1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Học xong bạn sẽ làm gì?

Chủ đề trong 'Lạng Sơn' bởi ChuyenDaQua, 22/05/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tamhoncuada_spt

tamhoncuada_spt Thành viên mới

Thế thì @Nguyenthiquynhnga khác Đá rồi
    Ngày trước, Đá luôn nghĩ là sau khi học ĐH xong, học chán chê đến 29,30 tuổi mới lấy chồng cơ. Nhưng giờ tớ nghĩ khác rồi, ra trường là lấy chồng luôn. Rồi vẫn fải học chứ..... như thế là để .... chồng nuôi Cao học, tớ cảm thấy bố mẹ nuôi tớ đến ĐH là quá đủ rồi. Vì thế, giờ tớ thấy anh nào đủ khả năng lấy và nuôi tớ học thì tớ yêu còn không thì QUIT hết!.
  2. woshi_cimeixiang

woshi_cimeixiang Thành viên mới

Bạn giống tôi..như khi tôi đi làm tôi mới biết rằng tôi còn thiếu nhiều thứ.. giao tiếp kém, trình độ học vấn ko bằng ai.. số phận là do mình mình có thể làm được khi mình muốn mà.. đừng cho nó trôi đi 1 cách vô nghĩa.. chán cũng chẳng làm được chi cả? hãy bằng lòng với số fận và cố gắng làm những gì có ý nghĩa nhất đừng để "nó đưa"
  3. Nguyenthiquynhnga

Nguyenthiquynhnga Thành viên mới

Hôm nọ thầy giáo vừa hỏi mình học xong thì có kế hoạch gì tiếp?
    Cha... Hoá ra mình lại sắp học xong nữa rồi. Vẫn muốn đi học tiếp thôi.
    Một người vừa bảo, đi học 2 năm ngành khác rồi về làm cho người ta, lương gấp 3 lần lương giáo viên...
    Nghe thì hấp dẫn... Hì!
    Nhưng mình mà đi thì mẹ chả nuôi học Cao học là cái chắc!
  4. motthoang_hn02

motthoang_hn02 Thành viên mới

Với em nghề giáo viên và bác sĩ là vô giá không có kiểu lương gấp 3 hay 4 lần đâu cho dù bi giờ 2 nghề này không có ít những thăng trầm biến đổi cả về đạo đức lẫn tư cách nghề nghiệp nhưng nó vẫn được tôn vinh là "nghề cao quý trong các nghề cao quý "
    Cuộc sống với những vòng xoay hối hả của nó luôn cuốn theo mọi người dù muốn hay không muốn,có những điều khi còn trên giảng đường con người ta rất kì vọng vào nó là sẽ đạt được nhưng khi ra thực tế cuộc sống thì lại hoàn toàn khác,nó phức tạp hơn mình nghĩ rất nhiều đấy !Ai cũng bảo sao học năm thứ nhất mà đã đi làm roài?có phải ham kiếm tiền ko?em chỉ cười và nói 1 điều rằng đó chỉ là 1 phần lý do thôi,ừ thì công nhận là tiền rất quan trọng để đảm bảo cho 1 cuộc sống an nhàn và đầy đủ(về vật chất )nhưng với em và nghề báo thì đi làm ko có khái niệm sớm hay muộn,em muốn mình được áp dụng những gì mình đã - đang học trên ghế nhà trường,để mình có thêm kinh nghiệm sau này ra đời sẽ khỏi bỡ ngỡ bởi vì kiến thức của nhân loại là vô tận.......................
    MUỐN LÀM THẦY THÌ PHẢI LÀM THỢ TRƯỚC !!!
  5. Lang_Chi_Na_VNPT

