1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Hỏi đáp - du lịch nước ngoài

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi tabalo, 27/06/2007.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dragon_xitin

dragon_xitin Thành viên mới

mình thik đi Hong Kong lắm, Mẹ mình hứa năm sau sẽ cho vé máy bay đi. Tất nhiên mình ko thik đi tour vì time sẽ ko thoải mái theo ý thik của mình.Mình muốn tìm người biết tiếng Hoa or cũg muốn sang Hong Kong như mình (1 nhóm 3~4 người đi chung thì càng dzui).
    Nếu đồng ý pm cho mình Y!M: dragon_xitin, đt : 0935 2222 07 (mình tên Linh).
    Mặc dù time còn lâu, nhưng vì hiện tại mình chưa tìm được người đi cùng nên hỏi trước để lập kế hoạch nên đi khi nào là tốt.
    9 day. ^^
  2. Tien2010

Tien2010 Thành viên rất tích cực

NHỮNG ĐIỀU KIỆN CẦN THIẾT ĐỂ ĐƯỢC tư vấn CẤP VISA VÀO MỸ
    1. Hộ chiếu co?n thời hạn ít nhất 6 tháng
    2. 6 ảnh 5*5 phông nền trắng 3. Hộ khẩu photo công chứng
    4. Giấy khai sinh (bản sao)
    5. Sơ yếu lý lịch (Có xác nhận cu?a chính quyê?n địa phương)
    6. Giấy đăng ký kết hôn photo công chứng(nếu đã kết hôn)
    7. Thẻ tín dụng Quốc tế phô tô ( thẻ VISA)
    8. Sổ đỏ nhà đất photo công chứng
    9. Chứng minh tài chính (bảng lương, sổ tiết kiệm 40.000$, sổ lương hưu, cổ phần, lợi tức,?)
    10. Hợp đồng lao động và quyết định bổ nhiệm chức vụ (đối với những chức vụ phải có quyết định: trưởng phòng, phó GD?.)
    11. Quyết định của cơ quan chủ quản cho phép đương sự vắng mặt dịch công chứng sang tiếng Pháp hoặc tiếng anh.
    12. Nếu là chủ doanh nghiệp: Giấy đăng ký kinh doanh , Báo cáo tài chính và báo cáo thuế 01 năm gần nhất photo công chứng
    13. Đặt cọc ký quỹ 10.000$ (đối với khách du lịch).
    14. Giấy mời, tên người bảo lãnh và người chi trả chi phí cho chuyến đi.
    15. Phải có ít nhất một loại visa xác nhận đaf ra nước ngoài (Trung Quốc, Hàn Quốc, Nhật Bản,..?).
    Cho mình hỏi:
    Ngoài thư mời của một tổ chức (bên Mỹ) ra thì:
    Mẫu và tờ khai làm visas lấy ở đâu, web nào? Mình có vào trang web của đại sứ quán Mỹ nhưng không tìm thấy mẫu
    Nếu bây giờ bắt đầu thủ tục xin visas thì thời gian khoảng bao lâu? Vì nếu có visas rồi cũng phải thu xếp lịch nghỉ, vé máy bay.... ít nhất trong vòng 02 tháng.
    Ảnh 5 x 5 là ảnh gì nhỉ có lẽ là 4 x 6 ?
    Các điều kiện trên mình cơ bản là có đủ, nhưng có nhất thiết phải đặt cọc ký quỹ không?
    Có thể cung cấp cho mình thêm một số thông tin du lịch Mỹ tự túc được không? Search mạng cũng không thấy mấy ai đi Mỹ mấy.
    Thanks
  3. ntkvoc

ntkvoc Thành viên rất tích cực

Giống như một số quốc gia có nền kinh tế phát triển khác thì WIFI ở Thái khá phổ biến tại các nhà hàng, khách sạn......
    Tuy nhiên bọn nó hay bắt mua thẻ lắm, không có nhiều chố cấp WIFI FREE đâu.
    Nhưng nếu bác đến khách sạn nào thì cũng nên hỏi xem các dịch vụ của nó thế nào trước khi check in là OK ngay ấy mà.
  4. vmh2010

vmh2010 Thành viên quen thuộc

Mình đang chuẩn bị đi Thái dang đinh mang con laptop theo dể tối sài wifi lên mạng , ko biết khách sạn 3 sao bên đó có wifi ko nhỉ. Mà phải trả tiền hay free ? ai biết chỉ dùm với
  5. Thang_12D3

Thang_12D3 Thành viên mới

Mình đi Hongkong ngày 22 tháng 5 này nhưng giờ chưa biết ở đâu . Mình cần 1 phòng khách sạn sạch sẽ có điều hoà và WC riêng trong khu trung tâm . Bác nào đã từng đi Hongkong thì chỉ cho mình biết một vài khách sạn hay nhà khách tốt và rẻ nhé . Mình xin cảm ơn rất nhiều
  6. ntk883

ntk883 Thành viên mới

đầu tháng 6 này mình định sang úc chơi, nhà mình có 6 người, ko biết cty nào tổ chức tour nước ngoài, có bạn nào làm tour hoặc biết thì chỉ mình với
  7. meobeo1111

meobeo1111 Thành viên mới

Mình từng có kinh nghiệm apply visa Mỹ nên có chút ít chia sẻ được với bạn, hi vọng có ích.
    Ngoài thư mời của một tổ chức (bên Mỹ) ra thì:
    Mẫu và tờ khai làm visas lấy ở đâu, web nào? Mình có vào trang web của đại sứ quán Mỹ nhưng không tìm thấy mẫu

