1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

học tiếng nhật để làm gì!

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi doushite000, 30/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. yoshiha

yoshiha Thành viên mới

Em cũng được các anh chị sempai khuyên nên đi học thêm Tại chức Kinh tế để ra trường dễ xin việc hơn. Nhưng để học thật tốt tiếng Nhật đòi hỏi sự tập trung, tốn ko ít thời jan, công sức. Em đang rất phân vân, các bác đi trước có nhìu kinh nghiệm júp Em với. Có 2 hướng đi ah:
    1. Tập trung học thật tốt TN
    2. Học thêm cái bằng Tại chức Kinh tế ---> TN sẽ chỉ ở mức bt thui
    Em nên làm thế nào ah? Nhu cầu thị trường h thế nào hả các bác???
  2. kienjapan

kienjapan Thành viên mới

Kể cả bây giờ tiếng Anh thật sự đỉnh vẫn kiếm được xèng như thường ! Đợt BillGate đến Việt Nam giao lưu với sinh viên tại trường đại học Bách Khoa không có ai diễn đạt được để anh Bill hiểu cả, phải nhờ qua chị gì dẫn chương trình Talk Việt Nam phiên dịch hộ. Học ngoại ngữ để đạt được trình độ biên phiên dịch là cực khó !
    Có kế toán lương tháng 1,5 triệu, có kế toán lương 15 triệu.
    Có ca sỹ hát 1 bài 5 triệu, lại có ca sỹ 1 tháng chỉ kiếm được 5 triệu.
    Nói tóm lại ở nghề nào phải đỉnh ở nghề đấy !
    Ngoại ngữ là công cụ, nhưng phiên dịch cũng là một nghề !
  3. tiendauroi

tiendauroi Thành viên mới

các bác ah!em cung đang phân vân viêc"hoc xong tiếng nhật thì sẽ làm gì đây?".em nói thế chắc các bác thấy em thật ngớ ngẩn phải ko?nhưng sự thật lavì em ko thấy tự tin lắm về vốn tiếng nhật của mình.học 2 năm tiếng rùi nhưng "ngu vẫn hoàn ngu".....(em học tại chức tiếng nhật o NN)có lẽ cái "sự ngu" này của em cũng la do em quá lười học.a, mà cũng ko hẳn thế vì em quá bận rộn.em hocchính quyQUẢN TRỊ KINH DOANH o vienDH MO nữa.thế nên chẳng có nhiều thời gian để học tiếng.tomlại cũng là do cái tội "quá tham lam " của em. cái gì cũng muốn học.nhưng chẳng có cái gì nên hồn cả.(thấy thiên hạ đổ xô đi học thì mình cũng đú theo thôi...hihi) theo các bác nếu em cố gắng chămm chỉ học tiêng nhật hơn nua.thì ra trưòng liệu co cơ hội kiêm việc làm o công ty NHẬT ko ah?hix...co hão huyền lắm ko ah?bằng cấp này bằng cấp nọ nhưng ko biêt đời mình"có nên cơm cháo" gì ko nữa?em cũng đang đau đầu về mấy vấn đề này.chả là cũng sắp ra trường rùi mà.NÀO CÁC SEMPAI NHIỆT TÌNH CHO EM LỜI KHUYÊN NHÉ!
  4. takeshikazuo

takeshikazuo Thành viên rất tích cực

Quan điểm cá nhân nhá:
    Chọn phương án 1 đi, học tiếng thật tốt vào, cứ lao theo một cái đó đi. Sau khi vào đc 1 cty nào đó ngon ngon rồi (đương nhiên đừng nghĩ rằng đó là cty thứ nhất mà hãy nghĩ ít nhất từ cty thứ 5 đi) thì khi đó, đương nhiên bạn được đào tạo để làm được việc ngoài công việc dịch đấy.
    Nếu bạn làm tại Việt Nam, vị trí thông thường khi đó sẽ rất quan trọng, trợ lý cho các vị ấy, trợ lý tổng giám đốc, giám đốc, trưởng phòng QA, ... đại khái là khi các bạn trở thành "bạn" của người lãnh đạo (ng Nhật nhé) của cty rồi, thì bạn sẽ tự nhiên được đào tạo và cát nhắc thôi.
    Nhu cầu tất yếu của một con người là "giao tiếp", khi bạn đáp ứng được cái nhu cầu đó, bạn dễ dàng trở thành "bạn" của lãnh đạo, khi đó...
    Cách nhìn khác. kể cả khi bạn chỉ là một phiên dịch, thì "lời bạn nói cũng chính là lời của Sếp nói" đấy.
    Okey, học tiếng thật tốt đi. Một nghề cho chín còn hơn chín nghề
  5. yoshiha

