1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi các bác câu nữa, hồi trước cấp 1 các bác học có nặng không????

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi sweet84, 12/07/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. sweet84

sweet84 Thành viên mới

Em hỏi các bác, hồi cấp 1 các bác học hành có nặng không??? em thỉnh thoảng ngồi học cùng với đứa cháu mà chóng cả mặt??? cấp 1 gì mà đến bố/mẹ cấp 1 làm bài còn mãi không ra thì với cái đầu óc non trẻ của các cháu nếu không có trợ giúp thì bao h nghĩ được nhỉ. Không biết lớn lên có làm thiên tài không??? khí không phải bọn trẻ con tây chúng nó có học thế không nhỉ??? em thấy trên TV chúng nó chơi suốt, thế mà lớn có thấy đứa nào kém "Việt" nhà ta đâu nhỉ???

Sau này có con em chắc không cho nó học chuyên đâu, mệt lắm cho nó có thời gian chơi nữa.
  2. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

Ko, mình học nhẹ lắm.Nghỉ hè 3 tháng. Khoảng 1 tuần trước ngày khai giảng (5/9) thì tập trung để tập đội hình đội ngũ chuẩn bị cho ngày khai trường thôi. Chuyện này kéo dài tới hết cấp 2. Cấp 3 thì học thêm chút chút, nhưng cũng đựoc nghỉ tới tận 2 thágn hè.
  3. Soilacdan

Soilacdan Thành viên rất tích cực

Mình học rất nhẹ :D Tối ăn cơm xong là 7h30-8h, học đến 9h-9h30 rồi sang nhà hàng xóm xem nhờ TV rồi ngủ :D Mấy năm cấp 1 toàn xếp hạng 1 :D (hồi đấy còn có trò xếp hạng)
  4. Unohoo

Unohoo Thành viên quen thuộc

Mình học tương đối nặng, nhưng vẫn tự học được (tại mình chăm học, thông minh, hihi). Với lại mấy bài sao mà khó quá thì ko bắt buộc phải làm được đâu. Ngày xưa đã hỏi bố, mẹ (giáo viên toán) nhưng bố, mẹ toàn dùng cách đặt số vịt là x, y, z... cô không chấp nhận. Tốt nhất là để các cháu làm đúng phương pháp các cô dạy.

Đấy là mình không bán trú, ở lớp bán trú các cô giải bài cho hết rồi. Suy ra là nếu học bán trú thì không nặng :D
  5. thien_kim

thien_kim Thành viên mới

Trẻ con Tây đúng tuổi biết chữ , biết đọc biết tính . Ko như trẻ con nhà mình trước khi vào lớp 1 đã đọc chữ vanh vách rùi . Trẻ con Tây cấp 1 cấp 2 đi học chỉ học ở lớp , về nhà là chơi, thậm chí sách vở ko phải mang về nhà nữa. Cấp 3 học ở lớp về nhà ôn bài để thi tốt nghiệp . Còn trẻ con nhà mình thì học thêm học nếm cả ngày cả tuần , ko có thời gian nghỉ ngơi, nạn học thêm kéo dài từ cấp 1 đến cấp 3... ko học thì kém hơn các bạn , lại bị cô giáo trù ...và thế là tuổi thiếu niên của trẻ con nhà mình chỉ có sách và học...ko có thời gian nghỉ ngơi chơi và quan sát thế giới xung quanh. Sau này chả biết có là thần đồng ko nhưng có lẽ đa phần là bị các bệnh học nhiều dạng như tự kỷ, trầm cảm hay là khác người ....lo lắng thay cho thế hệ con cháu mình sau này ...vẫn biết ko cho nó đi học thì sợ kém hơn với các bạn .....chỉ mong nên có sự thay đổi trong cách giáo dục hiện nay với trẻ em
  6. khongbietgi2007

khongbietgi2007 Thành viên mới

Nặng hay nhẹ thực tế ko hẳn là do chương trình học. Có những bé rất thông minh và suy cho cùng thì người tạo ra chương trình học ko thể tạo ra 1 chương trình mà ko ai theo kịp.

