1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

hơi dài dòng 1 chút nhưng mà bực mình quá rồi !!!

Chủ đề trong 'Czech' bởi khduyen, 24/06/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. khduyen

khduyen Thành viên mới

hơi dài dòng 1 chút nhưng mà bực mình quá rồi !!!

Sau 1thời gian khá lâu kể từ khi vt bài này,nay mình mới quyết định gửi bài lên Net vì có qúa nhiều ng ủng hộ, nhất là các bác , các cô,các chú những ng đã từng gặp phải chuyẹn tuong tự này......

Thứ tư tháng năm,2008

Thưa toàn thể mọi người và bạn đọc thân mến,

Quả thực không biết mở đầu câu chuyện thế nào chỉ biết tâm trạng rất bực , rất rất bực và rất bực chứ không phải chỉ có bực ko thôi nữa!!!
    Chả là,hôm kia mình có đến Đại Sứ Quán (DSQ) Việtnam tại Séc để xin miễn thị thực cho em gái mình, vì hè này mình và em về vn thăm ông bà mà em lại có quốc tịch Séc. Các bạn biết không,từ khi sang đây đến giờ mình vào ĐSQ đúng hai lần để làm hộ chiếu mới cho mình vì hết hạn cái cũ. Sau lần đầu tiên đó vào làm mình mới biết được thái độ làm việc ở đấy thế nào, rất thiếu lịch sự và không có trách nhiệm với công việc! đấy là đối với người Vn mình với nhau ở nơi đất khách nhé chứ chưa nói là họ thế nào với người nước ngoài?..cứ hỏi sao mình đi đâu cũng bị họ khinh bỉ, coi thường?là vì cách đối nhân xử thế đấy ! thật sự rất bất bình với cách làm việc của họ sau lần này đến làm Miễn Thị Thực cho em gái mình. Nghe nói trong DSQ giờ có thêm cậu trẻ trẻ mới vào làm nhưng tính tình còn ?o xấc xáo ?o lắm, đáy là dieu mình nghe được từ một chú cũng đến đấy làm cho con. Quả thực đến lượt mình đến thì ko phải là xấc xáo như chú nói và mọi nguoi nói nữa mà lại còn tồi hơn !!! Nếu mình không nhàm, cậu đó tên là Chiến. Cậu ấy hoàn toàn không xứng đáng với cái ghế làm việc trong DSQ chút nào cả!!! thật là một vết nhơ cho cả DSQ ! Đã mới vào làm, chưa dày kinh nghiệm mà lại dám ?o cấc lấc ?o nữa chứ , thật không thiếu lời xì xào về chuyện phòng 105 ( phòng thu,nhập hồ sợ,hộ chiếu ở DSQ )
    Khi mình đến hỏi cậu ấy về chuyện làm MTT : ?o Anh ơi,anh cho em hỏi, thủ tục làm visa cho nguoi vn có quốc tịch Sec thì gồm những gì ngoài tờ khai ạ?? thì cậu ấy trả lời một cách thiếu nhã nhặn: bản copy GKS,hộ chiếu,2 ảnh?,
    mình hỏi tiếp ?o thế lệ phí có phải là 350Kc không ạ ? ?o cậu ấy quát lại mình ?o em bảo cái gì? 350 kc á ? 