Bạn có thể điền Nonimmigrant Visa application form online ở đây (bạn đi du lịch đúng ko?)
    https://evisaforms.state.gov/ds156.asp
    hoặc đọc theo hướng dẫn ở đây
    http://vietnam.usembassy.gov/nonimmigrant_visas.html
    Form online nó có chữ "Do not print", tuy nhiên kinh nghiệm của tớ cho thấy bạn cứ copy & paste form đấy vào word, in ra và điền thử trước. Khi nào đúng rồi thì mới làm online.
    Nếu bây giờ bắt đầu thủ tục xin visas thì thời gian khoảng bao lâu? Vì nếu có visas rồi cũng phải thu xếp lịch nghỉ, vé máy bay.... ít nhất trong vòng 02 tháng.
    Thường thì khi bạn được hẹn phỏng vấn, nếu giấy tờ của bạn đủ, đạt yêu cầu và được duyệt thì bạn có thể lấy visa ngay ngày hôm sau. Vì bạn đi du lịch tự túc nên có thể sẽ mất thời gian hơn, có thể đến 1 tuần. Mấy người phỏng vấn cũng tùy người, ai mát tính gặp hôm mát trời thì xin visa dễ lắm. ĐSQ Mỹ trước đây có một bà la sát, ai gặp cũng tèo, nên bạn cầu chúa ko gặp bà ý đi (tớ quên tên mất rồi, ko biết có làm nữa ko?)
    Ảnh 5 x 5 là ảnh gì nhỉ có lẽ là 4 x 6 ?
    Một số ĐSQ có yêu cầu rất ngặt nghèo về ảnh visa, họ cũng suggest một số địa chỉ. Mình nhớ một chỗ họ refer là hàng ảnh Triệu Tuấn to đùng ở đầu đường Ngọc Khánh đối diện triển lãm Giảng Võ ý (ko nhớ tên có đúng không). Bạn đến bảo họ là em chụp ảnh visa, họ sẽ biết phải làm gì.
    Các điều kiện trên mình cơ bản là có đủ, nhưng có nhất thiết phải đặt cọc ký quỹ không?
    Cái này thì mình ko rõ lắm vì hồi trước mình ko apply visa du lịch, nhưng bạn có thể đến hỏi thêm thông tin (tham khảo ở các công ty du lịch có tour đi Mỹ ý). Theo mình thì nếu bạn có đủ các điều kiện trên rồi thì ko cần đặt cọc ký quỹ nữa. Nhưng bạn cứ ra hỏi lại cho chắc ăn.
    Có thể cung cấp cho mình thêm một số thông tin du lịch Mỹ tự túc được không? Search mạng cũng không thấy mấy ai đi Mỹ mấy.
    Cái này thì mình bó tay vì mình không đi du lịch. Ai có kinh nghiệm vào chỉ giúp với, tiện thể tớ cũng tham khảo luôn ^^. Tuy nhiên nước Mỹ rất rộng lớn, nếu bạn đi tự túc và tiền có hạn thì nên plan thật kỹ, đi đâu làm gì ... sau đó lên mạng search thông tin về vùng mình đi, các tuyến đường, các loại travel ticket package, hotel/motel gì đấy (giống kiểu nhà nghỉ ở VN mình). Nhiều cái mình có thể đặt online rất rẻ và tiện (đặc biệt trong dịp promotion).
    Đi du lịch thì thích thật, nhưng VN mình đi đâu cũng bị hoạnh hoẹ về visa, khổ lắm. Chúc bạn xin được visa trót lọt
    Được meobeo1111 sửa chữa / chuyển vào 21:56 ngày 13/05/2008
  8. huongdandulich

huongdandulich Thành viên mới

vay thi vao day xem co rat nhiu thong tin ve paris ne

http://dulichparis.travelblog.fr/
    Hy vong bac hai long
  9. batmanz

batmanz Thành viên mới

Em nghĩ đã gọi là KS ở một nơi như Hồng Kông thì đủ 2 y/c trên của bác
  10. che7890

che7890 Thành viên mới

Tớ mới ở Thái về, ở KS Twin Tower 4 sao hẳn hoi, có wifi nhưng phải trả tiền, 100B/h (tương đương 50.000/h). Còn ở ngoài tiệm thì 30B (=15.000)/30 phút. Nói chung rất đắt. Điện thoại di dộng cũng thế. Gọi về VN khoảng 10.000/phút. Mà có chuông là tính tiền luôn.
    Chẳng hiểu sao một đất nước phát triển như vậy mà viễn thông chán thế.
    À mà có bác nào biết thông tin về định cư ở Na uy không nhỉ, cho mình xin với nhé, càng chi tiết càng tốt. Thanks a lot
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa