhiêu người ta càng hướng đến sự đơn giản bấy nhiêu. Những điều thầy giảng mình cứ như nghe ở đâu rồi, rằng sao nó đơn giản thế mà mình không biết. Nhưng giáo không nói thì mình cũng chả biết hoặc chả bao giờ nghĩ đến. Và đó là điều mà không có thầy ta nào nói với mình suốt 11 năm ấy cả???
  7. tphat2009

tphat2009 Thành viên rất tích cực

Tức là loại ESL hợp với bác cho nên bác cho là nó hơn lối Bilingual ? Và từ đó đưa đến kết luận là lối dậy VN quá dở ?

Bác lên mạng mà kiếm về lối học tại Mỹ trước khi bàn cãi thêm nhá. Đừng lấy kinh nghiệm bản thân, hay 1 người thầy giáo giỏi mà đánh giá cả một nền giáo dục.

http://www.huffingtonpost.com/2008/09/15/high-schools-failing-coll_n_126465.html

https://blogs.uchicago.edu/uei/learning/remedial_college_courses_a_poi.shtml

Trở lại vấn đề chính nhá: tớ nói là đem so sánh người dậy dùng ESL và người dùng Bilingual rất khó và rất khập khiễng. Vì như bác nói, mỗi học trò hợp một lối dậy khác nhau.
  8. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Trớt quớt là từ miền Nam, đại khái nghĩa là lạc đề thấy rõ, là hổng ăn nhập gì, là vô duyên thấy rõ, đại khái thôi, chứ chính xác thì nó chỉ là "trớt quớt."

Bạn nhanh chóng xem đó (assume) là từ "đầu đường xó chợ" thì tùy bạn. Nhiều ng có thái độ ngay lập tức thấy 1 từ lạ với mình là một từ ngữ miệt thị, chửi bới, tục tĩu gì gì đấy ("đầu đường xó chợ" chẳng hạn.) Tôi không thuộc loại đó, nhưng mà tôi dĩ nhiên chỉ là tôi.

Tôi nhắc lại là post 1 tôi quote của bạn là tôi bôi đỏ bài bạn và reply cho phần tôi bôi đỏ.

Sau đó bạn hiểu nhầm ý của tôi rồi reply lạc sang hướng khác, tôi đã ghi là "đã lạc đề trớt quớt thì tôi không xét tiếp nữa." Nay trong post bạn gửi lúc 21:43 ngày 18/2 thì bạn lại đi giải thích là tôi hiểu nhầm bạn như thế nào và bạn đã trúng ý (bạn) như thế nào. Tôi tưởng tôi đã làm rõ là tôi không nói chuyện quốc tịch của giáo viên của bạn, mà chỉ bôi đỏ 3 câu ở post đầu tiên tôi quote của bạn chứ. Sao bạn đã lạc đề rồi, lại còn trình bày, giải thích là tôi hiểu nhầm thế nào, yêu cầu tôi phải lạc theo bạn? Tôi chỉ một mực nói 1 điều và giờ tôi nhắc lại: Lúc đầu tiên tôi bôi đỏ 3 câu và reply liên quan đến 3 câu đó, từ đó về sau bạn lại nói chuyện khác. Mà cái chuyện khác đó, thì tôi không tham gia với bạn. (Từ chối tham gia thì chẳng có gì là lạc đề hay trúng đề cả, đơn giản chỉ là từ chối bàn về hướng đó.)

Bạn ạ, tôi không tự thấy tôi cao siêu gì cả, còn nếu ai thấy tôi như thế thì tôi phải cười vào mặt người ấy vì nhìn tôi mà ngỡ là đang thấy một ng kiến thức cao siêu gì gì đó.

Còn chuyện BẠN "không có thầy ta (Việt) nào nói những điều đơn giản và hữu ích với bạn suốt 11 năm" thì là chuyện riêng của BẠN, các thầy của BẠN hoặc cả từ cả 2 phía. Riêng tôi thấy các thầy của tôi vẫn dạy tôi nhiều thứ hữu ích (có thứ đơn giản, có thứ phức tạp) đều đều.
  9. bhv_binhminhmua

bhv_binhminhmua Thành viên rất tích cực

Rẻ thì không biết. Nhưng chất lượng thì biết. Thấy bây giờ bọn trẻ nó đi học lớp cô Lê Na nhiều lắm, president of Seamap Club, 8.5 Ielts at Sophomore year thì phải.

Hoặc không thì bạn có thể học thầy Hoàng ở 100 Trần Hưng Đạo. Thầy dạy rất tốt, chỉ phải cái tội hay chửi học sinh, chuẩn bị tinh thần nếu học kém thì sẽ bị đuổi. Thầy bắt học thuộc lòng rất nhiều và thời gian học kéo dài lâu, tầm 1,5 năm/ 1course. Dạy ngữ pháp, dịch và nghe. Học xong khóa 1,5 năm của thầy nếu bạn học tốt thày sẽ chuyển bạn lên lớp dịch.
    À quên, mấy lớp này ở Hà Nội nhé >.<
  10. AnhCaPhom

AnhCaPhom Thành viên mới

Có phải bạn nói cô Lê Na giáo viên SPNN ĐHQG không? Lớp học mở ở Thanh Xuân phải không? Tôi có nghe vài người nói về facts & figures và có thằng em đạt overall band score 7.0 IELTS sau khi luyện 1 năm chỗ cô ấy. Thầy Hoàng tôi không biết. Nhưng chủ top hình như ở HCM mà?
    Tôi học ngoại ngữ từ thế kỷ trước, lại học những thứ tiếng không phổ biến (Pháp, Nhật, Hàn) nên điều kiện tiếp cận các nguồn lực hồi đó rất hạn chế (thầy, sách, thậm chí chưa có internet). Đến khi chuyển sang tiếng Anh thì khác xa ngày xưa, có điều kiện lại có quá nhiều sự lựa chọn. Khi kiến thức đã trở thành hàng hóa thì thay đi đổi lại được, cho đến khi tìm được thứ hàng mình ưng ý. Bây giờ đã xác định được đường hướng thì cứ thế mà đi. Sự học thì không bao giờ là muộn, chỉ có thể nói người này muộn hơn so với người khác thôi.

Chúng ta dừng tranh luận ở đây. Tks./