350 kc em đi mà làm! Đấy, làm đi! Đi mà làm đi! ?o mình nói tiếp ?o thì em hỏi thế không được sao, vì em thấy giá chung của Bộ ngoại giao vn là như thế mà? cậu ấy tiếp ?o em có 20 đô thì đưa đây , có thì đưa đây anh làm cho ! ?o Thực ra thì mình hỏi thế cũng chỉ là tham khảo xem thế nào, chứ mình đã có đủ hết giấy tờ và những gì cần thiết để làm rồi và chuyện lệ phí mình cũng đã biết qua, thứ nhát mình biết qua trang web MTT của Bộ Ngoại Giao vn, thứ 2 cũng đã 2x đến đấy hỏi,rất tiếc mỗi lần nhận 1 câu trả lời khác nhau. Lần đầu bác nguoi to béo nói là 600Kc, lần hai cũng bác to beo đấy nói là 400Kc. Và lần 3 là lần mà gặp cậu Chiến kia! Thế chưa xong, sau lúc đó, mình mới đi lên tầng copy thêm GKS của mình đề phòng lúc cậu ấy hoạnh là em mình phải đi làm chứ mình ko đc làm hộ thì có cái mà chứng minh là cùng cha mẹ để có thể làm hộ. lúc quay xuống bắt đầu làm, dưa thủ tục mình nói ?o anh xem giúp em xem đơn em viết đã đúng chưa? cậu ấy xem rồi nói lớn ?o Quê quán ở Vn ?o rồi gạch 1 cái ngay cạnh đấy . mình nói ?o nhưng em em sinh ra ở đây nên không có địa chỉ ở vn ?o cậu ấy cứ quay đi quẩn lại ?o quê quán ở vn, truoc khi sang nuoc ngoai ?o minh cũng cu nhác lại rang em minh ko sinh ra o vn. Roi bác to béo kia ( xin lỗi bác vì cháu gọi thế này vì cháu ko bt tên ) đứng sau nói là quê bố mẹ . thế nên mình lại lấy rồi diền quê bố mẹ . xong xuôi rồi đưa giấy tờ thì cậu ấy ?o em ra đổi 20 đô đi rồi vào đây anh làm cho, ra đổi đi! ở đây ko làm tiền đô đâu. Có thì ra ngoài kia dổi đi ròi vào làm ! ?o cậu ấy cứ thế nói. Mình nói ?o em đổi đây rồi, em đổi đc là 350 Kc em đưa anh 400 kc tiền séc đây ?o cậu ấy cứ nhắc mãi ?o em ra ngoài kia đổi đi, đổi 20 đô đi rồi vào làm, anh ko làm tien đô đâu ?o rồi ném giấy tờ trả lại mình ý là ko làm. mình bực quá ?o anh ko thấy em có tiền tiệp đây à ? em đổi đc rồi đay thôi?o thế nhưng cậu ấy cứ quay đi quay lại cái câu kia?.ý cậu ấy là muốn hơn, nhưng ko nói ra. Mình mới hỏi ?o thề là bao nhiêu đây?? bác to béo ngồi sau kia mới nói vào?có ở bảng giá ngoài kia kìa, 480 kc ?o mình nói ?o 480 kc à bác? ?o bác ?o ừ,bảng giá ngoài kia kìa? mình đưa 500 kc cho cậu Chiến kia. Cậu áy ném ngay đồng 20 Kc qua cái cửa bé truoc mặt mình. Thật ko thể tương tượng đc, vì ko muốn ầm í nữa, mình im bặt đi nhưng bực ko bt chừng nào. Lại còn ko đưa giấy hẹn đến lấy nữa chứ, vì quên thế mà cứ nói là đưa rồi. hẹn ngày còn hẹn sai sang ngày ko làm việc nữa chứ, cũng may mà mình tinh ý nên đến sớm hơn ngày hẹn 1 ngày để lấy. Có diều khi đến lấy thì buồn là cậu Chiến này vẫn chưa hoàn thành công việc !!! Thấy mấy ng đến sau mình cũng đến lấy giấy tờ gì đó mà cậu ấy cũng chưa có nên các bác ngồi đấy cũng trách qua cậu này 1 câu là ?o cứ mải chơi lắm vào ?o. Thế rồi cũng may cho mình là lúc mình đến lấy Miễn Thị Thực thì gặp 1 bác đi từ trên tầng xuống,bác ấy mới hỏi sao thế, rồi sau khi gọi cho cậu Chiến rồi tự tay bác ấy cầm quyển Hộ Chiếu của em mình đi ?rồi nói ?o cháu ngồi đợi bác lát, bác đi xem cho cháu ?o và lát sau mình nhận đc Hộ Chiếu với Giấy MTT trong đó có ghi ngày làm MTT là ngày hôm đó. Thế mói biết ?.!

* mình xin nói thêm 1 chút là, ngay hôm đó, có nhiều ng chứng kiến, trong đó có 1 chị, chị đang mang bầu. Chị chạy theo mình sau khi mình ra khỏi DSQ, chị theo mình gọi mình lại từ xa để nói chuyện và bày tỏ tâm sự... trên đường đi chị than phiền với mình về bác làm cho chị ấy Họ Chiếu và hộ chiếu cho con sắp sinh.....vất vả lắm, làm đi làm lại mãi họ mới nhận. thậm chí bt chị ấy làm sai mà ko nói là sai chỗ nào để sửa.....
    1ng bạn của chị ấy cũng thế, làm hộ chiếu mới vì bị mất mà cũng đợi gần 1năm trời.... chuyện này mình ko đc bt trực tiếp nhưng chị ấy kể lại cho mình vậy. nói thật rất nhiều nguoi bất bình về cách làm việc của những nguoi làm trong đó. Cả gia đình mình là 1 nhân chứng và ví dụ rất rõ ràng, chưa kể bạn bè, cô chú khác.....

Mình thực sự ko hiểu vì sao ĐSQ là bộ mặt của toàn thể 1 cộng đồng tại nước bạn mà lại chứa những bộ mặt ko gương mẫu như thế !!! THẬT LÀ Ô UẾ CON NG VIETNAM !!!! họ cư xử như nguoi thiếu văn hóa vậy , thử hỏi như vậy có đáng để họ ngồi 1 nơi sang trọng vậy ko ? lẽ ra nơi đát khách, bà con fải đùm bọc, giúp đỡ lẫn nhau dằng này bon chen cho bằng đc..... tính nào tật nấy, ở tây mà ko học đc điều j hay ở họ.... hèn nào họ coi khinh là fai. ng bạn mình ra duong noi that la ko hề dám nhận mình là ng vietnam....vậy có dáng ko cơ chứ....
  2. khduyen

khduyen Thành viên mới

Rất cả gộp lại nói một câu là PO TAY.COM, ko biet moi nguoi nghi sao chu voi ban than toi, DSQ VIỆT NAM bên C.H Séc nếu ai đã từng đến đó một lần( or co viec den do nhieu lan) thi deu cam thay la nhu cai Cho Troi : mua ban,mac ca du kieu.chi con thieu danh cai chui nhau nua la du.Ra SAPA or đi các chợ khác thi khi đến ĐSQ VN nhìn chẳng khác gì nhau.Nhân viên ĐSQ thi : thu tien dịch vụ,mặc cả giá cả cho cac dich vu ,''''gọi lên tren gặp riêng "Chu A,Chu B..." '''' vi trường hợp cua anh chi "quá khó khăn" or " ngoài nguyên tắc"..
    Viết bài ko co suy nghi la noi xau or dat dieu cho DSQ VN nhưng mà quả thật con giun xéo mãi cũng oằn, muon dong góp vài lời cùng tác giả.
  3. hvn_qcz

hvn_qcz Thành viên mới

Dong tinh voi ban, minh cung thay la the, thuc trang nay da va dang say ra o LANH SU QUAN VIET NAM , 72 Nabrezi.
    vote cho ban 5 sao.
    nhung cho minh hoi la tai sao cung mot nick ma ban lai post hai bai co ve khong cung mot tac gia?

4. khduyen

khduyen Thành viên mới

hmm.... sozi ban, can ban la nick bi lo, co ke dung trom .....noi the thoi, chu co 2ng dung nick khduyen :D ma hinh nhu ngdo vua nay noi voi minh la dinh post bai nhung ma quen log automatic nen la ko de y thanh ra post bai roi moi bt la cung nick....
  5. kieuanhcz