Lang_Chi_Na_VNPT Thành viên mới

Ai chẳng muốn ở lại Thành Phố (HN Chẳng hạn) Nhưng nơi đó không phải quê hương ta, ta chẳng có nhà ở đó (Bán hết cả đàn trâu và mấy sào ruộng cùng quả đồi sau nhà tôi củng chẳng thể mua được 10m đất HN).
    Về Lạng Sơn là một thất bại đối với rất nhiều người nhưng cũng là mơ ước của một số người.
    Trong công ty tôi, có anh đi cực giỏi tin học, nhiều công ty nước ngoài mời anh làm, nhưng anh về lạng sơn. Có người nói anh ấy ngu, nhưng tôi biết anh ko ngu,nơi đây có bạn bè, gia đình. Khi mệt mỏi ta cần gì nhất..???
    Tôi cũng vậy, khi còn học ở HN, thân với một thằng bạn người Nghệ An, nghe tôi nói: Hoc xong tao về LS làm,, nó không thể hiểu nổi,,, nhưng khi lên thăm LS, về nhà tôi chơi,,, thì nó đã hiểu tại sao tôi lại về quê làm... Dù bây giừ cũng còn nhiều vất vả nhưng cứ nhìn lũ bạn bon chen dưới Hn mà thương quá ......... Lạng sơn quê hương ơi
    u?c Nguyenthiquynhnga s?a vo 21:46 ngy 10/04/2006
  6. Nguyenthiquynhnga

Đọc bài của bạn lại làm tôi nhớ đến mọt người bạn của mình. Học xong Đại học anh ấy ở lại HN, ở quê mọi người cứ "dụ" về nhưng anh ấy dứt khoát không về. Vì sao ư? Một phần là vì công việc của anh dễ dàng được đánh giá cao khi ở HN, hay nói cách khác, HN là đất để công việc của anh ấy "sống". Một phần vì đồng tiền, tôi tin như vậy. Ở HN để tháng lĩnh hơn chục triệu hay về quê để làm một công chức thường và có bảo hiểm, nếu là bạn, bạn sẽ chọn thế nào?
    Tôi không đánh giá sai về anh ấy nếu như anh ấy chọn là vì tiền. Nhưng tôi ko thích cái kiểu anh ấy, hay bất cứ người nào, đã xa quê, đã làm ra quá nhièu tiền mà nhìn lại quê mình thấy cái gì cũng xấu, cũng khổ, cũng nhếch nhác...
    Vùa rồi tôi cũng có một người bạn về Lạng Sơn làm sau một thời gian làm ở HN. Tôi công nhận và phục sự quyết định ấy. Dù sao đi nữa, tôi nghĩ, dù việc rất nhỏ nhưng để phục vụ quê mình, để làm cho quê mình tốt đẹp hơn thì vẫn là những việc làm có ý nghĩa.
    Được Nguyenthiquynhnga sửa chữa / chuyển vào 21:57 ngày 10/04/2006
  7. Lang_Chi_Na_VNPT

Lang_Chi_Na_VNPT Thành viên mới

Nghe giống y sách giáo khoa cấp 2 (cũng đúng thôi vì hình như Nguyenthiquynhnga là giáo viên mà).. Con người sống vì chính bản thân mình nên ở đâu mình thấy thoải mái thì sống và làm việc không ai ép ai được.. thân mình không lo được làm sao lo được cho Quê hương..Lạng Sơn cần người có tài . .nhưng lại chẳng tạo điều kiện để người tài cống hiến...nhìn đại hội đảng mà buồn quá.
    Tôi lo cho chính bản thân mình,,, lo cho người thân mình.. nếu tôi đói.. nhà tôi thiếu tiền thì nàng tô thị mà bán được nhiều tiền thì tôi cũng bán.
    Nếu ai đó tự cho mình là có tài mà không lo được cho mình cho người thân thì cũng nên xem lại.. đã qua rồi cái cảnh giáo sư đi xe đạp.
    Đã cống hiến phải có tiền.. sếp giao việc gì cũng hỏi.. việc này có làm được không? anh tổ trưởng trả lời: việc gì cũng làm được quan trọng là có tiền và thời gian.. có hai thứ đó thì không việc gì kô làm được.. vậy đấy...Giúp quê hương cũng phải có tiền.. chỉ riêng tấm lòng thôi chưa đủ...
    Học xong về quê hay không là do điều kiện của mỗi người
    ....Lạng Sơn Quê Hương ơi.
    Người người vẫn đi ngược về xuôi.....
  8. woshi_cimeixiang

woshi_cimeixiang Thành viên mới

Mình học xong có biết đâu sẽ làm cái nghề này .. sao mà chán thế chẳng biết duy trì được bao lâu..
  9. Nguyenthiquynhnga