Tuy nhiên nếu có ai ở đây từng học chuyên thì biết có những TH sau : đó là bố mẹ không nhìn nhận thực tế vào khả năng học tập của con mình. Có những đứa bé mức học chỉ rất trung bình , nó có những ưu điểm khác nhưng bố mẹ nhất thiết phải chạy chọt cho nó vào chuyên toán, chuyên gi đó ... Ép học nặng so với thực lực thực tế của chính con họ. Điều này gây nhiều bất cập và ảnh hưởng ko tốt đến sự phát triển của đứa bé.
  7. sweet84

sweet84 Thành viên mới

Đứa cháu em, nói thật là sức học của nó cũng không phải kém lắm, nhưng cũng không phải là dạng xuất sắc gì. Nhìn cháu nó học mà thương quá, chẳng biết khuyên bố mẹ cháu thế nào??? Mong rằng cháu sau này sẽ thành tài.
  8. Soilacdan

Soilacdan Thành viên rất tích cực

E nghĩ việc học xuất sắc cấp 1 cũng chả quyết định được cái gì cho tương lai sau này đâu. Thậm chí học cấp 3 giỏi cũng chưa chắc đã làm được trò trống gì. Theo e thấy việc giỏi công thức, giải toán, lý hóa nhanh mà không thức thời, ko nắm bắt được các vấn đề xã hội, tức là kiểu mọt sách, mù về nhân sinh quan, thế giới quan ... thì sau này chắc chỉ đi theo con đường nghiên cứu thôi; ra đường tiếp xúc với XH khó lắm, ko bị lừa mới là chuyện lạ.
    Thế nên sau này e mà có con, ko nên ép nó học nhiều quá làm gì, cứ để nó phát triển tự nhiên thôi. Tiềm năng con người đâu phải chỉ ở trên ghế nhà trường; nó sẽ tự bộc lộ khi gặp thời điểm và hoàn cảnh thích hợp!
  9. canberra.vietnam

canberra.vietnam Thành viên mới

Chủ topic hỏi khá hay. Theo kinh nghiệm của mình:

Cấp 1: Bọn mình học cực kỳ nhàn, chơi suốt, bố mẹ cũng không phải đưa đi học, ngày nào cũng tự đi bộ đến trường, mà cũng chẳng phải học chuyên gì cả. Hồi đó có mỗi trường thực nghiệm là đào tạo khác thôi, nhưng mình không học nên cũng không biết trường đó học thế nào
    Cấp 2: Cũng vậy
    Cấp 3 thì vất hơn vì phải thi đại học...

Nói chung là nhàn, nhưng những đứa cùng thời mình nghiêm túc nhìn bài thi đại học bây giờ của các em vẫn giải được, có thể giải lâu nhưng vẫn biết hướng giải. Vấn đề ở đây là gì, đó là phương pháp học và tư duy.

Sau này đi du học, thấy trẻ con Tây học rất nhàn, nhưng có khác biệt rất lớn trong phương pháp giảng dạy:

1. Tính tư duy độc lập rất cao, đề cao tính suy nghĩ cá nhân. Ví dụ: Thầy ra bài tập, cả lớp vẽ con gà... có đứa có lẽ cũng chưa nhìn thấy con gà thật bao giờ nhưng vẫn vẽ... và quan trọng là bọn trẻ con tự tưởng tượng vẽ con gà, miễn là nó chứng minh hình nó vẽ có đầy đủ thuộc tính của con gà...Nếu ở nhà mình thì có lẽ là cô giáo vẽ con gà lên bảng và cả lớp vẽ y chang con gà như vây...Tất nhiên với mỗi phương pháp đều có ưu nhược điểm không quá bàn nhiều nhưng tôi thấy là trẻ nhà mình học nhiều quá.
    2. Kích thích tính làm việc theo nhóm.

Nói tóm lại là thời xưa học "ít" hơn bây giờ, nhưng học chắc chắn hơn, nhưng kết quả ra đi làm thì cũng như nhau. Và cũng không nhất thiết là chuyên hay không chuyên. Quan trọng là phát triển toàn diện, hoạt động xã hội tốt, ngoại giao khéo léo... sẽ thành công.
  10. toeflvn1

toeflvn1 Thành viên mới

đúng là phải do sức học nữa. học ko vào thì ngồi lâu chả có tác dụng j

em cứ đúng 7h ngồi vào bàn học
    câp1- học từ 7h-8h
    cấp 2 hơn 1 tiếng
    cấp 3 hơn 1 tiếng nữa :D

thường là thế tuy nhiêncóh hôm ít bài có hôm nhiều bài

cấp 1 hạng nhất
    cập 2 nhiều đứa trâu quá, mới vào lớp 6 xếp gần bét lớp, mãi tới lớp 9 mới vào top 5 :D
    cấp 3 thường là trong top 3, lớp 12 top 1
    lên ĐH thì lười, ăn chơi thả cửa tuy vậytôgng kết vẫn suýt 8.0 ^^