1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

học tiếng nhật để làm gì!

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi doushite000, 30/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. doushite000

doushite000 Thành viên mới

học tiếng nhật để làm gì!

chào mọi người!mình học hết 12,ko thi đại học nên đi học tiếng nhật thử cho biết.bây giờ đã hết sơ cấp 1,thấy tn cũng khá hay.Nhung không biết tiếng nhật có dc coi là 1 nghề?và mình có thể làm những gì với nó?hình như nó thường đi kèm với 1 nghề khác,mình là boy thi có thể học nghề gì?
    mong các bậc tiền bối chỉ giáo!
    domo,arigato gozaimasu
  2. yoshimune777

yoshimune777 Thành viên quen thuộc

Học tiếng Nhật để kiếm tiền chứ còn để làm gì !- lúc đầu thì có thể vì thích hay vì gì đi nữa thì cuối cùng cũng thành vì học để kím tìn !. tiếng Nhật có thể độc lập hoặc kết hợp với vô số kể ngành nghề khác - cái này lại phụ thuộc bạn là ai , bạn thích gì ??? bạn ntn nữa ! không ai trả lời đc thay bạn câu này cả ! thế nhé , cố học cho giỏi đi !
  3. onamiowada

onamiowada Thành viên rất tích cực

Đồng ý với bạn là học phải có định hướng. Chứ học để kiếm một nghề mà cứ sa đà vào những cái không cần thiết trong tiếng Nhật thì sau này cũng chẳng dùng nó vào việc gì.

Nếu bạn có năng khiếu ngoại ngữ đặc biệt, thì chỉ cần học tiếng Nhật cơ bản thật giỏi, rồi học tiếng Nhật chuên ngành ( càng nhiều chuyên nghành càng tốt). Sau đó kiếm viẹc phiên dịch, biên dịch. Nhiều việc lắm, nếu bạn giỏi tiếng Nhật chuyên nghành, thu nhập cũng cao. Tuy vậy, nếu không giỏi lắm thì cả đời sống với nghề biên, phiên dịch là hơi khó. Vì theo tôi được biết ít người trụ mãi được với nghề đó.
    Còn nếu bạn thấy năng khiếu ngoại ngữ của mình bình thường thôi, chỉ là thích học thì nên dùng ngoại ngữ như một cái cầu để tiếp cận những nghề khác liên quan đến Nhật hay hơn. Bạn vừa học tiếng Nhật, vừa tìm hiểu thêm về kinh tế, xã hội Nhật dần đi. Khi nào đủ trình thì đọc bằng tiếng Nhật. Sau đó bạn thích một nghành gì đó ( và nghành đó là nghành có tiềm năng phát triển ở Việt nam hoặc với Việt nam) thì học về chuyên nghành đó bằng tiếng Nhật là hay nhất.
    Chúc thành công trong cuộc sống.
  4. phuc77

phuc77 Thành viên mới

Mình nghĩ bạn cố thi lấy 2 kyu thì có thể đi làm như là hướng dẫn viên du lịch chẳng hạn , mình thấy chị hàng xóm ở cạnh nhà đã làm hướng dẫn viên du lịch 8 , 9 năm mà chị ấy o có học đại học gì hết , nếu thật sự giỏi tiếng Nhật với trình độ nói nghe thông thạo thì xin đi làm cũng không khó khăn lắm ....nếu có người quen giới thiệu ....
  5. yoshiha

yoshiha Thành viên mới

Theo tớ, bạn vẫn nên học Tại chức Tiếng Nhật tại ĐH Hà Nội (ĐH NN cũ) chẳng hạn. Chứng chỉ 1,2 kyuu đã đành. Bằng chứng là nhiều anh chị vẫn cố học cho có cái bằng còn j? Quan trọng là bạn đã thcíh, thấy TN thú vị. Khởi đầu quá tốt rùi Gambare
  6. kienjapan

kienjapan Thành viên mới

Bạn Yoshiha nói chuẩn đấy ! Bên cạnh trình độ thực chất thì cố học hoặc "chạy " một cái bằng tại chức cũng được, có ích nhiều đấy !
  7. caydan_chapi16

caydan_chapi16 Thành viên mới

Cứ học đi, tiếng hiếm mà. Học xong làm được nhiều thứ lắm nhưng chỉ mỗi tội khó học thôi!
  8. phuc77

phuc77 Thành viên mới

Tiếng Nhật bây giờ không còn là tiếng hiếm nữa đâu bạn ơi . ở HCM bây giờ người người đi học nhà nhà đi học . Ở HN thế nào thì tớ không bít . Đành rằng là khó nhưng " OKANE no TAME ......" .
    Hôm trước tớ có đi dạy kèm tiếng Nhật luyện 2 kyuu cho 2 em gái Việt Nam , 1 em làm ở quá Bar của người Nhật , 1 em làm ở nhà hàng Nhật ở phố Lê Thánh Tôn . Các em ấy đả có bằng 3 kyu mới ghê chứ . Hát tiếng Nhật giỏi hơn cả thầy mới ghê chứ . Cậu cứ lượn 1 vòng chợ Bến Thành mới thấy mấy người bán hàng nói tiếng Nhật giỏi hơn hướng dẫn viên du lịch . Các hướng dẫn nói lộn xộn chê mắc rẻ gì ấy thì coi chừng mấy chị ở chợ Bến Thành chửi bằng tiếng Nhật....
  9. sukina

sukina Thành viên mới

HOC TIENG CHI LA CONG CU THOI. MUON TIM DC VIEC LAM THI PHAI CO CHUYEN NGANH.
    HAY DI HOC 1 NGANH GI DO THI MOI CO THE TIM DC VIEC LAM TOT
    BYE
  10. takeshikazuo

takeshikazuo Thành viên rất tích cực

Pặp pặp, chủ topic hình như trốn mất rồi??
    Nhưng tớ cứ xin mạo muội phát sờ biểu vài ý:::
    Học tiếng Nhật để làm gì? Nhiều ký do lắm, có thể kể ra một số cái tiêu biểu sau đây:
    - Để kiếm tiền, thế mà cũng hỏi
    - Có thằng bạn, con bạn hay đại loại ai đó có thể là "bạn" xui đi học, ừh thì học cho vui, chứ đã biết gì đâu?
    - Thì thích thì mới học, nhưng chắc cũng được ai đó "xui dại", đi học rồi thì mới thấy thích
    - Làm công cụ giao tiếp, ờh, cái ông này thì chỉ muốn học ít thôi, chứ ít ông nào thuộc diện này mà học sâu sẩu sầu sâu lắm đâu
    Học tiếng Nhật rồi thì làm gì?
    Đấy, quan trọng ở câu này này
    Tớ khuyên duy nhất một câu thôi, học càng giỏi, càng nhiều tiền, hehe, cứ phải thực dụng một tí mới được.
    - Học sơ sơ, dưới OR = 3 kyu, cứ kiếm mấy việc như phục vụ nhà hàng, nhân viên hành chính, trợ lý cho mấy ông tiếng giỏi chút, nói chung là việc lao động phổ thông (cũng có thể hơn một tí, cũng còn tuỳ)
    Lương hả? Chắc tầm 1,5 - 3tr
    - Học tiếng Nhật mà có 2kyu, ờh, có khá nhiều lựa chọn cho các bạn rồi đấy, làm phiên dịch, biên dịch, cái nghề mà các bạn học (chỉ tiếng Nhật) nghĩ đến đầu tiên đấy. Rồi thì thư ký, trợ lý dự án, trợ lý giám đốc, cũng có thể là trưởng đại diện A, B, C gì đó... oài, nhiều lắm
    Lương hả, khó nói lắm. Nhưng chắc cũng được tầm 3tr trở lên, có khả năng được 1000$ nếu làm vị trí quan trọng chút, hoặc được thằng chủ nào đó nó thích , hoặc ở cty thật to
    Học tầm 1kyu, các bố này trình cao thật, phải nói là ốc học, cơ hội quả là nhiều hơn các bố 2kyu, nhưng có lẽ các bố này kiếm tiền lại ít hơn đám 2kyu đấy (có lẽ thoai, vì chẳng có thống kê nào cụ thể)
    Lương hả? Bét thì cũng được 5tr, còn không thì 10tr, ông nào có chút tài khác thì làm quản lý, lúc này có thể mơ mức lương 20tr, 30tr gì đó, có đấy, cần thì tớ lấy ví dụ, nhưng ví dụ nhạy cảm, có lẽ ko nên nói, keke
    Còn, tớ nói lại, tại sao các bố tầm 2kyu lại có nhiều bố kiếm tiền nhiều hơn cả ikkyu, đơn giản các bố này thuộc hàng trung tính, thấy kiến thức vừa đủ để sống được thì lao đi học cái khác, học bổ trợ. Có bố thì thất bại, vì chả có cái quái gì chuyên cả, nửa ông nửa bà. Nhưng đặc biệt có nhiều ông giỏi chiều lòng giới chủ, tự nhiên thành ông chủ con, thành ông chủ to (nếu làm riêng, tuy hơi ít)... Đấy đời là thế
    Tớ nói phét một tí thôi nhé, có thấy câu nào vớ vỉn tý cũng đừng chấp nhặt, chửi tớ là oan lắm đấy
    Mà, chửi tớ là tớ chửi lại đấy, ko sợ đâu, keke
    Nói chung, ai đã từng học tiếng Nhật, thì cố gắng lên, kết quả là chũng ta học được nhiều lắm, không chỉ tiếng Nhật không thôi đâu. Học càng nhiều càng tốt các bạn ạ