1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hội Chuột vàng_ Mickey & Minnie_Chia sẻ kinh nghiệm, chia sẻ cảm xúc (tầng 7)

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi nhepbeo, 09/07/2009.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Axon_Eds

Axon_Eds Thành viên mới

Tớ thì ko đồng tình lắm. Quan điểm là con mình - mình phải có trách nhiệm lo a-z, bmc chỉ là giúp đc gì mình thì tks ông bà lắm, còn mình vãn phải tự thân vận động hết. Có chồng để chia sẻ động viên, nên tích cực nhờ đc cái gì là nhờ, ko kiểu thương chiều chồng được. Cứ phải quan điểm như thế cho thỏai mái, đỡ căng thẳng.
  2. cachuabi2707

cachuabi2707 Thành viên mới

Vàng 1: Bảo sao vẫn có những ông chồng lười! Và bảo sao có rất nhiều bà vợ/mẹ lên khóc ỉ ôi vì chồng không giúp được gì. Đừng mong các ông í tự đi giặt tã, tự lau nhà, tự rửa bát ... kể cả tự tắm... Nói thì mới biết nhé! Như mẹ beheo nói í. Kể từ khi lấy chồng không có chuyện "em bảo anh đi đi sao anh không đứng lại ..." có mà khóc suốt ngày. Phân công rõ ràng đi. Chồng tớ đi làm sớm thì cũng phải giặt tã cho con đã (tháng đầu và cho đến bây h vẫn chưa dùng máy giặt giặt quần áo cho con), tối con là toàn quyền của bố trừ lúc ti, đêm dù có bà ngoại ngủ cùng bố vẫn nằm dưới chân mẹ để còn pha sữa (lúc đầu tớ không có sữa).... Tớ là tớ không chịu chăm con một mình đâu. Đã đau bỏ xừ đi rồi! Mình không quá đáng là được! KHông mắng mỏ nhặng xị lên! Chỉ nhẹ nhàng bảo ban nhờ vả thôi! Chả ông nào tiếc cái câu: " anh ơi hộ em cái này với...". Đừng có hi vọng nhiều vào BMC rồi lại thất vọng nhá!
    Vàng 2: Sướng! Con bé nhà tớ nó thức đêm đến 6 tháng cơ! Nàng thế quá sướng! Sướng quá hoá nghĩ ngẩn ngơ hả....
  3. carot47

carot47 Thành viên mới

Híc, ko phải cả mớ hỗn độn ấy, mà là từng thứ với nước chân gà hầm. híc. Các mẹ chắc đếu đang nẫu ruột với con cái cả. Con bé nhà tớ dạo này cũng húng hắng, đêm thì trằn trọc, cứ 2 h đêm là dậy , vật qua vật lại, mẹ cho ti, ngủ một tí lại dậy, bò lổm ngổm, miệng làu bàu.
    Mẹ axon ơi, cứu tớ cái món súp hay mấy cái món gì khả dĩ cho những đứa khó ăn khó uống tí nào. huhu
    [[/quote]
    Món súp gì mà chân gà ninh lấy nước - cà rốt - rau ngót - phomai tươi thế hả giời.....
  4. Axon_Eds

Axon_Eds Thành viên mới

Thế mẹ xem con thích đồ ngọt hay mặn...., thường thì mới tập ăn là ăn thích lắm, há miệng như mỏ chim chờ mẹ xúc ý. Yêu cực kỳ luôn.
    Ngòai ra mẹ gấu làm món súp như cách Tí điệu ăn ý, thử cho em ý.
  5. meDieuKy

meDieuKy Thành viên mới

@ Mẹ Borin cho em xin contact của vị bác sỹ bên Gia Lâm với nhé, em cần quá.
    Hichic cảm ơn các mẹ đã chia xẻ. Cả ngày em chỉ có 1 chút thời gian lúc tầm chiều chiều thế này, nhân lúc con ngủ say, mẹ chồng xuống nhà, thì trốn mẹ chồng online xả stress tý thôi.
    Trưa nay đã xảy ra chiến tranh vùng vịnh lần đầu tiên kể từ khi em bé ra đời, đấy là cuộc chiến giữa em và mẹ chồng giành giật tắm cho bé.
    Sáng mai bố nó lại còn bỏ 2 mẹ con lại mà đi công tác 1 tuần nữa. Cảm thấy đây là quãng thời gian đen tối nhất trong cuộc đời .
    Muốn thoát khỏi cảm giác này...
  6. Axon_Eds

Axon_Eds Thành viên mới

Ct này cho cả người lớn nữa, nên mẹ nó xử lý thế nào cho em bé thì làm nhé:

1/ Súp kem bí đỏ
    Thành phần: để nấu 400ml (2 phần ăn)
    200g bí đỏ
    50g hành tây
    50g cà rốt, 1 nhánh nhỏ boaro cần tây
    150ml nước dùng bò ko mỡ, nếu nấu bằng nước xương heo thì chuẩn bị thêm 40g thịt bò phile ko mỡ băm nhỏ
    200ml sữa bột pha loãng (190ml nước + 4 muỗm sữa loại 30ml) hoặc sữa tươi nguyên kem
    1 muỗm kem tươi (milk cream), 1 miếng bơ nhỏ
    1 lá nguyệt quế (mua ở chợ Bến Thành or trên đường Hàm Nghi)
    Cách làm
    Gọt vỏ bí đỏ, cà rốt, hành tây rửa sạch thái miếng 2cm
    Cần tây bỏ lá, cọng gọt vỏ thái nhỏ
    Xào thịt bò thơm lên với bơ và hành tây, cần tây trong 1 phút.
    Cho tiếp bí đỏ, cà rốt vào xào trong 2 phút
    Cho nước dùng vào cùng 1 lá nguyệt quế vào nấu đến khi bí đỏ và cà rốt chín mềm.
    Cho sữa vào, sôi lại là nhắc xuống
    Xay nhuyễn hỗn hợp trong máy xay sinh tố, lược qua rây vì cần tây có thể có xơ
    Cho lên bếp đun sôi lại, trước khi cho bé ăn cho kem sữa tươi vào quậy đều lên.
    Đối với bé lớn đã biết nhai có thể ăn chung với bánh mì chiên bơ giòn.
    Ghi chú: súp này loãng, thích hợp đối với những bé đang sốt, mới ốm dậy kén ăn.
    Nếu cho bé ăn dặm hàng ngày thì điều chỉnh phần bí đỏ
  7. Axon_Eds

Axon_Eds Thành viên mới

Súp nấm kem gà
    Thành phần: để nấu 400ml (2 phần ăn)
    200g khoai tây (hoặc khoai lang sẽ dễ tiêu hóa hơn)
    30g nấm đông cô hoặc nấm hương tươi (gia giảm tùy theo bé có thích vị nấm hay ko)
    80g thịt file gà không da, bỏ xương
    100ml nước dùng gà
    200ml sữa bột pha loãng (190ml nước + 4 muỗm sữa loại 30ml) hoặc sữa tươi nguyên kem
    1 muỗm kem tươi (milk cream)
    Cách làm
    Gọt vỏ khoai tây, sơ chế nấm, rửa sạch thái miếng nhỏ
    Rửa sạch ức gà, băm sơ
    Xào thịt gà thơm lên với một chút dầu ăn và hành củ băm nhuyễn.
    Cho nước dùng và khoai vào nấu đến khi khoai chín mềm.
    Cho nấm vào, chờ nấm chín cho sữa vào, sôi lại là cho kem tươi vào rồi nhắc xuống ngay
    Nghiền qua rây, hoặc xay nhỏ
    Chia làm 2 phần, khi ăn cho thêm vào chén một muỗm dầu ăn
    Có thể làm đông phần chưa ăn đến.
  8. cachuabi2707

cachuabi2707 Thành viên mới

Món súp gì mà chân gà ninh lấy nước - cà rốt - rau ngót - phomai tươi thế hả giời.....
    [/quote]
    Mẹ carot này có vẻ cuống nhờ! Từ từ đi mẹ nó ơi! Bọn này phải lựa và quan sát! Cứ nhặng xị lên rồi cố ép cũng không được đâu. Nếu thấy khó quá thì mẹ nó ninh xương gà/thịt thăn với cà rốt, khoai tây, bí xanh rồi chắt lấy nước thôi cho con uống canh đấy thôi!
    Mẹ nó đừng nên nghĩ tiếc công. Con ăn một tí nhưng mà là tí vàng tí ngọc! KHông thử không tập không cố không biết... Tớ rút kinh nghiệm từ mình ra đấy! không phải TĐ nhà tớ là đứa phàm ăn nhé! Có nhiều món Bông còi ăn ngon nhưng TĐ nhà tớ có biết ăn đâu. Đừng có so sánh nhiều mà khổ mẹ khổ con!
  9. Axon_Eds

Axon_Eds Thành viên mới

Súp sữa (dạng bột) với cà rốt và gạo
    Thành phần: 4 cốc sữa, 2 cốc nước, 6 củ cà rốt, 100g gạo, 4 muỗng cà phê bơ, 2 muỗng cà phê đường, muối.
    Cách nấu: Cà rốt cắt nhỏ cho vào nồi, 1 muỗng cà phê bơ, đường, ít nước nóng, nấu trong nồi đậy kín nắp. Khi nước sôi cho gạo, sữa và ít nước nấu 25 phút, đậy nắp. Tất cả nghiền nát với sữa nóng đến độ đặc cần thiết, nêm muối, hâm nóng. Khi ăn cho bơ.
    (Có thể nấu đơn giản hơn họ: dùng nồi cơm điện, nấu cách thuỷ (không cần trông vì nồi tự ngắt). Sau đó đem nghiền với sữa nóng sau cùng cho bơ.
  10. Axon_Eds

Axon_Eds Thành viên mới

Dám ko? Bảo chồng đi ctác, em về nhà ngoại ở, em mệt... abc, ... chồng đồng ý ko? Là tớ thì sẽ như vậy.
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa