1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi cách thiết lập mạng nội bộ

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi tranqvinh, 07/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tranqvinh

tranqvinh Thành viên quen thuộc

Hỏi cách thiết lập mạng nội bộ

Bác nào biết thì chỉ giùm em cách làm nội bội với.

Hiện trạng máy của em là:
    +Modem CNet, cắm vào máy tính qua cổng usb.
    +Switch 5 cổng, đã nối vào 2 mính tính thông qua dây mạng.
    +2 máy đã nối được mạng nội bộ, share file cho nhau.
    +Một máy(tạm gọi là May1) đã kết nối đc internet qua modem.

-->Vậy làm thế nào để share được internet từ máy 1 cho máy 2??
    (nhờ bác mod chuyển topic sang box hợp lý hơn box này).
    Tks!
  2. souvernir

souvernir Thành viên mới

Thực tình trình độ tin học của đa số thành viên (và cả của các Mod hiện tại trong các Box liên quan) không được tốt lắm. Ngay cả một số thủ thuật nhỏ khi member hỏi thì cũng nhận được spam là chủ yếu (cả một số Mod cũng đóng góp không ít spam-điều đang buồn cho TTVN online). Nếu bạn gặp nhiều rắc rối về tin học, nên vào các diễn đàn tin học chuyên môn như www.manguon.com (hoặc vào www.echip.com.vn) để tham vấn thì tốt hơn.
    Trường hợp sau đó không có được tư vấn hiệu quả, bạn hãy liên lạc với tôi qua PM (hướng dẫn online về IT thì cần phải biết thông tin cụ thể và chính xác)
  3. jb

jb Thành viên rất tích cực

Vấn đề này bạn nên qua box Hỏi đáp tin học hay box nào đó tương đương!
    Nhân tiện trả nhời bạn luôn:
    Thực ra với chỉ 2 máy tính thì bạn chỉ nên dùng cáp bấm chéo, khi đó kô cần dùng tới hub vẫn có thể trao đổi dữ liệu, truy cập internet chung...
    Hiện vấn đề của bạn là sao cho máy 2 cũng kết nối đc internet. Bạn phải cấu hình địa chỉ IP cho 2 máy:
    Với cả 2 máy bạn vào Start -> Settings -> Control Panel -> Network -> Local area connection . Ấn vào Properties, chọn Internet Protocol (TCP/IP) rôid ấn Properties tiếp. Với máy 1 bạn để IP 192.168.0.1 và subnet 255.255.255.0 , máy 2 thì IP là 192.168.0.2 và subnet 255.255.255.0
    Thực ra vấn đề có khi còn lằng nhằng lắm, cứ nghịch bừa thì lại đc. Có j` bạn đưa lên và nhớ miêu tả chi tiết kĩ hơn nhất là theo cách nào mà "2 máy đã nối được mạng nội bộ, share file cho nhau".
  4. saddamhussein1

saddamhussein1 Thành viên mới

Trình độ tin học của bác này chắc là cao siêu lắm ! Sao bác không post câu trả lời lên đây để mọi người cùng học hỏi mà phải liên lạc riêng với bác qua PM ? Bác nhận xét như trên ( màu vàng ) không được đúng lắm. Ngoài số spam ( diễn đàn nào cũng có ) thì tớ thấy rất nhiều thành viên có trình độ tin học rất cao, rất nhiệt tình post bài giúp đỡ mọi người chứ không phải như bài spam của bác ở trên.
  5. demanna

demanna Thành viên mới

em cũng nghĩ chính bác ý spam!!
  6. tranqvinh

tranqvinh Thành viên quen thuộc

Bác hướng dẫn em làm 2 máy đấu với nhau ko qua hub đc ko?
    Hiện tại em đã set ip cho cả 2 máy, nói chung cả 2 máy đã thông nhau, share file, chỉnh sửa dữ liệu có mỗi ko share internet đc thôi. Chưa hiểu lý do ở chỗ nào?
  7. jb

Bạn phải có một dây cáp đã bấm chéo 2 đầu rùi nối vào card mạng của 2 máy. Nên ra ngoài nhờ họ bấm cho. Còn muốn tự tìm hiểu thì tớ sẽ đưa hướng dẫn lên. Sau đó khai báo IP như bình thường. Chia sẻ bằng bấm chéo có nhược điểm là khả năng lưu thông dữ liệu kô cao và chỉ đc với 2 máy!
    Hai máy của bạn hiện chỉ chia sẽ dữ liệu mà kô kết nối đc internet theo mình là hiện nay chúng là "ngang hàng". Vậy nên với máy 2 bạn đặt Default gateway là IP của máy 1 ( trong phần TCP/IP). Nghĩa là mình đã phân định thứ hạng của 2 máy, máy 1 là chủ còn máy 2 "ăn theo" máy 1
    P/s: Nếu bạn dùng modem mà cổng ra là card mạng thì hay hơn ( hiện của bạn là USB phải kô ). Khi đó bạn có thể khai báo 2 máy ngang hàng mà vẫn có thể cùng truy cập internet đc. Ưu điểm lớn nhất là kô cần bật máy 1 mà máy 2 vưỡn cứ vô net ầm ầm Trường hợp này thì nhất thiết phải có hub.
    Chúc thành công
  8. langthangngherock

langthangngherock Thành viên mới

Hai máy của bác đã Share dữ kiệu đc cho nhau qua mạng nội bộ rồi thì phần share internet không đc thì chắc chỉ do bác để cấu hình địa chỉ Ip sai thôi . Bác nên xem lại
    Nếu không đc thì cho thêm cả cái Preferred DNS Server & Alternate DNS Server vào Nghịch một lúc khắc đc hết ấy mà nếu không đc thì pm cụ thể tình hình cho tớ, giúp đc ấy chừng nào sẽ cố hết sức
  9. demanna

demanna Thành viên mới

nếu modem của bác ý đầu ra là cổng USB thì có thể dùng bộ chia usb để đấu tớ ccs máy con ko>>>bác nào đã làm rùi thì cho cái ý kiến cái à!!!
    Nguyên lý truyền tin thì giông nhau nhưng về IP lại khác,em cũng chưa thử nen ko dám phát biểu linh tinh!!!
  10. jb

Mình nghĩ chắc là kô đc đâu, nhưng cũng là ý kiến hay đấy. Tốt nhất là mua các modem đã tích hợp hub ( có quãng 4,5 cổng chia ) là hay nhất.