yoshiha Thành viên mới

Ui, đọc xong bài của các anh/chị E đã thấy thông suốt rùi. Doumo
  6. dingoc

dingoc Thành viên mới

Em đang học tiếng trung,em định học thêm ít tiếng nhật,nhưng em lại thấy lo lo khi không học tiếng anh. Tiếng Nhật có khó lắm ko vậy ?Mọi người cho em lời khuyên với. Em nên:
    1. Học để cố thi cái chứng chỉ tiếng anh. Đã học , học tử tế ko thì thôi, học ít tiếng nhật thì học làm j.
    2. Học tiếng anh và biết chút tiếng nhật.
    3. Học tiếng Nhật.
    Em hơi tham , hic , lại còn mơ tốt nghiệp tiếng Trung xong đi học cái bằng kinh tế nữa chứ. Nhưng cái chính của em là tiếng trung và em buộc phải chọn 1 ngoại ngữ nữa,truờng em nó bắt thế.
    Cảm ơn các bác nhiều lắm ... !!!
  7. yoshiha

yoshiha Thành viên mới

Ấy học ĐH HN ah? Tớ cũng đang lo đây, chẳng bít phải chọn tiếng j cho Ngoại ngữ 2. Hì, tớ thì thích Trung cơ. Nhưng mà khó quá. Ma` học có 300 tiết thôi. Học xong, biết đc 1 tẹo ý. Thế nên thường thì mọi người chọn Tiếng Anh cho nó dễ học, điểm sẽ ko lo lẹt đẹt (vì dù j mình cũng học TA rùi mà). Đấy là tớ đc khuyên như thế. Cũng fân vân lắm.
    Sao ấy tham thế hả jời, ấy định ra trường có bằng tiếng Trung, bằng Kinh tế lại vừa thông thạo Anh, biết cả Nhật nữa. Sợ wa. Như các anh chị đã post bài trong box ý, jỏi hẳn 1 còn hơn bít lơ mơ 10 mà. Còn về việc học TN thì ấy bít tiếng Trung rùi cũng là 1 lợi thế lớn, nhất là khi làm bài thi Đọc. Nhưng mà đấy chỉ là bít mặt chữ thui.
    Tớ chỉ bít thế thôi, chẳng júp ấy đc j cả. Cũng đang mong cáo anh chị nào júp hộ vụ chọn Ngoại ngữ 2 này, jan nan wa
  8. Gaubong1985

Gaubong1985 Thành viên mới

Hi chào các pác!
    Số là em vừa mới tốt nghiệp khoa Ngữ văn Anh. Tháng 12 năm ngoái em có lấy được bằng sankyu nhưng sau đó không có ôn lại nên giờ em quên hết trơn roài. Hôm nọ có đi phỏng vấn ở Panasonic, người ta phỏng vấn bằng tiếng Nhật, thía là em out
    Hiện giờ em đang có 2 con đường để lựa chọn.
    Một là sẽ đăng kí học văn bằng hai của ĐH Kinh tế, có thể là ngoại thương hay marketing.
    Hai là em sẽ đăng kí học thêm tiếng Nhật, ráng vớt cho được nikyu. Dạo này tiếng Nhật phát triển ghê, các pác nhỉ. Ai có thể nói tiếng Nhật tốt cũng có được nhiều cơ hội ghê
    Thú thực với các pác là hiện giờ em đang bị khủng hoảng trầm trọng. Em mới ra trường, định kiếm một chân hành chánh văn phòng ở công ty nước ngoài. Cũng được nhiều công ty mời đi phỏng vấn mà sao hổng có chỗ nào offer cho em việc hết. Chắc tại cái ngành em học khó xin việc, vì lúc này ai cũng biết tiếng Anh hết trơn òy. Còn cái vị trí em xin thì hầu như công ty nào cũng đòi kinh nghiệm hết á
    Các pác dành chút thời gian chỉ dẫn hộ em nha! Giữa bên Kinh tế và tiếng Nhật thì mình nên chọn cái nào nhỉ?
    Mong nhận được sự giúp đỡ của cá pác.
    Domoo arigatoo gozaimasu
  9. mori401bk

mori401bk Thành viên mới

học bằng 2 kinh tế đi em. anh học tiếng nhật roài nên mới hối hận đây tuy rằng giờ tiếng nhật đang hot
    cuối năm kiếm cái nikyu rồi lại học tiếng anh nào
  10. doushite000

doushite000 Thành viên mới

chào cả nhà!