1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi cách xâu chỉ máy khâu !!! Vote *****

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi shinchan123, 24/06/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. shinchan123

shinchan123 Thành viên mới

Hỏi cách xâu chỉ máy khâu !!! Vote *****

hic, tình hình là lúc mang máy khâu về thì ng ta xâu chỉ sẵn rồi
    hum nay tớ nghịch nghịch nó tuột xừ ra

ai biết cách xâu chỉ vào hoặc có link ở đâu có hình hướng dẫn thì cho tớ xin nhá vote ngàn sao hậu tạ

(sau khi xâu chỉ vào kim rồi thì bước cuối cùng là gì ? tớ cho vải vào máy mà chỉ nó ko ăn vào vải, tớ đoán là sau khi luồn chỉ vào kim khâu còn fải làm j nữa )

Máy may của tớ là máy chạy điện nhé
  2. shinchan123

shinchan123 Thành viên mới

hic hic đang cần gấp mà ...
  3. Washa

Washa Thành viên mới

Thì xâu từ trái qua phải chứ sao. Thấy có cái móc nào thì vòng vào là xong. Bà em ngày chưa có máy thì dạy: chọc - mút - chọc -mút-chọc gút đít. Máy thì chắc phải bỏ công đoạn cuối đi nhẩy.
  4. Socaibo

Socaibo Thành viên mới

HIC HIC HIC,
    CHỈ CÁCH XÂU DƯ LÀO ĐÂY, XÂU CHỈ VÀO MÁY DỄ LẮM
  5. littlewillow

littlewillow Thành viên quen thuộc

nó chỉ có lỗ kim chứ ko có móc ấy ạ
    bùn quá . đang máu may
  6. tung_tang

tung_tang Thành viên quen thuộc

Xâu chỉ qua lỗ kim, có cái gạt ở đằng sau, gạt chân vịt xuống thì mới máy được.
    Chú ý cả cái suốt chỉ ở dưới nữa nhá.
  7. littlewillow

littlewillow Thành viên quen thuộc

suốt chỉ chỗ nào ấy ?
    tớ đã xâu và đã gạt mà chỉ ko ăn vào vải
    tớ cứ vote đã nhé
  8. tung_tang

tung_tang Thành viên quen thuộc

Suốt chỉ ở bên dưới chân vịt, có một cái nắp, gạt ra, suốt ở bên dưới, chứa chỉ để thành đường bên dưới ý.
    Suốt phải có chỉ, sợi chỉ phải thò 1 đầu lên trên, chỗ chân vịt ấy thì mới máy được.
    Hik, mai tìm ai biết chỉ cho 1 lần là làm đc, nói thế này cũng khó, vì tháo cái suốt chỉ cũng phải đúng cách nữa mới tháo được.
    Thôi đi ngủ đi
  9. chicken_008

chicken_008 Thành viên rất tích cực

Có bài giảng điện tử đây
    http://baigiang.bachkim.vn/home/show/cg_id/178
    Thử vào xem có chỗ nào hướng dẫn luồn chỉ không? Chứ chỉ qua mạng thế này khó lắm. Bạn ở trên nói đúng đấy, nhờ ai đó tới mà hỏi, nếu ko thì cố gắng nhìn kỹ xem, bất cứ 1 chi tiết "thừa" nào có thể móc, hoặc luồn chỉ qua thì phải thử nhé. Họ thiết kế tối ưu lắm, bạn sẽ mò ra thôi!
  10. chichi85

chichi85 Thành viên mới

Thế này nhé :
    - Muốn may được phải có chỉ ra ở kim và chỉ ra ở suốt chỉ. Suốt chỉ là nằm trong thân máy, phía dưới bàn máy ( chỉ của suốt ra từ dưới lên nhé) . Trước khi bắt đầu máy, phải nhìn thấy cả 2 đầu chỉ, của kim và của suốt thì mới chắc rằng máy được (tức là phải rút được chỉ từ suốt ra rồi)
    - Khi luồn chỉ vào kim máy, thì luồn từ ngoài vào, nhớ chú ý rãnh khuyết trên kim ấy, nếu lắp kim ngược khuyết thì cũng chả máy được đâu( nhưng ở đây họ lắp sẵn chắc ko ngược, trừ trường hợp chị đã lắp lại kim.
    -Lắp chỉ vào máy cũng phải đúng quy tắc( cái này phải nói là ko khó, nhưng nói ra lằng nhằng lắm, có hình ảnh thì hiểu ngay . Đại loại là đầu tiên luồn vào cái lỗ trên đỉnh máy, sau đó vòng xuống qua khe của cái trục mà có lò xo xoáy để điều chỉnh tốc độ ra chỉ ấy, sau đó vòng lên trên cần giật, rồi đi xuống kim (thường thì trước khi đến kim sẽ có một chỗ để giữ chỉ, nhớ luồn qua đó))..., chỉ có thể giải thích được vậy.
    - Để lấy chỉ ra từ dưới cái suốt thì lắp chỉ vào suốt , để chừa một đầu chỉ và kéo qua cái "me" ở suốt, lúc tháo suốt nhớ nhìn để nhớ còn làm lại . Tiếp đến lắp suốt vào máy, cũng cần cẩn thận không khéo đang máy nó lại rơi ra đấy. Tiếp đến , lấy tay quay cái bánh đà 1 vòng, cầm cái đầu chỉ của kim máy kéo nhẹ hoặc là thấy có chỉ nào lên cứ kéo ra ngoài là có thể lấy được chỉ duối suốt lên rồi,
    Em nghĩ thế là đủ để máy được rồi đấy ạ, tất nhiên là với điều kiện phần cứng ko có trục trặc gì