1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hội bà mẹ

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi linhmeomeo, 16/02/2011.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. emlaemem

emlaemem Thành viên mới

Trời ! 2 vợ chồng tui nuôi con đã thấy vất vả rồi . Mà mọi người 1 mình nuôi con chắc vất vả lắm :-ss
  2. xeko_mid_bulwark

xeko_mid_bulwark Thành viên mới

Mình thấy khá là buồn cười với 1 số bạn thích tự cho mình quyền áp đặt suy nghĩ lên người khác.
    Mình chỉ hỏi các bạn mấy câu đơn giản thôi.
    1. Việc họ mang thai ko chồng mà chửa có ảnh hưởng đến cá nhân bạn, cuộc đời bạn hay gia đình bạn ko ?
    2. Với 1 sinh linh bé nhỏ, bạn sẽ nắm tay và cười với nó hay lại bỉ bai mẹ nó là đứa " ko tử tế " theo tiêu chuẩn của bạn.
    Giá trị đạo đức là những quan điểm mà nhiều trong số đó sẽ thay đổi theo thời gian, ko gian và mặt bằng dân trí hay tôn giáo của 1 xã hội. Ở thành phố đi chơi đến 12h đêm chưa chắc đã là gái hư, nhưng ở 1 số vùng quê như thế hẳn là đồ mất dạy. Ở các nước hồi giáo, gái chưa chồng đi chơi với bạn trai và muốn tự do yêu đương có khi sẽ bị ném đá tới chết. Ở 1 số nước phát triển phương Tây, nhiều giai tân sẵn sàng cưới 1 cô chưa chồng mà có 2 đứa bé, chỉ đơn giản vì anh ta yêu cô ấy. 90 năm trước ở Mĩ có phim chiếu cảnh hôn nhau đã bị lên án gay gắt, thời đó phụ nữ ngoan là phụ nữ ở nhà, đẻ và trông con. Chẳng có quan niệm nào bất biến, trừ việc con người thì nên cảm thông chia sẻ cho nhau. Thành thật các bạn chẳng đủ tuổi phán xét bất cứ 1 ai, ngoài bản thân bạn.
    Mong các bà mẹ và những đứa trẻ luôn khỏe mạnh.
  3. nguoicohuong

nguoicohuong Thành viên mới

em chào cụ meo meo ạh

sÁng nay em có chiện bực mình quá thôi
  4. linhmeomeo

linhmeomeo Thành viên rất tích cực

Chả hiểu tnhiên có chuyện gì mà nó ra thăm con. Mềnh ghét cái kiểu giả tạo đó. Khổ thân thằng bé, chả biết gì, thấy bố cứ bám lấy, đến bữa ăn k chịu ăn, bà ngoại bảo bố nó ra ngoài một lúc cho nó ăn xong rồi chơi với con sau, thế là nó bỏ đi luôn. Tommy thấy thế liền giận bà ngoại, nhất định k ăn nữa, k chơi với bà ngoại nữa, bà làm đủ mọi trò cũng không thèm nhìn bà, không cười, cứ mím chặt miệng vào, mặt hằm hằm. Bực mình quá, quát cu cậu 1 trận, cu cậu thấy thế sợ, lúc đầu cười cầu hòa, sau ra ôm chân mẹ, mình hất ra, bắt quay ra với bà ngoại, cu cậu ngệt mặt ra, mắt cụp xuống, sắp khóc tới nơi, nhìn tội nghiệp không chịu được làm mình chỉ muốn khóc. Nịnh mẹ một lúc, thấy mẹ không nói gì, cu cậu mới đồng ý cho bà ngoại bế, ngồi ăn hết bát cháo, nhưng vẫn cúi gằm mặt xuống và nhất quyết k nhìn mặt bà ngoại. Buổi tối, 2 bà cháu bế nhau đi chơi, thấy bác hàng xóm cu cậu mừng quýnh, định dơ tay ra theo nhưng ngẩn mặt ra một lúc lại rụt tay lại (mọi khi thấy bác ấy cu cậu thích lắm, cứ ôm riết lấy nhưng lần này chắc sợ mẹ giận nên không dám theo nữa). Đêm về, lúc cu cậu ngủ rồi, thấy mẹ cứ thở ngắn thở dài. Mẹ bảo: mình có vất vả chăm chút cho nó đến mấy cũng chẳng bằng máu mủ nhà nó đâu. Tội nghiệp thằng bé, nó chẳng hiểu gì, nó thèm có bố quá mà thằng bố thì...Nhiều lúc nghĩ thương con quá, thấy giận mình vì không thể mang lại cho nó một gia đình theo đúng nghĩa của nó. Người ngoài ai cũng nói là phụ nữ phải biết hy sinh, phải vì con v.v và v.v... nhưng .... ở hoàn cảnh nào phải chịu hoàn cảnh đó thôi. Mỗi buổi chiều thấy bọn trẻ con hàng xóm được cả bố cả mẹ đưa đi chơi, tommy có vẻ buồn lắm, mình cũng buồn but...cũng chẳng thể làm được gì.
  5. nguoicohuong

nguoicohuong Thành viên mới

em chào kụ Linh xỉ tin ạh, sau này kụ quát in it Tommy cháu em nhá... yêu cầu ko để cháu em khóc nhá..
    Không là em gặp bác em béo má cho bác ngất luôn
  6. cachuabi2707

cachuabi2707 Thành viên mới

@Linhmeomeo Tớ chỉ có quan điểm thế này trên phương diện cá nhân mà thôi:

- Bố mẹ không sống được với nhau không phải lỗi của con cái: thế nên bố bé có ra thăm, thì hãy để cho bố cháu thể hiện là người bố. Đừng làm mất đi tình cảm giữa cha và con (dù bố nó có tồi tệ thế nào chăng nữa) vì cha sẽ yêu con (dù chút xíu) và con yêu cha (vô điều kiện).

- Nó còn quá nhỏ để hiểu chuyện. Đừng vì thế mà làm mất đi lối hành xử của con. Bạn đối xử với con như vậy -> bạn thấy biểu hiện của con không? Bạn nghĩ gì khi con tỏ thái độ như vậy? Bạn có hả hê, có vui không?. Chắc chắn là không rồi, phải không? Vậy hãy để con bạn làm theo những gì nó cảm nhận.

- Đừng bao giờ làm xấu hình ảnh một người cha trong mắt người con. Nó sẽ ảnh hưởng tới nhân cách của con sau này (ghét đàn ông - nếu là con gái; ghét phụ nữ - nếu là con trai). Nói sự thật khi con hiểu và để cho đứa trẻ tự quyết bạn ạ!

Thấy tâm sự mới của bạn, mình trông hoàn cảnh mà thấy hơi buồn thôi! Bình tĩnh nhé!
  7. Nhungngayxacach

Nhungngayxacach Thành viên mới

chém gió. Nuôi con 1 mình làm gì cho khổ, kiếm thằng nào về làm papa nó đi. Đỡ vất vả.
  8. linhmeomeo

:) Cảm ơn bạn.Có điều, bạn không hiểu rồi. Mình k cấm nó yêu quý bố nó, vì tình cảm là thứ tnhiên,k thể bắt ai đó thích or k thích ai được, mình cũng k mong con mình nghĩ xấu về bố nó or gia đình bên nội (mặc dù thực tế bọn họ chả tốt đẹp gì) mình vẫn để cho mọi chuyện diễn ra tnhiên thôi. Mà fải cái thằng tommy nhà mình bt nó nịnh bà ngoại lắm,bà cũng rất hay hãnh diện về chuyện này, bà bảo thế mới bõ công bà chăm sóc nó từ trứng nước chứ. Thế mà cứ thấy bố nó thì nó chẳng cần bà luôn, mình thương mẹ và nhiều lúc sợ rằng một ngày nó thật sự k cần cả mình và mẹ mình nữa, nó là tài sản lớn nhất của mình, nếu mất nó coi như cuộc đời mình k còn gì cả. Nếu bố nó là người có trách nhiệm,yêu quý con cái thì đã k có ngày hôm nay rồi.
  9. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Người ta kể chuyện có đầu có đuôi, nói rõ ràng tình huống là "Tommy bám lấy bố nên k chịu ăn, bà ngoại nhắc bố ra ngoài 1 lúc để bà cho Tommy ăn", chứ có phải người ta bảo là bà ngoại xua đuổi, cấm đoán thằng bố và thằng con chơi với nhau đâu mà bạn suy diễn nhảm nhí thế.

Hả hê cái gì? Người ta kể là "nhắc bố ra ngoài 1 chút để bà đút cho cháu ăn xong, rồi lại vào chơi với con" thì lại hỏi ng ta là "làm thế có hả hê không?"

Nhảm nhí quá mức.

Lại còn "làm xấu hình ảnh của cha trong mắt con" nữa chứ. Nhà ấy vừa bà vừa mẹ đã có ai nói hay làm gì bỉ bai tư cách thằng bố trc mặt thằng con không mà bạn dán cho họ cái nhãn to thế.

Đọc thì đọc cho có đầu có đuôi. Tình huống rõ ràng, chình ình ra đấy, mà cứ gạt phắt tình huống đi, tự động nâng cao quan điểm lên.
  10. linhmeomeo

Hôm trước vừa bị bà ngoại mắng te tua vì mắng Tommy đấy. Thật ra không nghĩ nó còn bé mà nó lại hiểu mẹ mắng gì, dnày sợ chẳng dám theo các chú, các bác ở đây nữa. Nghĩ cũng thương. Bà ngoại bảo cứ thế nhỡ nó tự kỷ thì khổ. Có lẽ mình k phải là người mẹ tốt rồi :(
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa