1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi cách chọn đàn guitar cổ điển ??? vote sao cảm tạ ^^

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi VLchua, 07/03/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. VLchua

VLchua Thành viên mới

Hỏi cách chọn đàn guitar cổ điển ??? vote sao cảm tạ ^^

Giờ mình muốn chơi ghita, nhưng ko biết mua cây đàn nào. Thấy trong web đề giá Classic Guitar thì khỏang gần 1tr, còn ghita thùng thì 200-300k . Vậy nó khác nhau ở những điểm gì và theo các bạn mình nên chọn cái nào ạ ? mọi ngừơi giúp mình với xin vote sao cảm tạ ^^ !
  2. nothinglastz

nothinglastz Thành viên quen thuộc

Ghita thường và ghita cổ điển khác nhau ở nhiều điểm lắm bạn. Vd ghita thường rất đa dạng, có thể khoét phím hoặc không, có thể có 18 hoặc 21 phím.. cần có thể to hoặc nhỏ, mỏng hoặc dày..
    Ghita cổ điển thì cần/phím bao giờ cũng to (có chuẩn) và thường là ko khoét, đánh cổ điển thường sử dụng dây nilon thay vì dây sắt (để tiếng ấm hơn và ko có tiếng kimloại). Bạn nên xem lại mình cần gì, nếu đánh cổ điển thì nên mua đàn tử tế một chút, vd như dòng c của Yamaha: c40, c60.. chơi cũng rất tốt (giá ~ 2 triệu). Nếu xác định chơi đệm hát thì mua guitar thùng bt, đàn có thể lôm côm tí cũng đc.
    Ah mà đừng vote tớ nhé, tớ đang để 33 votes, tớ thích số 3 mà. thanks :D
  3. caytung07

caytung07 Thành viên quen thuộc

Hix chắc bác chưa tìm hiều kỹ về guitar . Theo ngu ý của em sau đây .
    Về guitar gỗ ấy ạ (loại trừ mấy con guitar điện ra nhé ) thì có hai loại :
    Loại 1 là acoustic . Thường dùng để đệm hát . Loại này có cần bé , mặt cần cong ( để dễ giữ thế tay ) , dây sắt . Hộp đàn có thể khoét hoặc không khoét .
    Loại 2 là classic .Dùng để trơy cổ điển , Loại này có cần to . Dây nilon .
    tùy vào mục đích sử dụng mà bác chọn một trong hai loại đần trên .
    Bây giờ người ta bán đàn ở vỉa hè ấy . Loại classic mà vẫn ***g dây sắt . Giá rẻ tầm <300k ,Tiêng như tiềng dây thép căng qua ông bơ theo đúng nghĩa đem . thích hơp cho những người mới tâp . than khảo vỉa hè Tạ Quang Bửu cẩn thận bị chém bay đầu .
    Còn pro hơn thì có thể lên Hào Nam mua đàn .
    Bác mới tập và có vẻ chưa biết gì thì em khuyên bác nên mua đàn em nói ở trên . Vừa rẻ vừa quăng quật cũng không tiếc . Sau đó 1 ,2 năm nếu vẫn còn đủ kiên trì và bắt đầu đi vào tập sâu hơn thì mới mua đàn mới .
    Về đàn đóm thì em phải nới với bác là đàn 1 triệu vẫn là đàn lởm nhé . giá vô cùng lắm .
    Cái chính là do người đánh thôi . Em thấy có nhiều anh mà đàn lởm ghê gớm , có 150k ,200k mà dạo lên đoạn nào đoạn ấy mùi mẫn vô cùng .
    thế nhé căn bản là do mình cố gắng , chúc bác thành công .
  4. VLchua

VLchua Thành viên mới

@nothinglastz : ko phải mình vote cho bạn đâu nhé sao tự nhiên nó lại lên 34
    @ caytung07 : hồi xưa khi học lớp 9 ( cách đây khỏang hơn xịch năm ) mình cũng có học ghita 2 năm, đánh cổ điển bét nhè, hồi đó cũng có cái đàn nhật mua 1tr. Tại bỏ lâu quá rồi, nên giờ ko biết là có những loại đàn gì, giá cả thế nào ?loại nào hay nên mua . Thế theo bạn là ra NHạc Viện mua hả bạn ? giờ mình cũng muốn chơi lại vui vui thôi, định đáy dây lion cho đỡ đau tay
    Cám ơn 2 bạn nhé
  5. VLchua

VLchua Thành viên mới

@ caytung07 : năm 98,99 mình kết manowar nhất đó , đi học có cái cặp vẽ đẹp lắm :))
  6. nothinglastz

nothinglastz Thành viên quen thuộc

@VLChua: c40 đi, tớ thấy ổn. Hic ai ai chơi xấu quá cho mình lên số 34. Bắt đền vote tớ để thoát khỏi số 4 "tử" đi
    Được nothinglastz sửa chữa / chuyển vào 16:16 ngày 07/03/2009
  7. tung_mad_man

tung_mad_man Thành viên rất tích cực

Ghi ta thường chênh nhau ở độ chuẩn của nốt trên phím bấm và chất lượng thùng (hộp khếch đại âm)
    Bạn chơi Ghi-ta cổ điển thì nên sài dây ni-lông đánh êm tiếng, tiếng mộc mạc... còn chất lượng thùng thì ngoài việc đánh thử đàn, bạn gõ thử độ vang của đàn, thực ra độ chênh hay-dở của âm còn phụthuọoc tai người chơi có đủ tinh để phát hiện ra không..
    Mình nghĩ tầm tiền không quá quan trọng mà quan trọng chọn được Đàn ưng ý... Sau khi chọn được đàn thì mới tính tới tầm tiền, bởi vì có khi mua 1 cái hơn 1tr, may mắn còn hơn cái 4-5 triệu mà lởm đời!
    Chúc may mắn bạn nhé!