kieuanhcz Thành viên mới

Mấy tháng trc tớ có đến DSQ vài lần, đi làm giấy tờ hộ khách quen, tớ k bít bi h ở đó những ai làm, nhưng hồi trc ở đó có 2 cô chú nhỡ nhỡ tuổi làm, thái độ okie no vấn đề ...Về cá nhân tớ thấy "ổn" chảng có j` đáng trách, hay tại họ lịch sự với mình nhể ...Mà tớ nhớ là tớ toàn hỏi ng` ta mấy câu rất chi là ngớ ngẩn rồi nhầm lẫn lung tung ngày làm việc với ngày nghỉ nhưng mọi ng` vẫn cười xoà và nhã nhạn lại với tớ .......Vậy bi h ở đó đổi ng` rùi à ?
    ps. mà bạn của bạn ai ra đường k dám nhận là ng` việt nam thế ??? Về cá nhân tớ đánh giá rất thấp những vị nào ko dám nhận cội nguồn cúa mình, cho dù đất nước mình (tạm thời) ko mấy tốt !
  6. Blackhole

Blackhole Thành viên mới

Đúng là thằng Chiến con ông Chuyện. Bố nó cũng làm ở sứ quán hồi xưa chuyên ăn tiền hộ chiếu, cũng mất dạy và hách dịch như nhau, bà con ai chẳng biết chẳng ghét. Thằng Chiến này hồi xưa học ở VSE , sau đó về VN làm ở bộ công an gì đó thì phải, mới được cử sang sứ quán năm ngoái gì đó.
    Nó láo lếu hách dịch vòi tiền bà con thì ra đường cho nó cục gạch vào đầu, rồi vứt xuống sông Vltava cho nó lành.
    cus !
  7. kojizo

kojizo Thành viên mới

thế đấy bạn ah
    nó là sứ giả của vn đấy
    con ông cháu cha mà
  8. khduyen

khduyen Thành viên mới

Dung rui Kieuanh a, ho lai doi nguoi rui, hom minh den thi o do co 1 bác nguoi to beo, mot bac gai nua nhung chua co kinh nghiem, hinh nhu moi vao, va cai cau Chien kia. cau Chien kia lam buoi sang, bac gai lam buoi chieu con bac trai lam ca ngay thi phai.
    con cau ban kia cua minh ay ah...hic hic... noi that la luc day nghe cau ay phat ngon ra cau day minh cung choang va bao cau ay nhu ban nghi y, nhung ma cau nay co ve ghet cai ten Vietnam thi fai, vi voi cai ten day song giua cong dong tay au cau ay ko dc vui ve, di dau cung co nguoi noi ra noi vao, ho ko thich ng vietnam ve cach song va ung xu..... mac du cau ay rat yeu quy gia dinh va ngthan o vn nhe, nhung ma cau ay ghet mot dieu vi cau ay la ng vietnam that su. hic hic... doi khi minh cung cam thay buc vi trung quoc dang ghet hon ;) chung la ng gay nen su ghet bo tu phia cac ban nuoc ngoai, vi du ban biet day, minh ban hang ngoai cho, minh lay hang cua bon trung quoc nhap vao, chat luong kem nen gia re, nguoc nuoc ngoai mua vao thay re thi thich, nhung dung dc thoi gian thi hong, hay la cac loai tro choi sung chang han, no nguy hiem, nhung deu la do trung quoc san xuat, vay ma vietnam bi mang tieng la ban hang ko chat luong, tivi dai bao noi ko nen mua hang cua ng vn.... cung tai bon ho thich hang re co..... ro chan.....the nen vn hay bi " xep " di vi the day.
  9. khduyen

khduyen Thành viên mới

10. homesick86

homesick86 Thành viên mới

em ở hà nội.chưa qua ĐSQ đó bao giờ,nhưng mà,nếu những lời mọi người nói là đúng,thì quả thật không thể chấp nhận được,không khác gì ở việt nam,chắc do anh ta chịu ảnh hưởng của thế hệ trước.Em đề nghị mọi người nên nhẹ nhàng góp ý,cùng là người vn với nhau,chắc ko khó khăn lắm đâu,tốt nhất là khoảng chục người cùng đến rồi cử đại diện nói chuyện.trước mắt là thế.hì.