1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học tiếng Pháp ở đâu? với ai?

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi MAndre, 20/06/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. MAndre

MAndre Thành viên mới

Học tiếng Pháp ở đâu? với ai?

Bonjour, tout le monde!
    Mình mới học tiếng Pháp thôi, nhưng xin mạn phép các bạn mở chủ đề này.
    Mình thấy muốn tìm được một chỗ học tiếng Pháp hợp lý, chọn được thầy cô hợp gu thì trước hết phải có nhiều thông tin về họ, có thể là từ những người đã từng học; như thế sẽ đỡ tốn công, tốn của.
    Mình xin bắt đầu trước.
    Mình đang học ở Alliance Francaise. Cái này ở Hà Nội được đánh giá là tốt nhất. Nhưng học ở đây chậm kinh khủng. Trong khi chỉ cần 6 tháng ở Vinafra là bạn học xong quyển 1 thì ở A.F là 1,5 năm. Học phí ở A.F cũng là đắt nhất, gấp 8 lần Vinafra. Nhưng ở A.F thì có giáo viên người Pháp dạy 3/5 buổi 1 tuần. 2 buổi còn lại là người Việt dạy. Nói thật những học viên mà tớ quen chả ai thích học người Việt cả, đều thấy rằng học người Việt là không cần thiết, ngay cả với người học vỡ lòng (như tớ chẳng hạn). Giáo viên người Pháp dạy rất dễ hiểu thông qua các động tác. Học ở A.F thì không chú trọng vào ngữ pháp mấy mà chủ yếu là nghe nói. Tuy vậy, phần ngữ pháp cơ bản thì vẫn được đảm bảo. Tớ thì tớ khoái nhất ở A.F là có khá nhiều bài kiểm tra. Có vậy thì tớ mới chịu khó học, vì tớ vốn lười nhác mà.. Nói chung nếu bạn không cần học vội để chạy sang Pháp thì nên học ở A.F. Học phí tuy cao hơn chỗ khác nhưng vì chia dài ra nên chắc cũng đủ sức chịu đựng.
    Thế nhá, mọi người sẽ cùng nhau trao đổi về chỗ học, về thầy cô giáo dạy nhé.
    Bon travail!

Smile
  2. Paris_latino

Paris_latino Thành viên mới

Học tiếng Pháp ở đâu? với ai?===>Viens donc chez moi, je vais te donner les cours.lol

You tell me you love me , why did u leave me all alone?

3. tiny_girl

tiny_girl Thành viên mới

Thế nếu mình muốn học nhanh để chạy sang Pháp thì mình nên học ở đâu? bạn có biết kô, chỉ giùm mình với!
    All by myself
    I dont need anyone this time
    I know i'll survive
    i know i'll stay alive !
  4. tungtf

tungtf Thành viên mới

Nếu bạn muốn học tiếng Pháp để đi Pháp nhanh thì tôt nhất là tìm một chỗ học tiếng ở Pháp luôn ---> sang đó học là nhanh nhất
  5. tiny_girl

tiny_girl Thành viên mới

ừa, bạn nói đương nhiên là đúng nhưng vấn đề là cũng phải biết trước khi sang chứ ạ? nếu mình muốn sang học đh thì cũng phải biết tiếng để mà xin visa đi học chứ? mà chị mình bảo bi giờ xin visa đi Pháp khó vì mọi người đi nhiều, nên mình nghĩ cũng phải học tiếng trưóc ở đây để dễ cho việc học sau này, xin visa cũng dễ chấp nhận hơn (vì mình đi học thì phải biết tiếng chứ có phải đi chơi đâu)
    Tóm lại ở Hn có thể học tiếng ở đâu để có vốn tiếng cơ bản, khoá học khoảng mấy tháng gì đó , ngoài alliance , có ai biết ko vây
  6. XIM

XIM Thành viên quen thuộc

Cũng tuỳ thôi mấy ấy ơi, chẳng phải cứ sang Pháp là tiếng lên vù vù đâu, đừng nhầm tưởng thế! Chỗ tớ học nè, đầy người sang học mà thấy trình độ có lên nhưng ... quả thật là ko đáng kể, thực hành tiếng Việt là chủ yếu vì toàn người Việt, giờ sang Pháp đi đâu cũng thấy người Việt mà bản tính dân Việt Nam nhút nhát, ngại or ko biết giao tiếp nên ngoại ngữ thường rất tệ (ở đây ko bàn đến chuyện accent occidental vì cái đó quá xa xỉ)
    Túm lại là tuỳ người, theo năng khiếu, sự ham học hỏi ... mà quyết định chứ học ở Pháp hay VN đối với số đông, khác nhau nhiều nhất có lẽ chỉ là chi phí thôi các ấy ạ!
    Bon courage,
    -XIM-
    I'm not christian and I'm not a jew ... and I realised that nothing is what it seems
  7. Paris_latino

Paris_latino Thành viên mới

Lại nói về chuyện học tiếng, các đc ạ, bản thân tớ học 7 năm tiếng Pháp sang đây vẫn nul, nói chung muốn học ngôn ngữ nào thì phải ở trong môi trường đó thì mới lên đc. Còn chuyện bác gì nói học tiếng ở Pháp mà ko lên thì kể ra em cũng thấy ko có gì lạ. Các chú Vn sang đây cứ túm năm tụm ba lại với nhau đi đâu cũng thấy cả hội đầu đen í a í ới. Học tiếng ở trường giỏi lắm đc mấy tiếng sau đấy tếch về nhà bắn tiếng việt như liên thanh thì cả đời tiêngc ũng ko giỏi được.
    Em đây , thời gian đầu cũng ko phải ngoại lệ, về sau này kịp giác ngộ chân lý nên thay đối ngay phương pháp học, chơi với các FRANCAIS nhiều hơn đặc biệt là FRANCAISE , hê hê
    Tiếng cứ gọi là lên vùn vụt đã thế lại hay đc đi choi boite cùng bọn nó nữa chứ vui phết

You tell me you love me , why did u leave me all alone?

8. username

username Thành viên rất tích cực

Các bác nói đúng, chẳng phải cứ ở Pháp là tiếng Pháp tự động lên đâu. Trước đây tôi cứ nghĩ thế, sau 6 tháng chẳng thấy khá khẩm lên tẹo nào, thi một cái gọi là TCF ( Test de Connaisance de Français ) thì điểm còn thua cả hồi thi ở nhà. Cho nên đừng có mộng tưởng mà sang Pháp cũng vẫn phải tăng cường học tập. Nhưng cái môi trường cũng rất quan trọng, học ở VN thì đọc viết có thể giỏi được chứ nghe nói thì hơi khó.
  9. TMT_id

TMT_id Thành viên mới

Hì em tiny girl gì đó muốn học cấp tốc thì để anh về dạy nhé!
  10. tiny_girl

tiny_girl Thành viên mới

oh được anh TMT tốt bụng dạy tiếng cho thì sướng wá, nhưng muh chờ đến bao giờ vậy anh? em là em đang cần cấp tốc luôn kia. à mà wên ko biết anh đang chu du ở phương trời nào vậy
    sao các bạn toàn nói chuyện học ở Pháp mà chẳng ai chỉ giùm mình chỗ nào học ở đây vậy ta! Biết là giỏi hay ko do mình nhưng muh cũng muốn tham khảo các bạn coi.
    Chị Xim ơi, chị đang ở toulouse phải ko? hình như em biết chị thì phải