1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

học tiếng nhật để làm gì!

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi doushite000, 30/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dingoc

dingoc Thành viên mới

Mục tiêu chính của tớ bi giờ chỉ là oánh cái tiếng Trung thôi,còn tiếng anh và Nhật là lựa chọn ngoại ngữ 2 thôi, tốt nghiệp xong mới tính cái chuyện kinh tế. HIC.
    Mà ấy học khoa Nhật ĐH HN à, nếu có ý định học tiếng trung thì giúp dỡđeeeeeeê. Công nhận học cái ngoại ngữ 2 được có 20 trình, học xong chẳng ăn thua j,học Nhật thì sợ khó, học Anh thì thấy bảo là học theo chương trình bằng B chán lắm. VÌ thế chắc tớ chọn tiếng Nhật, biết thêm 1 thứ tiếng cũng hay.
    Có j nhắn tớ nhé.
    YM : ginny1frog
  2. shinchiu

shinchiu Thành viên mới

cho mình hỏi chút giờ mình cũng đang học tiếng nhật nhưng lại học về chuyên ngành xây dựng vì mình là sv xd minh muốn hỏi thế học về tiếng nhật chuyên ngành thì phải tìm tài liệu thế nào
  3. otaacm2

otaacm2 Thành viên mới

Hiện nay mi?nh la? đang học năm thứ 2 ĐH chuyên ngha?nh tiếng Nhật.Sau khi học xong tiếng Nhật mi?nh định
    1.Đi du học Nhật(sau na?y vê? la?m giáo viên ơ? trươ?ng),nếu có điê?u kiện
    2.La?m thông dịch viên,hướng d6afn viên du lịch
    Mi?nh hiện nay chi? học môfi tiếng Nhật với lại thêm Anh Văn va? Vi tính.Trong đó tiếng Nhật la? chính.Vậy theo các sempai thi? nếu học xong tiếng Nhật có tri?nh độ cơf 2Kyu + Anh văn C +Vi tính thi? ko biết có đu? đê? kiếm một công việc tốt ko?Mong mấy sempai tư vấn du?m?Thanks
  4. haimuoingan

haimuoingan Thành viên mới

Tiếng Nhật thì nên cố gắng lên 1kyu đi bạn ạ.
    Còn Anh văn C + vi tính nghe chung chung quá. Tốt nhất là bạn nên thi TOEIC còn vi tính thì thực ra xét khả năng thực tế của mình là chính chứ cái bằng ra ngoài một cái là mua được ngay. Kiểu như bạn có thể gõ phím mười ngón mà không cần nhìn hay không. Có biết những kiến thức cơ bản về Windows hay không. Có thể sử dụng bộ Office ở mức nào và quan trọng là có biết ấn nút F1 hay không.
    Nói chung là yêu cầu cũng không khó lắm phải không.
  5. dhlv

dhlv Guest

Mình cũng đã 31 tuổi rồi, nghề nghiệp ổn định chả cần phải lo mưu sinh như các bạn. Tất nhiên ko phải định đi học tiếng Nhật theo trào lưu, hay mốt gì đâu .
    Mình chỉ Akay cái chuyện cũng là tóc đen da vàng mà tại sao cái quái gì của Nhật cũng oách cả đấy là về văn hoá được phổ biến ra tầm thế giới. Còn đương nhiên về kinh tế thì Nhật cải cách đi trước mình hàng thế kỷ . Chưa nói chuyện VN bị vài cái như chiến tranh làm cho đã chậm lại càng chậm hơn.
    Mình bị nhiễu cái tư tưởng này của cụ Phan Bội Châu từ thời sinh viên học ĐHBKHN, nhưng vì dạo đó ko có tiền và cũng chả phải là ưu tiên cấp bách lắm, rồi nhiều chuyện khác làm bỏ bẵng đi vài năm.....
    Nói chung người có máu "dân tộc" cũng cảm thấy akay phết
    Chả biết sau này học đến mức độ nào và học có giúp ích gì ko nhưng đã chơi thì chơi cho tới bến luôn. Đến đâu hay đó !