Tôi nghĩ bạn chưa hiểu sâu về câu nói trên của tôi.
    Thực ra cách đây ko lâu, nếu ai nói ra câu đại ý như thế tôi cũng sẽ cho là sáo rỗng như bạn nói. Nhưng chính sự tham gia ở diễn đàn này làm tôi có những suy nghĩ khác hẳn.
    Có thể nhiều người vào TTVNOL ,vào những Box giao lưu gặp gỡ chỉ là để giải trí. Ban đầu tôi cũng như vậy. Nhưng rồi dần dần nhờ giao lưu gặp gỡ với mọi người và nhờ lời góp ý của một người bạn lớn tuổi tôi đã nhận ra rằng, chỉ là những việc làm rất nhỏ nhưng bản thân tôi và các bạn có thể đang giúp ích cho quê hương. Thay vì để một số bạn bị cuốn hút vào những trang web không lành manh, thay vì để một số bạn tham gia vào các tệ nạn xã hội, ở đây chính chúng ta đang tạo ra một sân chơi lành mạnh cho bạn trẻ Lạng Sơn. Thậm chí rất nhiều bạn trẻ của các tỉnh bạn đã biết về LS, đã giao lưu, đã lên Lạng Sơn tham quan và có những ấn tượng đẹp về LS? Vậy có phải chính Box LS chúng ta đã và đang giúp ích cho đất Lạng đó ko?
    Tại sao lại không?
    Bạn nghĩ, nhà bạn túng thiếu mà bạn bán nàng Tô Thị được nhiều tiền thì bán sẽ bán? Nếu thực sự bạn nghĩ như vậy thì bạn đừng nhắc đến Đại hội Đảng của tỉnh Lạng Sơn vừa rồi làm gì. Bản thân tôi cảm thấy xấu hổ vì đièu ấy cũng như nhiều người dân Lạng Sơn, nhưng cách đây vài năm tôi đã rất xấu hổ khi một người bạn ở Sài Gòn ra, đứng ở dưới chân thành Nhà Mạc và hỏi tôi:
    - Kia có phải nàng Vọng Phu thật không em?
    Tôi đã rất xấu hổ, vì sao thì chắc bạn hiểu.
    Có lẽ tôi đã xa dần nội dung của Topic này. Thì quay lại vấn đề HỌC XONG BẠN SẼ LÀM GÌ? Bản thân tôi đang làm nghề giáo nhưng tôi chưa yêu nghề, hay nói đúng hơn là đang dần chán công việc của mình. Tôi đang làm những công việc mà tôi cho rằng nó ko chỉ giúp ích cho tôi mà còn giúp cho Lạng Sơn một chút gì đó bằng năng lực của mình.
    Tôi đang cống hiến, nhưng không phải cống hiến vì TIỀN mà vì tôi chỉ nghĩ, nếu ai cũng vì tiền thì rồi 5 năm nữa người dân Lạng Sơn sẽ lại xấu hổ với cả nước vì năm 2006 ông Phan Diễn đã chúc Đảng bộ và nhân dân lạng Sơn "TRONG SẠCH -BỨT PHÁ".
  10. nguyennam_dbp

nguyennam_dbp Thành viên mới

Phát ngôn hùng hồn quá đi , cô giáo dạy văn có khác công nhận đi dạy cũng chán thật nhưng sự cố gắng của bạn thật đáng nể đó .Ok học xong rồi về nhà , bon chen gì nhiều cho mệt học xong rồi đi đó đi đây một chuyến rồi mới về nhà đi làm dù sao về nhà cũng có nhìu thứ quan trọng với mình hơn là sự "công nhận của người khác" hay là tiền bạc (ở HN vất vả quá mà đồng tiền cũng ít giá trị nhìu ).Có lẽ mỗi người mỗi hoàn cảnh sẽ có cách lựa chọn khác nhau .