1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hoc tieng Ba Lan o dau ????

Chủ đề trong 'Ngôn ngữ và văn hoá các nước khác' bởi lanmeo, 20/09/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chance_chanel_83

chance_chanel_83 Thành viên mới

ở BL có thể học 5 năm lấy bằng Master ngay nhưng ở Vn thì là học đại học xong kiểu gì cũng là bằng Bachelor . Do vậy nếu giơ bằng tốt nghiệp năm ở BL về Vn dịch chỉ công nhận là Cử nhân cũng dễ hiểu . Nhà mình ko có kiểu đào tạo thẳng đó . Nhưng nếu Lanmeo tốt nghiệp Đh ở VN rồi qua đây làm Master thì về VN vẫn là Master bình thường . Cái này là bởi đạo tạo đại học ở 2 nước nó hơi khác nhau 1 tí .
  2. TomezCao

TomezCao Thành viên mới

@ CC: Nhắn CC hỏi ông xã nhanh rồi confirm hộ mình cái. Thanks
    @ altus: Bạn nói đúng, magister là bằng mà chỉ được công nhận trong pham vi Ba Lan, chính vì vậy có nhiều người lăn tăn học magister hay MBA. Một cái nữa theo mình hiểu chắc có hiệp định ký song phương giữa mình và Ba Lan về vấn đề này vì chính tốt nghiệp đại học ở nhà sang bên này nó đã coi là magister.
    Còn tiến sĩ khoa học tốt nghiệp về option và derivatives của SGH mình biết một anh nhưng không phải giáo viên DHKTQD, mình nghĩ chắc là có một người ấy thôi à.
  3. chance_chanel_83

To TOmezCao : tui đã hỏi rồi , ông ý bảo với những gì bác nói thì chứng tỏ bác đã có thông tin khá đầy đủ rồi . Chỉ lưu ý bác chuyện tiền học . Bác chưa chắc đã xin giảm được xu nào ( tại staff giờ iu tiền lắm ) .
    Nói lại cái hệ đào tạo Magister sau 5 năm ĐH của BL , hình như sắp tới sau khi đã vào EU rồi sẽ phải thay đổi để phù hợp với nền giáo dục chung của châu Âu . Sẽ học kiểu tín chỉ và học 3 năm Bachelor sau đó mới học tiếp Magister .
  4. altus

altus Thành viên mới

Ở PL này hiện nay không có chương trình nào giống kiểu "làm master" của VN cả. Học ở đây 5 năm hay ở VN sang học tiếp kiểu gì thì cũng chỉ được bằng magister thôi. Bằng này về VN chỉ được công nhận là cử nhân bất kể trước đó bạn đã có cử nhân ở VN rồi mới đi học.
    Bằng magister của PL sang phương Tây thì tùy thuộc vào phía phương Tây, vào trường bạn tốt nghiệp, thậm chí khoa nào...có trường hợp được công nhận master có trường hợp không. Các ngành xã hội, kinh tế của PL thì ít khi được. Các trường nổi tiếng như TH Warszawa hay TH Jagiellonski Krakow thì dễ được công nhận hơn nhưng cũng không phải là khoa nào cũng được.
  5. chance_chanel_83

Thôi chả ghi nữa . Nói chung lanmeo cứ tìm người hỏi cho chắc ăn .
    Được chance_chanel_83 sửa chữa / chuyển vào 00:35 ngày 22/10/2004
  6. chance_chanel_83

Xời , mình đã định đi ăn cơm nhưng đột nhiên lại ngứa tay . Bác Cao ơi , bác sang BL từ khi nào thế , nhưng bác hơi may , nếu sang sau tháng5 tháng 6 năm 2004 gì đó thì bác sẽ ko học thẳng lên doctorat đâu . BL mới xin rút khỏi công ước văn bằng tương đương năm 1972 với VN rồi . Giờ ai sang hoc nên làm cái chứng minh bằng rồi hãy đi .
    Bác đọc bài báo này :
    http://images.us.tintucvietnam.com/Du-Hoc/2004/6/53849.ttvn
    Thằng BL này giờ vào EU rồi nên hơi bị kiêu . Với cả em lưu ý bác Cao . Hệ thống GD BL với : licen.. , magis...doctor mà riêng bằng Magister đâu chỉ được công nhận trong BL . Pháp cũng công nhận mà , và còn cả những nước khác mà , các trường ĐH công lập BL vẫn gửi sinh viên đi học trao đổi ầm ầm đó thôi . Hệ thống GD này là hệ thống LMD , đâu phải do BL chế ra đâu mà bằng lại chỉ được công nhận mỗi ở BL . Ngay sang Mĩ , nó vẫn được công nhận như thường .
  7. lanmeo

lanmeo Thành viên mới

Ôi giời ơi !! Nghe các bác nói mà em chóng hết cả mặt.. Chính sách cứ thay đổi rầm rầm thế này thì em biết thế nào mà lần đây .Em chỉ biết là Vietnam mình kí hiệp ước với Ba là công nhận bằng của các trường ĐH Viêt khi mình sang đó học chứ không biết còn lắm vấn đề như thế .Quả thật là đi đâu cũng phải xem xét thật cụ thể không thì toi mất ..
    À mà các bác làm ơn hỏi cụ thể hộ em là thầy đã học ở SGH bây giờ dạy ở đâu nhé.
    To CC83 ,bác Cao : 2 bác rất ấn tượng với cái chị họ Đặng xinh xắn đấy nhỉ...
    To Altus : cám ơn bác nhé ,em định sang đó làm master nhưng nếu có thể lên được doctor luôn thì tốt. Quên mất ,bác cho mọi người làm quen với bác một chút được hông?
  8. Benediction

Benediction Thành viên rất tích cực

Balan có chấp nhận học Đai học tại VN đâu? Ít nhất là từ tháng 7 năm nay trở về trước. Nếu ko thì tôi bỏ 3 năm học trong nước sang đó làm gì?
    Ai rảnh thì đến Wroclaw chơi, SV VN ở thành phố này có mỗi 3 mống.
  9. lanmeo

lanmeo Thành viên mới

Xin lỗi em không hiểu ý của bác . Rõ ràng là bên đó vẫn chấp nhận bằng đại học của mình mà?????
  10. Benediction

Benediction Thành viên rất tích cực

Bọn Balan ko chấp nhận học chuyển tiếp. Nếu bạn có bằng đại học VN thì bạn phải học thêm một số môn rồi mới học cao học được