1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hoc tieng Ba Lan o dau ????

Chủ đề trong 'Ngôn ngữ và văn hoá các nước khác' bởi lanmeo, 20/09/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lanmeo

lanmeo Thành viên mới

Em thấy ngành học này cần sự chăm chỉ nhưng cũng phải thông minh một chút .Em cũng "phình phường " thôi nên cũng hơi khó rùi bác ạ . Được cái em nghe bạn em bảo là chẳng có cái gì quá khó ,chỉ sợ là không chịu học mà thôi --> nên em cũng ngậm ngùi bác ạ..Trường SGH này cũng đòi hỏi khá cao bác nhỉ. Em vào chỗ tìm học bổng thì chỉ có của chính phủ Ba cung cấp chứ sgh thì không bác ạ .Nhưng em vẫn không hiểu ,tại sao một trường khá lớn như vậy mà không cung cấp học bổng ..Tiện đây bác cho em hỏi với ,để xin được học bổng của chính phủ Ba co khó khăn lắm không và cần phải làm gì ? Nếu xin được thì đỡ quá.. Sgh cũng có khoá học bằng tiếng anh nhưng khoá bổ trợ lại chỉ bằng tiếng Ba ,vậy thì thiệt thòi cho những người tiếng Ba kém nhỉ.
    Bác nói cũng đúng { cũng có lúc trường tư dạy còn tốt hơn trường công } vi em thấy GSBE-HSICF cung cấp nhiều ngành học hơn và có vẻ thông thoáng hơn sgh .Nhưng mỗi tội ít thông tin quá ..
    Bác mạn phép cho em hỏi bác học ngành gì bên đó ạ? Mấy tên em biết thì hình như là học về năng lượng hay CNTT thì phải..
    Chẳng có gì hoàn thiện cả ,kể cả hệ thống GD của Mĩ ,Ba hay Viêt ..Các cụ nhà mình bên này cũng cải cách đi cải cách lại .Hội cấp 1,2 hình như lại học còn nặng hơn.. Chỉ có nơi nào ít tiêu cực hơn thôi(chắc bên Ba khá khẩm hơn ta về khoản này )
  2. TomezCao

TomezCao Thành viên mới

Về cơ bản học ngành nào cũng cần phải tiếng dài. Finanse i Bankowo>? cũng tuỳ việc bạn chọn ngành nhỏ nào để nghiên cứu. Nếu đề tài của bạn về Tài chính doanh nghiệp (Corporation Finanse) .... kế toán ... thì ứng dụng toán cũng không nhiều lắm. Những ngành ứng dụng nhiều toán trong kinh tế là liên quan đến kinh tế lượng (ekonometria), toán tài chính, sác suất thống kê (chẳng hạn như nghiên cứu về các công cụ mới của TTCK).
    Nếu thực sự xác định chỉ học Master không thôi mà không chuyển hẳn lên Phd (bạn vẫn có đủ điều kiện để nghiên cứu thẳng Phd nếu bạn có bằng ĐH ở nhà) thì nên học một khoá MBA tiếng anh khoảng hai năm cỡ mất khoảng 6000. Theo mình nghĩ kiến thức đó sẽ mới và hay hơn là ngồi học để lấy cái học vị magister do BL cấp (tất nhiên phí học rẻ hơn, thời gian học cỡ mất một năm - 2 học kỳ đối với người đã có tiếng)
    Còn tất nhiên rồi, sẽ bớt cái gọi là tiêu cực hơn nhưng học ở đâu cũng vậy, có quen biết vẫn hơn.
    Xin hỏi tại sao ban lanmeo lại chọn Balan mà không chọn một nước khác sử dụng tiếng anh. Sau khi sang đây tớ thấy hình như sẽ tốt hơn nếu trước kia mình chọn Sing hay Úc để đi học. Tất nhiên như tớ là không có lựa chọn.
  3. chance_chanel_83

chance_chanel_83 Thành viên mới

To Lanmeo : mình học kinh tế , đáng lẽ trước kia cũng chọn Finanse i Bankowosc nhưng giờ thì đang là Reklama i Marketing ( Advertising & Marketing ) .
    Nếu bạn định tìm học bổng từ chính phủ BL thì rất khó chứ ko phải là khó đâu . Cho nên mình khuyên bạn quyên chuyện học bổng đi thì hơn vì BL vẫn chưa coi GD là 1 nghành kinh doanh .
    Thực ra trường nào hầu như cũng có khoá học bằng tiếng Anh nhưng nếu CC83 nhớ ko nhầm thì nó có KT hoặc có yêu cầu trình độ tiếng Anh tối thiểu . Trước kia mình mới vào học ĐH cũng được các anh chị cho kinh nghiệm là chỉ cần chăm là xong béng . Ngẫm cũng đúng , nhất là học trường công và nhất là bạn là người nước ngoài . Vì học cái gì thi cái nấy , ko đánh đố , còn giờ thì mình đang phải tập mà ngồi thảo luận với tụi Tây dù nhiều lúc chả hiểu nó nói cái quái gì :( , rồi viết thu hoạch các kiểu . KO còn là học gì thi nấy mà là học được cái gì phải hiểu sâu cái đó . Hic , hic .
    To bác Tomez : bác đang học trường nào thế mà có vẻ rành mấy nghành của kinh tế nhỉ , nói chung đã là kinh tế thì dĩ nhiên là có toán . Tuy nhiên lanmeo yên tâm . Tonà là chuyện nhỏ , tiếng mới là chuyện lớn . Bạn học xong Đh ở VN cũng nghành KT thì toán bên này chắc chắn ko làm khó đc bạn . Miễn là bạn học tiếng cho giỏi thôi .
    Còn chuyện học Master hay MBA , CC83 tốt nhất khuyên lanmeo nếu bạn chưa đi làm ở VN , chưa có kinh nghiệm thực tế thì đừng mạo hiểm học MBA , nếu bạn học cái này thì kinh nghiệm chỉ chăm là đủ sẽ ko còn tác dụng nữa đâu . Cái này thì mình đã thấy có gương rồi : cũng chăm lắm nhưng cuối cùng phải chuyển qua Master .
    hic , lanmeo nếu vẫn quyết định sang đây thì CC83 ủng hộ cả 2 tay , 2 chân , ít ra thì thêm người du học cho đất BL khỏi buồn thiu
    Được chance_chanel_83 sửa chữa / chuyển vào 03:53 ngày 09/10/2004
  4. lanmeo

lanmeo Thành viên mới

Các bác ạ ,sao khi em nói là đi sang bên đấy thì mọi người lại cười mới lạ chứ .Em thấy có gì đâu nhỉ ...Kể ra như bác Cao nói cũng đúng thường thì người ta bây giờ sang Sing,Úc hay Mĩ chứ ít đi Nga hay các nước Đ Âu .Anh em đang ở bên Nga cũng bảo là đi thì đi mấy nước đấy chứ sang bên đấy nghèo lắm .. Mà đồ dùng thì toàn made in China thôi ..
    Ở bên đó rất đông dân mình bác CC83 nhi? Em thấy các phong trào của sinh viên mình có vẻ rầm rộ lắm .Đợt trước em co xem giải bóng đá được tổ chức ở War (hình như là đội sông lam vô địch) ...
    Em đoán thì chắc bác Cao cũng học về kinh tế như em và bác CC83 , vì bác hiểu khá rõ về các môn học trong ngành kinh tế.Tất nhiên là nếu được học chuyển lên Phd ngay mà không mất nhiều thời gian như bình thường thì hay .Em cũng không có ý định hoc MBA vì sẽ không đi sâu được vào chuyên ngành cho lắm..
    Không biết bác CC83 thế nào chứ em thấy học mà thảo luận thì em thích lắm ,nhưng bên mình không có nhiều ,trừ khi đi học thêm mà thôi.Nhưng mà khó quá ,đôi khi người Việt mình với nhau còn chẳng hiểu nhau nói gì nữa là với bọn tây bên đấy .
    Em cũng có một số lí do riêng để sang học bên Ba ,nhưng cũng còn chưa chắc lắm bác ạ .Em nhgĩ sang bên đó môi trường sinh hoạt thuận tiện vì nhiều sinh viên nhà mình ..Tuy nhiên ,vẫn còn nhiều điêu phải suy nghĩ nữa.
    À mà , em không nghĩ là những người như bác Cao là không có sự lựa chọn đi đâu ,học ở đâu .Bởi vì so với bọn em thì các bác là đỉnh thì mới được học bổng sang đó >nếu không thoả mãn thì các bác vẫn có những cơ hội tốt hơn do mình tự tìm ra..
  5. chance_chanel_83

nhà mình vẫn thế , nói du học là phẩi sang Anh , sang Mỹ . Sao học ko nghĩ rằng mỗi nuớc có 1 cái hay của nó , đi 1 đàng học 1 sàng khôn mà . đâu chỉ ăn nhau ở cái mẽ .
    Ở BL đúng là còn nhiều đồ Made in China nhưng ai mà nói với CC83 như vậy thì CC83 sẽ chỉ cho họ thấy rằng cả cái châu Âu này đang bị hàng Tàu chi phối .Mà cũng nhờ hàng Tàu , ta mới có cái rẻ mà dùng , chứ ai thích đồ hiệu , đồ sang trọng mời vào những trung tâm thương mại lớn - nơi mà nhièu người đã phải cho là xa hoa , đắt đỏ ko kém gì Mẽo ( vì dân Ba rất chuông Mỹ ) , đảmbảo sẽ hoa mắt vì......giá tiền . Ở đâu chẳng có giàu nghèo , dân Ba nhiều mafia lắm đó , sang đây ở W nếu chịu khó la cà thỉnh thoảng bạn sẽ được xem rượt bắt ( có súng ống ) như phim mỸ ( tất nhiên là chả ai dại đứng gần , công an đuổi mà ko chừng lại dính đạn lạc chết oan ) .
    CC83 cũng nghĩ là lanmeo chắc phải có người quen ở bên này mới chọn qua đây học .Nếu quyết tâm sang thì lên đây gõ mấy dòng báo nhé . Sang CC83 dẫn đi chơi ( mình chỉ được mỗi thế này là giỏi )
  6. TomezCao

TomezCao Thành viên mới

Tặng lanmeo bài thơ mà mình được nghe ở đất Ba Lan này nhé:
    Chưa đi chưa biết Ba Lan
    Đi rồi mới thấy đời tàn em ơi
    Ở nhà suốt ngày rong chơi
    Sang đây rửa bát lau chùi cả đêm
    Sang Đông Âu giờ này ít người đi họk, chủ yếu kiếm ăn. Nhớ lần mình lên nộp hồ sơ trên sứ quán. Cái cô họ Đặng cứ trợn tròn mắt lên hỏi sao bạn có một việc làm "đáng thương" thế rồi còn sang bển làm gì (thời gian đó hình như bên này làm ăn kém nên về nhiều hơn đi). Rồi cô ấy kể những khó khăn bên này, nghe tớ cũng nản. Nhưng có lẽ lỡ săm hai chữ "đi mãi" lên chân rồi nên phải đi thôi..
    Đính chính cái chỉ có CC là đi theo diện học bổng thôi nhà mình là bố mẹ thương chỉ cho chữ chứ không cho tiền nên mới đua đòi đi học. Chính vì thế mà trách nhiệm đâm nặng nề: Không biết gắn với chữ học đến bao giờ.
    Nói đùa thế thôi, đi học ở đâu chẳng có những khó khăn nhất định. Cái chính cái tâm mình có định học hay không thôi. Cứ sang đi cái chữ dần dần nó cũng vào ấy mà.
    Nhắn CC cho cái link trang web truờng ấy cái. Mình cần một số thông tin ở đó. Cảm ơn.
  7. lanmeo

lanmeo Thành viên mới

hảo hảo ..bài thơ bác Cao tặng em quả là rất rất thú vị .Em không biết rõ cái đất Ba như thế nào mà vẫn chưa hết hãi hùng ...Lại được bác CC83 doạ bên đó còn khủng bố nũa .Coi như sang đó thì không biết còn đường mà về nhà nữa không ..hay là xác ở lại ,hồn bye bye
    Thường thì sang đó cũng chủ yếu để làm ăn .Không biết các bác có làm gì để kiếm thêm ko?..Bác CC83 ơi, em sang đó thì cũng chỉ dám mong bác dẫn em đi vòng quanh chợ đẩy xe hàng ...Biết đâu em với bác cùng đẩy hàng rồi cũng thu đươc khoản kha khá đấy nhỉ hì hì....
    Bác Cao vẫn kín tiếng quá ,anh em vẫn chưa biết bác học gì ở bên đó ..Mấy hôm nữa em đến ĐSQ Ba xem bà chị họ Đặng đấy nói gì đây..uhm Quả thực là học ở đâu thì cũng có cái hay điều cơ bản là mình có quyết tâm học hành cho tử tế hay không thôi...
    Còn điều này các bác fải tránh nhé .Ông anh em biết cũng được học bổng sang Ba ,ở nhà tưởng lão ấy học đến tận giáo sư ,tiến sĩ ...ai dè lão ấy học xong đại học đã lấy luôn cô vợ(người Việt ) bên Ba luôn ,sau đó bỏ học kiếm tiền ..Các bác xem thế nào nhé ,lấy vợ cũng được nhưng đừng bỏ học không thì fí lắm
    Bác CC83 học ngành hay đấy ,về nước có thể phát triển được.. Em học Marketing chán lắm ,kì rồi thi được có 7 điểm híc híc ..tại em bịa mà cũng ko biết đường bịa.
    Em thấy bác Cao khá già dặn ,có nhiều kinh nghiệm tưởng chừng rất đau khổ thì phải
  8. chance_chanel_83

to Tomez : đây là trang web trường này , có thể đăng kí học vào bất kì thời gian nào trong năm , vì nó chia làm 4 sesja , cứ bắt đầu mỗi sesja là có lớp mới để học rồi . Trường này khá nhiều người Việt đăng kí học nhưng hầu hết là học zaoczne ( để lấy giấy tờ ) còn dzienne thì ít :
    http://www.pou.pl ( hoặc http://www.wsz-pou.edu.pl ) , trên này thông tin theo CC83 là ko nhiều , nếu bạn muốn thì đến thẳng trường để hỏi sẽ nhanh hơn nhiều . Địa chỉ : 37A Domaniewska ( gần xịt Galeria Mokotow ). Nếu ko biết đường CC83 chỉ cho .
    To Lanmeo : úi xời , bác này chưa hình dung được cái xe hàng nó to đến mức nào mà chưa chi đã đòi đẩy . Em đã bảo bác là cái đấy dành cho con trai rồi cơ mà . Chứ cứ cho là bác khoẻ , nhìn thấy cái xe đó cũng còn phải suy nghĩ nữa đấy . Mà đi làm thêm cũng chỉ trong hè thôi , vì trong năm bận lắm , muốn cùng khó đi làm được . Nếu sang bác sẽ phải tập quen với lịch học có hôm từ sáng đến tối ( 9h tối mới xong ) . Bở hơi tai đấy . Nói mới nhớ , sesja 2 mình phải học tối . Con bạn em làm nhà hàng ăn , thời gian đầu ghi menu với giá nhầm loạn cả lên , chả biết giờ thế nào .Bác đã lên ĐSQ chưa , cái bà học Đặng đó nói sao . Hồi em lên xin visa chỉ thấy 1 chị xinh xinh , trẻ trẻ , ngồi hỏi mấy câu tên tuổi linh tinh là xong , chả thấy ai tư vấn cho mình câu nào cả .
  9. TomezCao

TomezCao Thành viên mới

Cho nhắn thêm chị Đặng Anh là2 quyển giáo trình tiếng Ba anh Cao mượn chị foto anh ấy nhằn xong rồi nhưng tiếng anh vẫn yếu lắm . Hai cuốn từ điển Ba - Việt, Việt - Ba chị bầy anh cách học nhớ mà anh ấy cứ vào một chữ ra một chữ - tệ lắm. Giờ tất cả chúng nó nằm trên giá sách - Anh ấy giữ lại để thỉnh thoảng nhìn chúng nó anh ấy nhớ tới chị thôi.
    Cũng hỏi chị ấy hộ tớ sao cái hồi tớ định để lại cái valy của tớ cho người quen của chị ấy bên này thì chị ý ngại không dám nhận lời nhưng trước khi tớ bay tớ gọi điện cho chị ấy đề nghị như vậy thay vì mang valy chị ấy mua thì chị ấy có vẻ không vừa lòng. Bảo anh ấy áy náy lắm .
    Ngoài những cái như vậy thì tớ chắc là tớ không phải lăn tăn gì chuyện bạn khai thác thông tìn từ bà chị nhỏ nhắn xinh xinh này.
    Còn đã sang đây là phải học chứ, bỏ là thế nào. Nói như CC học nhanh mà té . Cái ông anh bạn biết tên gì đấy
    Mà thu xếp sang nhanh lên cho CC nó có bạn.
    @ CC83. Cảm ơn đàng ấy về thông tin. Quả thật thông tin trên đó ít quá. Có lẽ mình sẽ phải lên đó thật. Chán cái là vừa lên tuần truớc giải quyết một số việc nhưng lại không để ý cái này. Có thể phải nhờ đàng ấy một số cái đấy. Có gì mình liên lạc trực tiếp với ấy sau.
    Mà còn cái thắc mắc của ấy làm sao cái chị xinh xinh trẻ trẻ họ Đặng ấy không tư vấn gì cho cậu thì đơn giản là vì cậu đi du bằng tiền của chính phủ. Chắc bà nghĩ cho nó đi cho nó biết mặt
  10. altus

altus Thành viên mới

Bạn lanmeo nên lên Bộ Giáo Dục ở HN hỏi cho kỹ càng xem bằng magister hệ đại học 5 năm ở Ba Lan (bọn Ba Lan nó dịch ra tiếng Anh là master) có được VN công nhận cho chuyển đổi sang tưong đương cao học của VN không, không có rồi mất tiền toi. VN mình đến bằng đỏ ở MGU Moscow hệ 5 năm cũng chỉ cho chuyển tương đương với cử nhân thôi. Tôi có vài người quen tốt nghiệp magister ở PL về VN cũng chỉ được công nhận cử nhân, phải đi học cao học tiếp đấy.
    Magister ở SGH thì đã từng có một người VN, làm bằng tốt nghiệp với ông Leszek Balcerowicz hẳn hoi, mà sang LSE vẫn chỉ được công nhận là Bachelor thôi đấy.
    Bạn muốn học Finance & Banking ở PL thì có thể chịu khó vào ĐH KTQD HN hỏi thầy nào là tiến sĩ khoa học (dr hab) tốt nghiệp SGH, chuyên ngành Finance (options & derivatives) mà học hỏi thêm kinh nghiệm