1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi các bác về cách viết proposal nào!

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi nguyettu, 30/12/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nguyettu

nguyettu Thành viên mới

Hỏi các bác về cách viết proposal nào!

Các bác ơi, em đang phải viết proposal về xử lý chất hữu cơ trong nước bằng phương pháp sinh học để nộp cho ông giáo sư ở TU-Dresden mà em chẳng có kinh nghiệm gì cả. Các bác có tài liệu nào thì share cho em với nhé. Em cảm ơn các bác nhiều.
    Các bác có thể liên lạc theo: pham_nguyettu@yahoo.com, hoặc 0904393563
  2. longtoo

longtoo Thành viên mới

HIc hic...
    Muon duoc moi nguoi giup thi ban phai noi ro rang la viet proposal de lam gi chu! Ma khong biet ty gi thi viet sao duoc! Nhung du dinh cua minh phai phu hop voi kha nang va kien thuc cua minh. Lay proposal cua nguoi khac thi dau con goi la proposal nua.
    Ban nen tim hieu, doc, va hoi moi nguoi ve van de ban quan tam.Sau do nghi xem minh co the lam duoc nhung gi trong khung thoi gian cua do an (du an). Roi thu nghi xem nhung cai minh dinh lam co the thuc hien bang cach nao. Ban nen tim hieu xem ong giao su do manh ve linh vuc gi roi bam sat vao linh vuc do.
    Tom lai la can nhieu thong tin nua.
    A quên, bạn có trả được tư vấn phí không? Đoạn trên là khuyến mại thôi đấy nhé.
    Have a great new year!
  3. tacgiangboy

tacgiangboy Thành viên mới

Hi
    Viết 1 Proposal khong kho dau ban a, khong co gi kinh khung dau ma lo. Can ban ban chua "sờ" den no bao gio thoi.
    Co rat nhieu cach viet 1 Proposal. Neu ban muon viet de xin tai tro cho 1 chuong trinh or 1 du an thi co the (viet theo 1 common form, neu k co yeu cau; viet theo Form ma nha tai tro yeu cau). Neu ban viet cho 1 de tai nghien cuu thi co the theo Form cua truong or cua nganh, v.v. Minh k ro la y ban muon viet theo hinh thuc nao nua. Nhung du sao di nua thi cai quan trong nhat van phai co buoc Problem Identification, sau do ban xay dung 1 Problem Tree de nguoi doc or xem cai Proposal de dang hieu duoc no. (Viet TV k dau + TA trong day buc qua).
    Nếu muốn hoành tráng hơn thì bạn có thể làm 1 cái LFA - Logical Framework Approach (hay dùng cho các dự án lớn, dùng cho các small Proposal thì cùng không sao nhưng tốn nhiều thời gian để làm nó). Để hiểu thêm về cái này, bạn có thể vào đây www.iadb.org để đăng ký vào 1 khoá học Free về LFA. Mình cũng gửi thêm 1 cái link về 1 Project Document of EIA (Environmetal Impacts Assessenment). Có thời gian thì xem nhé, nó hơi dài (khoảng 500 pages gì đó).
    http://enet.iadb.org/idbdocswebservices/idbdocsInternet/IADBPublicDoc.aspx?docnum=526463
    Nếu muốn hỏi gì thêm thì e-mail to laqatrung@yahoo.com
    Nice to see you guys and gals - Very new commer
  4. nguyettu

nguyettu Thành viên mới

Tớ đang phải viết proposal cho đề tài nghiên cứu sinh, chứ không phải là cho các dự án. Thực ra thì ông giáo sư hướng dẫn chỉ gợi ý là nghiên cứu về xử lý một loại chất hữu cơ trong nước thải bằng các quá trình ôxy hoá sinh học. Ông ấy không gợi ý gì thêm cả, nói chung là mình phải tự vận động suy nghĩ nên mới khó chứ. Tớ đã search form của trường nhưng không có. Vì vậy nên tớ mới muốn hỏi mọi người về cách viết. (Độ dài chỉ khoảng 3 trang thôi nên phải cực kì súc tích)
    Thanx mọi người trước!
    Wish you all the joys and happiness for the New Year!
  5. rinvic

rinvic Thành viên mới

Trường bạn không có bạn có thể tham khảo từ trường khác. Tớ thử tìm với Google "research proposal" thì có từ một số trường sau, bạn tham khảo thêm nhé.
    http://uts.cc.utexas.edu/~asee/1
    http://www.monash.edu.au/lls/sif/Other_Resources/Print_resources/Print_list/research_proposal.pdf
    Chúc bạn thành công
  6. WJT

WJT Thành viên mới

Nếu đúng research proposal để làm Nghiên cứu sinh thì không đơn giản một tẹo nào đâu! Khi đấy phải tìm hiểu thật kỹ những gì đã làm (của thế giới) về vấn đề đó, và những vấn đề đang cần giải quyết thì mới hy vọng làm proposal có sức thuyết phục được. Nhiều người mất cả năm trời (thậm chí 2 năm) cũng không xong nổi cái pro. này đấy!
    Còn nếu bạn làm sesearch proposal để tìm thầy hướng dẫn -tức là chưa chốt hẳn pro. đâu (sau này sang Germany sẽ phải nghiên cứu để hoàn thiện tiếp) thì cũng không khó lắm. Bạn nên dành nhiều thời gian để search các tài liệu có liên quan đã, nhất là các luận văn TS và Ths về vấn đề đó. Sau đó đọc và chắt lọc ra các ý mà viết. Cơ bản nhất là phải toát lên được 2 vấn đề: các nghiên cứu đã làm và các vấn đề tồn đọng. Một ý nữa hết sức quan trọng (nhiều khi đóng vai trò quyết định) là bạn phải vào trang web của Tu Dressden xem ông gs đó và ngành đấy ở trường đó đã làm cái gì; họ có thế mạnh gì thì nên bám theo hướng đó mà viết. Như thế thường là sẽ dễ được gs chấp nhận.
    Chúc bạn thành công!
    WJT.
    WJT.
    Được WJT sửa chữa / chuyển vào 05:05 ngày 04/01/2006
  7. longtoo

longtoo Thành viên mới

He he..!!! Cai nay minh thay WJT noi quá đúng. Them nua gan nhu khong ai co the thuc hien dung nhu minh da propose ca. Den luc lam that thi van gio chieu nao che chieu day. Noi vay khong co nghia la cu viet bay viet ba la duoc. Viet phai thoat y va phai dua ra duoc vai diem moi la.
    Tren thuc te co nhieu ong giao chi nhin proposal de danh gia kha nang viet va lap luan cua sv, con ly tuong nghien cuu thi ong ay co san roi.
    Hic hic... g''luck.
  8. tacgiangboy

tacgiangboy Thành viên mới

Tôi thấy các bác nói cao siêu quá. Người ta đang hỏi là viết 1 cái research proposal - tức là viết 1 cái đề xuất để làm ngiên cứu luận án tiến sĩ chứ có phải là viết luận án đâu. Nếu mà viết luận án mà người đó không viết được thì không hiểu bằng cách nào mà người đó tốt nghiệp được đại học và không biết có phải làm Master không. Làm TS thì cũng nghiên cứu thực tế, cũng phải viết được bài nọ bài kia để đăng tạp chí chuyên ngành thì mới được viết luận án làm tốt nghiệp chứ.
    Bác WJT lại còn nói "Bạn nên dành nhiều thời gian để search các tài liệu có liên quan đã, nhất là các luận văn TS và Ths về vấn đề đó. Sau đó đọc và chắt lọc ra các ý mà viết". Như thế, hoá ra lại giống như bọn SV đại học chắt lọc các "lời hay ý đẹp" từ các luận văn của các anh chị đã đi trước để làm ý riêng cho luận văn của mình à. Đào tạo TS ở nước ngoài lại như vậy sao?
  9. WJT

WJT Thành viên mới

Tacgiangboy hiểu sai ý của mình rồi! Như phần trước mình đã nói, với 1 research proposal (cho NCS) thì có 2 yêu cầu quan trọng nhất là phải nêu được ra là thế giới đã nghiên cứu vấn đề này đến đâu, và vấn đề gì cần tiếp tục giải quyết (tức là cái mình dự định sẽ làm). Chính vì thế phải nắm được nội dung chính các Dr. đi trước đã giải quyết (kinh nghiệm là chỉ cần đọc phần tóm tắt của các luận văn là biết cái họ đã làm) và cái còn tồn đọng (cái họ chưa giải quyết được thường nằm ở gần cuối sách - trong mục Recommendations), và từ đó mình sẽ phải tìm ra hướng đi của mình. "Chắt lọc" ở đây không phải là copy, mà nó là chắt lọc ra các ý chính họ đã làm và họ chưa làm được để đề xuất với giáo sư.
    Các gs của Tây đa phần là cực siêu (vì thế lương của họ -gs ở Tây Âu chẳng hạn- mới trên dưới 10000 Eu/tháng), do vậy chỉ liếc qua đề cương là họ biết khả năng của mình. Thậm chí English có yếu mà họ thấy mình có khả năng, am hiểu về lĩnh vực đó thì vẫn ok. Tuy nhiên để họ dễ tiếp nhận thì hướng đi của mình tốt nhất là nằm trong chiến lược và khả năng hưóng dẫn của họ nữa (vì thế nên cần tìm hiểu kỹ họ là ai, họ đã, đang và sẽ làm cái gì để viết).
    WJT.
  10. rinvic

rinvic Thành viên mới

Viết proposal cũng rất quan trọng đấy chứ, cũng cần phải đầu tư một cách đàng hoàng và "đáng giá đồng tiền"
    Khung sườn của 1 cái proposal trong đường link trên tớ đã trích tham khảo, còn nội dung là cả một sự nghiên cứu, tìm tòi, động não, và chắt lọc như đ/c WJT nói ấy. Chắt lọc theo tớ hiểu không phải là lấy ý hay ý đẹp không, mà mình có thể dựa trên những nền tảng đã nghiên cứu (có trích dẫn ) để xây dựng cái mới. Bởi vậy phần literature của proposal theo tớ là quan trọng vì mình phải hiểu rõ về lĩnh vực là 1, và phải biết tình hình thế giới xung quanh trước mới làm, tránh trường hợp ếch ngồi đáy giếng.
    Theo kinh nghiệm của tớ (khong phải làm ThS hay TS ), tuy là chỉ bài tập nhỏ, proposal là la bàn chỉ đường đi ban đầu nhưng càng về sau, khi tìm kiếm dòm ngó thêm nhiều điều khác, phải uốn nắn lại con đường đi cũng khá nhiều.
    Chúc bạn hoàn thành tốt proposal của mình.