1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học tiếng Trung khoảng bao lâu thì có thể thạo nhờ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi aliosha1970, 06/12/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. aliosha1970

aliosha1970 Thành viên mới

Học tiếng Trung khoảng bao lâu thì có thể thạo nhờ?

Tớ muốn hỏi mấy bác biết tiếng Trung giỏi í. Học hết cử nhân ở mấy trường ĐH Việt nam mình như DHNNHN chẳng hạn, thì đã giỏi chưa ah? Mức độ đặt ra là có thể nghe TV TQ, nói chuyện thảoi mái, rùi viết như gió, rùi đọc tiểu thuyết hay tạp chí í mà..

tư vấn cho bạn cái..
  2. qhanhung

qhanhung Thành viên mới

tầm vài năm thui, chắc phải trên 5 năm, các thầy cô dạy ở trường gốc hoa còn phải mang theo quyển từ điển khi gặp từ khó, tiếng hoa nghe nói là 1 chuyện, nhưng để đọc viết là chuyện kg dễ
  3. binhanh_tqvn

binhanh_tqvn Thành viên rất tích cực

Cách đây 1 năm , tớ học bên China lúc đó được 4 năm , có viết tên 1 thầy ( tra từ điển ko có ạ hic ) để hỏi bọn tầu , hỏi 3 thằng China ko biết đọc như thế nào
  4. one_shot

one_shot Thành viên mới

5. promese

promese Thành viên mới

HSK 11 thì xa xỉ quá, nhưng mình được cấp 10 vào năm 2007, CTEST thì được cấp B( từ A đến F).
    Thực ra học ở VN cũng tốt, nhất là các trường chuyên về NN như ĐH Ngoại ngữ Thanh Xuân( hình như bây giờ đổi tên?), ĐH Ngoại ngữ Quốc gia( cũng đổi tên nốt thì phải?), khoa chuyên Trung.
    Cách đây gần 10 năm mình vào học trường NN Thanh Xuân, học đấy 2 năm rồi sang China. Lúc mới sang nghe nói đọc viết giao tiếp chả có vấn đề gì, xem TV như đúng rồi.
    Nhưng tất nhiên nếu học thẳng ở China, có môi trường vẫn hay hơn, có đk tiếp xúc văn hoá xã hội hơn.
  6. aliosha1970

aliosha1970 Thành viên mới

Chài, nghe bác nai nói mà tớ ngưỡng mộ quá.
    Còn bác gì bên trên nói tên thầy giáo viết ra mà có đến 3 thằng Tàu ko biết đọc thì kể đúng là hãi thiệt. Mà chi cực vậy, hỏi thẳng ông thầy í..
    Tớ thích tiếng Tàu (nghe rất hay) mà ko còn điều kiện để đi học nữa. Tớ hỏi cho Gấu nhà tớ thoai..
  7. binhanh_tqvn

binhanh_tqvn Thành viên rất tích cực

Tháng 9-2004 tớ học tiếng China , tháng 5 -2005 thi được bậc 5 , và từ đó đến h ko thi nữa .
    Còn vàng vàng : Lúc đó làm đơn xin thi lại , nộp lên phòng giáo vụ , mà lên phòng giáo vụ . Nó hỏi học ai mà ko trả lời được thì nó cho húp cháo
  8. MrPrince

MrPrince Moderator Staff Member

Bạn mình học 2 năm thì phải, giờ đã đi phiên dịch đc rồi .
  9. trunghq

trunghq Thành viên rất tích cực

Hỏi ngược lại là mấy ông Tàu sang Việt Nam học thế nào đi. Em thỉnh thoảng cũng chơi thể thao với mấy vị du học sinh sang học năm cuối. Có người học 2 3 năm bên TQ, có người học 4 năm rồi sang VN 1 năm thực hành (có ông ở tận 2 năm, ko biết tại sao).
    Có nhiều người nói nhát, có người rất mạnh dạn, lúc đầu tưởng VN! Bọn trẻ nói thì họ nghe ko ra, nói chậm thì nghe rất tốt, chịu khó nghe. Ai mà nói giọng vùng miền thì cũng khá khó nghe nhưng nhìn chung nếu là đối thoại trực tiếp thì họ hiểu mấy từ địa phương hoặc từ mới.
    Bạn mình nói học trường QG ra, đi làm khoảng 2 năm là ổn. Nếu được đi học thì càng tốt. Bác có anh em nào định thi vào đó thì có thể yên tâm về chất lượng. Học chuyên Trung ko thiếu việc, ko lo ko dùng được đâu.
  10. promese

promese Thành viên mới

Tháng 9-2004 tớ học tiếng China , tháng 5 -2005 thi được bậc 5 , và từ đó đến h ko thi nữa .
    Học mới có 8 tháng mà thi được như vậy là khá rồi bác ạ
    Còn vàng vàng : Lúc đó làm đơn xin thi lại , nộp lên phòng giáo vụ , mà lên phòng giáo vụ . Nó hỏi học ai mà ko trả lời được thì nó cho húp cháo
    Là sao hả bác, em không hiểu lắm?
    Dân China học tiếng Việt thì cũng như dân VN thôi học tiếng họ. Cũng nhanh.
    Tuy nhiên, học cho chau chuốt tinh tế thật sự thì..là cả một vấn đề.